Trang 3 / 4 FirstFirst 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 39
    Like
    0
    Theo mình nên bàn trước về cách tổ chức và phương hướng hoạt động để mọi người suy nghĩ , bàn tán, góp ý... đến hôm đó sẽ thống nhất rồi lên kế hoạch phân công công việc.

Hosting + website cũng là 1 vấn đề quan trọng đấy:
    - Host ổn định, có thể chọc ngoái theo ý, đừng để nó hoạt động 3 tháng rồi server bị cancel, mất hết db,...
    - Code của website cũng phải viết ổn ổn 1 chút, giờ hacker nhìu lém ^_^. Như 3dvn.com, 1 trang dùng tới 80 cái query thì chết cái server.
    ...

Về phương hướng hoạt động BM có 1 số ý như thế này:
    * Thư viện/source:
    - Tập hợp thư viện/tutorial/source
    - Sách vở
    - Công cụ

* Nhóm lập trình:
    - Như CB: phát triển 1 engine từ đầu: cái này khá mệt, nhiều khi chính những người phát triển sẽ nản vì không thể hoàn thành được project.

- Mod: sử dụng 1 engine nào đó rồi sửa đổi thành 1 game theo ý mình. Đơn cử như Counter-strike, lúc đầu cũng chỉ là 1 mod của HL, giờ nó nổi tiếng thế nào thì ai cũng biết. Chúng ta có thể chọn Engine nào đó phù hợp, vừa tiếp cận được công nghệ cao, vừa đơn giản. Hiện giờ có 2 engine đáng Mod, đó là Unreal và Half-life 2. HL2 thì có source leaked , vừa làm vừa xem source.

- Open-source: phát triển 1 game 3D open-source dựa trên 1 game engine / 3D engine open source. Dạo qua thị trường thì hiện nay có 1 số thằng engine đáng xem:
    + Orge 3D: 3d Engine
    + Irrlicht: Game engine.

Mời bà con góp ý thêm.

Like
    0
    Đúng vậy, có lẽ nên bàn luận 1 chút về phương hướng hoạt động.
    + Hosting + website : cái này thì em chịu, không rõ lắm, nhưng nhất thiết phải có host để anh em thảo luận, upload tut + ...
    + Tập hợp thư viện/tutorial/source : cái này tớ nghĩ là cực kỳ quan trọng. Chỉ làm forum không thôi thì không tốt = viết tut cho mọi người về học, mô hình làm có thể giống giống với cái nehe.gamedev.net. Vì ở VN, mọi người rất nhiều người là newbie (trong đó có tui) nên có được những tut viết = tiếng việt là điều hết sức tuyệt vời.
    + sách vở, công cụ : ok, rất rất cần. Ai biết thì cứ share hết cho anh em !!
    + Lập trình : đọc code người khác viết ngang tra tấn nhau, nên tui ủng hộ việc viết engine từ đầu, lúc đầu có thể không mạnh lắm nhưng dần dần engine sẽ hoàn thiện. Rồi open source cho mọi người cùng xem, nên viết = C++ vì NNLT này rất phổ biến ở VN.
    + Còn việc 1 nhóm người lo 1 project : liệu có sớm quá hay không, CrazyBabe ? vì có rất nhiều newbie mà !!!
    + Câu cuối : anh BM là Mod bên gamevn.com phải ko ? có tài trợ thì tuyệt quá.
    ================================================== ===
    Ter thì rất nhiệt tình với việc phát triển game ở VN, tuy nhiên trình còi nên hy vọng cái nhóm này mở ra sẽ học hỏi được nhiều điều !! ____EJNOY____

Like
    0
    oeoe, Mach2 tuy đã lên dĩa nhưng nếu có ai cần thì cũng sẽ thò tay vào... ko biết có giúp gì được ko? Mach2 có thể cung cấp vài cái tut "cũ" (mấy cái trước gửi lên hình như chả ai đọc hết hichic)
    Họp đương nhiên là ko đi được rồi, hichic. Có ai đi xong tường thuật lại giúp nhé.

Like
    0
    Hi there, vừa mới xem lịch xong hì hì. Theo lịch thì ngày chủ nhật đầu tiên của tháng 11 sẽ là ngày mồng 7, hôm nay mới có 18 tháng 10, vậy ta có dư thời gian chuẩn bị (hie hie hay làm sớm lên một tuần vào 31/11 nhể ?)
    Những vấn đề cần quan tâm trong lần gặp mặt này sẽ như sau: về portal và về những project có thể có.
    Về mặt portal: Mình nghĩ mục tiêu chính của portal phải là thông tin và tài nguyên, đó là những thứ developer cần, vì vậy cần có một đội ngũ reporter có hiểu biết về game development thì mới có thể cung cấp thông tin và phân hoạch tài nguyên tốt được. Bên cạnh đó còn cần phát triển những dự án riêng, đó là về mặt project. Ở đây ai cũng biết game là tổng hoà của thiết kế (đồ hoạ, nhạc nhẽo) và coding, rất may là với sự hợp tác của những thành viên yêu thích phát triển game của www.3dvn.com thì chúng ta sẽ không cần thiết care đến thiết kế đồ họa nữa. Trước đây BM có đề nghị với mình (cộng với cả việc mình đã kêu gọi mọi người tham gia vào open project nữa) về việc phát triển những dự án free với mong muốn có thể tạo dựng được một background cho game development của Việt Nam (thực ra mình rất ngại khi to còi kiểu này, dám tự đứng ra đại diện cho một quốc gia, láo quá hie hie) thậm chí có thể có cả trường hợp tìm kiếm được sponsor để làm những project commercial luôn nếu nguồn lực của ta đủ, những việc này mình muốn đưa ra thảo luận để lấy ý kiến và tập hợp những người có khả năng lại luôn.
    Ai đến được giơ chân hoặc tay ?
    Code của portal mình dùng một thằng của... Tây Ba Nha, hie hie, tuy không nổi trong cộng đồng tiếng Anh nhưng được đánh giá là ổn định+ít exploid. Host cùng nguồn với 3dvn, chán thì đổi, nhưng mình thử thấy ổn định lắm, 3dvn dạo trước chạy kém là do config server ngu, để limit connection là 50 (stp!). Vấn đề phát triển cái gì cũng là đưa ra để thảo luận đã. Nhưng nhận xét chung là code của mấy chả rất khó compile trên window, HL2 không thể biên dịch bằng VC, mò với IC thì sau 2 ngày cũng config để compile được cái core. Nhưng mình nghĩ là không dùng được, thui cái này đến lúc đó bàn há.
    @Mach2: em sẽ làm report chứ, mà YIM của em bị làm sao é, mấy lần thấy anh mà còn không gọi được, điên thật.

Like
    0

Vui lắm !

Quote Được gửi bởi Mach2
    oeoe, Mach2 tuy đã lên dĩa nhưng nếu có ai cần thì cũng sẽ thò tay vào... ko biết có giúp gì được ko? Mach2 có thể cung cấp vài cái tut "cũ" (mấy cái trước gửi lên hình như chả ai đọc hết hichic)
    Họp đương nhiên là ko đi được rồi, hichic. Có ai đi xong tường thuật lại giúp nhé.
    Nói nghe tội ghê
    Có đọc đó chứ, mỗi tội ông anh không embedded cái font nên lên máy nào mà không có font tiếng Việt thì tèo !!!!

Hic, CrazyBabe kêu thì hứa sẽ tham gia ( lại hứa, chả biết đến bao giờ ). Mà tui chỉ biết có mỗi C++ với Java, các chú viết Delphi thì ngáo luôn

Like
    0
    tuyệt thật, mấy hôm bận không lên mà thấy bài post chất đống chờ mình view - nhộn nhịp hẳn lên rồi, chả bù cho mấy dạo buồn ngủ quá.

Thật ra cứ dấu dốt mãi, chứ rất muốn hỏi bác CB: 'portal' cụ thể là cái gì, liên quan gì đến webdesign là tui không rõ đâu.

Tui ủng hộ cả hai tay: tui thấy các tiền bối bàn luận đầy đủ quá rồi, không cần thiết phải thêm lời, có việc gì làm thì cứ kêu tui.

Like
    0

Nói nhỏ nè !

Các bác cho em tham gia với!
    Thằng em mới học lập trình C thui, được mỗi cái máu chơi game thui
    Hôm đó đến xem là chính!
    Sau học dần dần.

Like
    0
    Dạ thưa portal tạm dịch là cái cổng hí hí... ở đây là cổng thông tin.
    Đùa chút thôi, mình muốn là portal bởi vì nó sẽ tập trung tất cả các dịch vụ mình sẽ triển khai: review, discussion, training, work tracking... nói chung là tất cả các services mà game developer cần.
    Cứ ai yêu thích phát triển game là welcome! Mạnh tay lên anh em!!!!!!!!!!!!!!

Like
    0
    Tui ủng hộ bác nhưng có điều này, nói bác không được cáu, bác CB không dùng Avatar thì đỡ mất hình tượng hơn. [:P]

Like
    0
    Úi dùi ui, avatar thì có liên quan gì đến "hình tượng" đâu chứ hí hí...
    Vợ yêu của mình đấy, đến lúc cậu cưới vợ cậu cũng thế thôi hie hie...
    Đùa thui chứ lại chát chit rùi, các anh em có ý kiến gì đóng góp hộ với, sao thấy lại leo teo thế này...
    BM kêu mấy thành viên có khả năng bên GameVN đi cùng nha, tui reg bên đó nhưng mà ngại post bài quá à.

Trang 3 / 4 FirstFirst 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết