Trang 1 / 6 1234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 60

Chủ đề: Một lời khuyên

Like
    168

Một lời khuyên

Sau khi vào forum này được trên 2 năm, tôi thấy nhiều bạn còn lấn cấn chuyện dùng chữ chuyên môn.

1. Năm 1997 tôi theo công ty về VN định lập một IT department nhưng chúng tôi phải đưa sang Ấn Độ vì lúc đó hầu như IT ở VN còn mới. Hiện nay nhân viên bên Ấn Độ gần 4,000 (4 ngàn) người.

2. Năm 2008, tôi không còn làm nhiệm vụ tương tự. Một nhóm sang VN mở tiếp nhưng cuối cùng lại đưa đi Phi-luật-tân. Hiện có gần 500 người ở đây và dự trù lên khoảng 3,000 (3 ngàn).

Tôi hoàn toàn xin lỗi các bạn đã biết nhưng chữ CPU, cái case .... mà hiểu sai thì quả thật khi interview họ đánh rớt là phải. Khoảng tháng trước, tôi có giải thích đâu đó trong ddth có bạn còn chửi tôi nữa. Tôi xin cám ơn bạn đó và cám ơn bạn nào đã đọc đến đây.

Lời khuyên của tôi: bạn có Firefox chữ Việt, có Windows chữ Việt .... nhưng dù dùng chữ Việt cũng cần hiểu biết gốc của nó là gì. Bạn không cần là tùy bạn.

2. 8 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Thấy rất nhiều người gọi cái Case là CPU, tui cũng chả hiểu tại sao lại như vậy nữa?

Like
    0
    Thank ban nhieu, xong thấy bạn có vẻ nặng nề tâm sự

Like
    9
    Quote Được gửi bởi tanphatdaklak View Post
    Thank ban nhieu, xong thấy bạn có vẻ nặng nề tâm sự
    "xong...." hình như bạn viết sai chính tả, xin lỗi, tại ở đây đang nói vấn đề chữ việt.

Like
    0
    Em có đọc nhưng không cảm nhận gì được nhiều lắm

Like
    50
    hi chắc mình dùng sai cũng nhiều,
    hiện tại gọi chung cái máy tính là người yêu

Like
    3
    anh em phải biết lắng nghe ý kiến chứ!

Like
    0
    Mình không hiểu lắm, nhưng chắc chắn bạn còn nhiều điều muốn nói. Nên lắng nghe

Like
    105
    Quote Được gửi bởi thuyduongnsx View Post
    hi chắc mình dùng sai cũng nhiều,
    hiện tại gọi chung cái máy tính là người yêu
    Hic, em Dương cũng gọi thế à, rời xa máy tính đi chơi thôi
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    2,418
    Mình nghĩ ý bác TG muốn khuyên anh em ta là cần tập thói quen chính xác trong phát biểu và diễn đạt, đồng thời tôn trọng các thuật ngữ tạm gọi là chuẩn quốc tế, việc này sẽ giúp ích rất nhiều trong việc trao đổi thông tin và hỗ trợ cho nghề nghiệp của bạn.

Ví dụ: hiện nay ta đã có windows tiếng Việt, MSO tiếng Việt, bạn rất thoải mái khi dùng nó nhưng mỗi lần có trục trặc gì, bạn hỏi và chả ai hiểu bạn muốn nói gì, bạn miêu tả lỗi theo như hiện tượng xảy ra trên máy bạn kiểu như : "em bấm vào "tệp" - chọn "mở" và máy nó đơ luôn", trong khi phần còn lại của thế giới sẽ diễn tả là File - Open.... Hoặc ví dụ khác như cả thế giới gọi cái thùng chứa tất cả những linh kiện đủ để máy tính của bạn hoạt động được là case, riêng bạn lại gọi nó là cục CPU là từ dùng để chỉ cụ thể con chip CPU, vậy nên mới có rắc rối và mất thì giờ không đáng có là có bạn hỏi "em có thể mua sợi dây nối từ cục CPU của em tới màn hình ở đâu ?", và bạn nhận được câu trả lời chính xác tuyệt đối với câu hỏi của bạn, nhưng tiếc thay lại không giải quyết được vấn đề của bạn "Không tồn tại sợi dây đó trên đời, bạn khỏi cần tìm chi cho mất công".

12. 2 thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 6 1234 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết