View Poll Results: Hãy cho mình biết một vài thông tin sau nhé!

Voters
178. You may not vote on this poll
  • Tôi đã sử dụng qua phần mềm InDesign.

64 35.96%
  • Tôi sử dụng phần mềm InDesign hằng ngày cho công việc.

38 21.35%
  • Phần mềm InDesign dở ẹc. Tôi chỉ xài QuarkXpress thôi!

3 1.69%
  • Phần mềm InDesign là gì?

73 41.01%
Trang 1 / 31 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 304
    Like
    0

Vui lắm ! Nhận giải đáp mọi thắc mắc về InDesign!

Chào các bạn,

Mình nhận giải đáp mọi thắc mắc về phần mềm InDesign, phần mềm dàng trang số 1 thế giới hiện nay. Các bạn muốn hỏi cái gì cũng được, miễn là thuộc phạm vi phần mềm InDesign là mình giải đáp tất! Khuyến khích những câu hỏi càng khó càng tốt.
    Mình sẽ trả lời các câu hỏi theo thứ tự nha. Có gì các bạn cứ post vào topic này. Mọi khuất tất mình sẽ cố gắng trả lời một cách nhanh nhất!

Vậy nha.
    Quote Quote

2. 3 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    bác có nhận hỗ trợ kỹ thuật QuarkXpress, Ill chứ?

Like
    0

Thông tin Cứ hỏi

Nếu không biết thì cứ hỏi đi xem mình có giúp được gì không.
    Illustrator, photoshop, corel draw, indesign, freehand. Ok
    SLM

Like
    0
    tinh than` dang' tuyen duong !

Like
    0
    Bro nào có thể so sánh giữa InDesign, PageMaker và QuarkXpress giống và khác nhau chỗ nào không ? ưu và nhược của từng loại ??? Mình sử dụng Quark thì được nhưng InDesign và PageMaker thì hơi phức tạp ...

Like
    0
    Lại hỏi chủ đề cãi lộn rồi. Thôi hỏi phát khởi động vậy ? Vấn đề của tôi là "font". Chẳng là tôi dùng chương trình corel (ver 12) thì nó hiện đủ font có hết tất cả các font VN nhưng khi dùng chương trình photoshop (ver 7.1) thì nó lại không nhận các font đó. Dấu hiệu này có từ khi sau khi mở lại file xem thì nó lại bảo là do font có vấn đề. Rồi từ đó font của tôi thay vì nó không nhận các font vn thì nó lại toàn nhận các font ả rập. japan, korea... Nói chung là hầu như toàn font chữ xấu

Like
    0
    dinocon: bạn có thể sử dụng Quark thì bạn biết rất rõ về nó , vậy là tốt rồi nhưng hiện nay không ai dùng quark để bình phim, thuở xưa người ta dùng quark để bình phim vì tính linh động của nó và nó là môi trường chung cho đồ họa ( thuở xưa các phần mềm đồ họa không có tính thống nhất chung) , còn bây giờ bác có thể xuất phim duới mọi dạng thức mà không bị giảm chất lượng của mẫu thiết kế nên quark bắt đầu đi dần vào quákhứ, nhưng nó vẫn đứng nhất về phong cách bình phim dàn trang trong mọi phần mềm, còn indesign thì chỉ tiện lợi cho ai làm thiết kế cho tạp chí, báo nói chung dạng đóng cuốn nó rất nhanh rất lẹ nhưng không nhất với những ai không hiểu nó ...hi
    còn page make thì xin ỗi bác mình không baao giờ đụng tới nó mặc dù trong 8 năm làm mướn thì có nghe nhắc loáng thoáng về nó ... hiiii nếu có gì thiếu xót xin bỏ qua cho nhé . Cám ơn

Like
    0
    Darkkt:
    bạn thử cài lại photo với chế độ standard coi có khá hơn không nhưng nhớ gỡ bỏ photo cũ ra nhé .
    còn không nhận được font tiếng việt thì bạn đã bị virus đến thăm rồi , còn cực dài dài (cài lại toàn bộ kể cả win, nếu không diệt được nó , nhưng đường nào cững cài lạiphoto).
    nếu có giải pháp nào sữa được tốt hơn thì bạn nhớ post lên nhé mình cũng muốn biết đường tắt nữa . cám ơn nhiều nhé
    SLM

Like
    0
    Tui đang xài Quark để dàn báo (dạng 16 trang xếp kô đóng cuốn)
    Tui cũng bít xài PM, theo tui nhận xét rằng PM thích hợp nhất để dàn những những báo trình bày đứng đắn, chữ nhiều, hình vẽ vuông vức, toàn chữ là chữ... Quark thích hợp những báo trình bày bay nhảy 1 chút, có nhiều hình vẽ path uốn lượn tùm lum,...
    Hiện nay các bác nhà in đòi hỏi người dàn trang phải xuất ra file PDF cho các bác ấy nên việc dùng phần mềm nào chắc cũng không còn là vấn đề nữa, cái gì cũng ra PDF cả.
    Indesign cũng có nghe nói nhưng chưa bao giờ dùng thử, hôm nay nghe bác HaliluyaDay nói: "Indesign thì chỉ tiện lợi cho ai làm thiết kế cho tạp chí, báo nói chung dạng đóng cuốn nó rất nhanh rất lẹ" thì chưa hiểu lắm, mong bác nói rõ hơn vì sao lại tiện lợi? Nghe nói PC World - Thế giới vi tính làm bằng Indesign?

Like
    0
    Trời, trời, trời!

Chắc các bạn post bài nhầm chỗ rồi... mình không phải là mod nên không biết phải làm sao để remove mấy bài post của mấy bạn đây... hic hic...
    Mình mở topic này để nhận giải đáp mọi thắc mắc về kỹ thuật phần mềm InDesign mà... sao các bạn lại mang QuarkXpress và PageMaker ra đây để bàn bạc vậy?
    Vô đọc thấy bài được reply quá trời... tưởng nhiều người hỏi về InDesign lắm, ai ngờ chẳng có ai hỏi gì hết... toàn đem chuyện QuarkXpress/PageMaker ra bàn tán không hà... chán thật... Thế các bạn không ai sử dụng nhiều phần mềm InDesign à?

Thôi, nhân tiện mình cũng trả lời sơ sơ về một vài vấn đề các bạn đang bàn tán trong này:

.: To @nhtuan: Mình không nhận hỗ trợ kỹ thuật về QuarkXpress, còn Illustrator thì bạn có thể hỏi, nếu mình trả lời không được, mình sẽ hỏi dùm người bạn ngồi kế bên mình... Kakaka...; Để kể về những lợi điểm của InDesign thì nhiều lắm, kể ở đây không hết đâu... hôm nào offline, ngồi uống cafe, mình sẽ giới thiệu nhiều hơn về InDesign nha... bảo đảm bạn xài xong rồi hết muốn bỏ...; Còn về việc báo PC World Vietnam dàn bằng InDesign thì đúng rồi... InDesign mà kết hợp với InCopy thì là vô địch!

.: To dinocon: Nếu so sánh về InDesign vs. QuarkXpress vs. Pagemaker thì quả thật phải sử dụng cả 3 phần mềm này thành thạo thì mới so sánh được. Nhưng nếu có phần mềm pagelayout nào làm được "hỗ trợ file PSD, EPS, AI Transparent nguyên gốc", "outline gradient", "preview falttener / tách 4 màu trên màn hình", "overprint", "drop shadow trực tiếp trên tất cả các thành phần", "feather", "nested style", "tạo table trực tiếp trong trang" <== cái khoản này là cực nhất đối với các phần mềm dàn trang khác, và cả đống thứ hấp dẫn khác thì chắc chắn đó là phần mềm InDesign rồi... Kakaka... Nhược điểm duy nhất của phần mềm InDesign là: NẶNG! Xin nói thêm là hiện nay Adobe đã không còn phát triển cho phần mềm Pagemaker nữa, mặc dù có phiên bản InDesign hỗ trợ cho những người dùng quen thuộc của Pagemaker... nhưng từ từ chắc chắn sẽ chuyển hẳn sang phát triển toàn diện cho InDesign... bạn nên làm quen với phần mềm này ngay từ hôm nay là vừa...

.: To Haliluya Day: Bạn cũng có ý định giống mình đó. Trả lời các thắc mắc về phần mềm QuarkXpress, nhưng thành thật mà nói bạn nên mở thêm một Topic khác, để mọi người dễ tìm đến và phân biệt rõ ràng hơn, vì đây là topic trả lời về InDesign mà... thông cảm nha... mình không xài QuarkXpress, nên mình không dám bình phẩm gì... Còn về InDesign, nếu có thắc mắc, bạn cũng có thể hỏi mình... còn nếu bạn có thể trả lởi được thì mình cũng rất hoan nghênh. Nhân tiện hỏi luôn: Lỗi "Printing Error: Error due to an out of memory condition" lúc xuất phim sang file PS là bị sao vậy? Sao cùng một file mà đem sang máy khác (512MB RAM) thì xuất được (nói chung là một máy khác), còn để trên máy đó (1GB RAM) thì lại xuất không được vậy. Lỗi này còn có trường hợp tùy trang, có trang xuất được, có trang thì không... mình cũng đang pó tay với cái lỗi này, cứ phải mang sang máy khác xuất hoài... Kekeke... Xin nói rõ là máy này chạy tốt mọi phần mềm khác, chỉ có lúc xuất phim trong InDesign là bị lỗi này thôi và lỗi này cũng rất ít thấy xuất hiện trên các máy khác. Máy này sử dụng RAM ECC, vì vậy giả thuyết RAM bị lỗi có thể bỏ qua.

.: To DarkKT: Xin lỗi bạn, đây là topic về InDesign, mong bạn thông cảm cho... mình chưa master được phần mềm này nên chưa dám trả lời... Kakaka...

.: To popcorn: Cám ơn bạn đã động viên... không có gì... mình cảm thấy khả năng mình làm được gì thì làm thôi... phổ biến thông tin đến mọi người, mình cũng khoái mấy vụ này lắm... TKOS <== nhiều chuyện mà! :-D Kakaka!

12. 2 thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 31 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết