Trang 15 / 19 FirstFirst ... 1012131415161718 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 141 đến 150 / 185
    Like
    27
    Quote Được gửi bởi quangvu View Post
    Các bạn toàn đứng núi này trông núi nọ, chỉ thấy họ kiếm nhiều tiền nhưng không nghĩ công việc của các bạn là sự ao ước của họ. Thử hỏi họ xem họ muốn con cái mình đi bán trà đá/chạy xe ôm hay đi ngôi văn phòng ?

Hiện giờ, các bạn mới ra trường hoặc đi làm mới vài năm, ngoại ngữ không có, kinh nghiệm chưa nhiều, quan hệ chưa rộng thì mỗi tháng vài triệu là bình thường. Nhưng khi các bạn có 15 năm làm việc (15 năm thôi nhá), thử hỏi lúc đó cuộc sống ra sao. Các đàng anh tôi toàn mua nhà, xe riêng, có người mở cùng với bạn mở cty , có anh chỉ freelance cũng hơn 20 chai/tháng. Vì khi đó các bạn mới đạt độ chín và thực sự có thu nhập tốt. Hơn thế nữa, thu nhập các bạn sẽ tiến xong hành với kinh nghiệm các bạn.

Ngược lại, nếu các bạn bán trà đá, chạy xe ôm, bán gà . . . , các bạn có 15 năm kinh nghiệm thì liệu có thu nhập tương xứng? Tuy rằng họ chín sớm hơn các bạn, tầm 1-2 năm là có thể kiếm chục chay/tháng nhưng rất nhanh đạt ngưỡn và lúc đó rất khó để lên tiếp. Mà nghề bán buôn ngày càng bon chen, khổ cực, thường phải nói dối, thậm chí đôi khi làm những việc mình không muốn như ướp hàng the vào thịt, bơm nước vào gà. . . rất tổn âm đức. Họ còn rất ít thời gian lo cho gia đình, con cái. Họ không có du lịch, nghĩ lễ, cafe, bù khú với đám bạn, lo CA, gian hồ . . . Đó là chưa nói đến nhiều rủi ro khác mà họ sẽ phải gánh chịu. Nhiều người có thu nhập tốt thưc, nhưng phần đông là nỗ để che dấu sự thu thiệt của họ. Sự thua thiệt trong tương lai.

Ngược lại, cuộc sống dân Office lúc đầu khoa khăn đủ đều, đó là do bạn phải tầm trên 30 mới bất đầu chín. Nhưng thu nhập thì không có ngưỡn chỉ cần bạn còn làm việc, còn trao dồi kiến thức là xếp còn tăng lương, còn trả BHXH/BHYT. Khi già bạn còn lương hưu từ BHXH. Bạn chỉ phải làm 8h/ngày, 40h/tuần, bạn còn có lể/ tết, lâu lâu làm một chuyến hoành tráng đi Sing/Thái, thỉnh thoản cty cử đi Nhât/Mĩ/Úc công tác.

Nên đừng có than nữa nhá!
    Thôi đúng rồi. Thế chết em rồi. Em đang học bỏ cao đẳng em bỏ em mở công ty, có phải là sai lầm của em rồi sao?

Like
    1
    Bây giờ chắc có cái nghề Ăn xin là ăn thua các bác ạ chứ dân IT thì ăn thua gì đâu. Nhưng vẫn phải cố gắng thôi. Cuộc sống mà
    Nguyễn Vân Trường

Like
    8
    Tui cũng dân buôn bán mà có thấy giàu đâu trời

Like
    0
    Ngay cả nghề của bạn cũng có thể "buôn bán nhỏ" được mà.
    Từ làm công sau đó nhận dự án để thuê người khác làm. Những người kia thì cũng thế thôi. Cũng phải đi lên từ từ.
    Không thì bạn chuyển sang nghề nào cũng vậy mà thôi.

Like
    10
    cái này thì vô cùng vô tận. Nhiều lúc nghĩ người ta bán chà đá, trông xe kiếm hơn mình cũng thấy tủi thân thật. Những liệu mình có dám ra làm giống họ không. Còn họ thì sao kiếm nhiều đó nhưng họ có hướng cho con cái kiếm đc như họ không hay lại muốn con cái họ kiếm được ít như mình ! haiz đời chẳng bít thế nào mà lần cả !

Like
    0
    Quote Được gửi bởi huuan17 View Post
    cái này thì vô cùng vô tận. Nhiều lúc nghĩ người ta bán chà đá, trông xe kiếm hơn mình cũng thấy tủi thân thật. Những liệu mình có dám ra làm giống họ không. Còn họ thì sao kiếm nhiều đó nhưng họ có hướng cho con cái kiếm đc như họ không hay lại muốn con cái họ kiếm được ít như mình ! haiz đời chẳng bít thế nào mà lần cả !

Phiền bác xem lại topic này
    http://www.ddth.com/showthread.php/8...i-nghiệp-IT

Like
    2
    Quote Được gửi bởi duc2uan View Post
    Thôi đúng rồi. Thế chết em rồi. Em đang học bỏ cao đẳng em bỏ em mở công ty, có phải là sai lầm của em rồi sao?
    Bài viết của anh so sánh dân IT/Office với bán trà đá/xe ôm/bán gà. Thế cty em bán gà hay trà đá, vì xe ôm chắc kg cần mở cty.
    Còn em đúng hay sai thì phải 5 năm nữa mới biết, giờ chả nói trước được.

Like
    5
    Nghề j mà chả có mặt trái. Cơ bản là các anh em đam mê thôi. như e đi làm hộc mặt chả kiếm đc mấy $, kinh doanh nhẹ bẫng mà kiếm xiền như nước

Like
    0
    Học lập trình hông làm lập trình thì làm gì giờ? Đâm lao thì theo lao thoi. Muốn xóa bỏ bất công cho nghề lập trình chỉ còn nước đi làm cách mạng.

Like
    21
    nhưng cũng có những người lương tháng 1k$....
    PreWpThemes(dot)Com<--Site Review Theme WP

Trang 15 / 19 FirstFirst ... 1012131415161718 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết