Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5
    Like
    0

Nói nhỏ nè ! Mọi người đã bao giờ nghĩ đến việc ...

...lập trình OpenGL bằng Java chưa? cả OpenGL và Java đều là môi trường đa nền tảng, kết hợp với nhau thì không còn gì bằng.
    Cứ tưởng tượng đến chuyện viết một game, biên dịch, upload lên server, tải về máy nào cũng chạy được đã thấy thèm không chịu nổi.
    Tuy nhiên, tốc độ là một vấn đề, Java vốn sinh ra để phát triển nhưng dự án lớn và không chú trọng đến việc tối ưu tốc độ mức tiểu li như C. Nhưng dự án OpenGL Java-binding vẫn còn ở gia đoạn trứng nước. Với sự hứa hẹn của cả Sun lẫn Silicon Graphics thì không ai biết được OpenGL Java-binding sẽ đi đến tận đâu.
    Với ưu thế vượt trội về phát triển các ứng dụng mạng, các nhà phát triển MMORPG(massive multiplayer online role playing game) cũng phải để tâm đến cuộc hội ngộ này.
    Nếu muốn lập trình đa nền tảng, bạn dùng OpenGL để không phải viết lại toàn bộ code 3D, nhưng với các hàm sử lí window system, âm thanh, và tất cả những cái không phải là 3D, bạn phải làm lại cho mỗi nền tảng khác nhau. Còn Java thì không, tất cả chỉ cần biên dịch một lần, và chạy lung tung khắp mọi nơi. Thậm chí nếu game của bạn không thành công bây giờ, bạn chờ khoảng 10 năm sau, khi cái Mobile có cấu hình tương đươc cái PC(!) thì bạn có thể chơi game của bạn cả trên mobile luôn (khóc thét chưa!)

Tui post bài này lên để mọi người không biết thì biết, tui đoán mấy nhân vật nhà ta không để ý mấy tới Java nên không biết. Cũng bởi tại tui chán cái DirectX quá trời. Nhưng có lẽ tạm thời vẫn dùng OpenGL với C là hay hơn. Nếu cần sử lí âm thanh đa nền tảng, bạn có thể tìm đển OpenML của là một trong các dự án của Silicon Graphics để hỗ trợ OpenGL

Dù gì đi nữa, viết game đa nền tảng vẫn hơn, viết để tất cả mọi người đều được thưởng thức, (sau đó tất cả đều chê bai) vẫn hơn là chỉ cho bác Bill chơi.
    Quote Quote

Like
    17
    heheheh!nói như bác.em tuy chưa viết 1 dòng code java nào trong đời nhưng em dám cá là code java chậm hơn code c++ tới mấy chục lần .nội java thấy kôcó con trỏ là thấy java thua thiệt bao nhiêu rồi.bác lên sun kêu thằng cha gì đó thiết kế lại cái java đi rùi tính tiếp.
    2.tính tới hôm nay thì có 94% người dùng window lận,vậy thì bác hy sinh cái tốc độ để viết game cho 6% người dùng còn lại à????trừ khi bác viết game cho các nhà quản trị server chơi :P .à nếu lấy java viết mí cái game dạng cờ hoặc là turn based thì còn có lý chứ viết mấy cái game realtime thì thua trắng mắt ra lun đấy bác ạ.
    mí lại nếu bác mún viết mí cái game như vậy có thể viết game typecho nhiều nền tảng.vd như gamer win thì down packet windows,gamer linux thì down packet linux.khi họ chơi thì chỉ up và down cái packet data chứ kôphải graphic như bác nghĩ đâu.mà cái này thì dùng server nào xử lý cũng được.nói chung mún chơi mạng thì lập trình mạng là chính sao cho nó khỏi bị kẹt hay disconnect như cái MU chết dịch thui,còn cái đồ họa là thứ yếu(nhưng vẫn phải đẹp để chơi à).em thấy đirect3d rất rất rất mạnh đấy,nhưng bi giờ nhắc tới chuyện này làm gì khi chỉ có các card high-end mới tận dụng được 100% sức mạnh của directx,còn cái opengl thì ra cái 2.0 rùi,chắc cũng mạnh .nhưng bác thấy cái nào tiện thì cứ học,mà bác đã học có căn bản thì dù có thêm 10 cái libary render nữa bác vẫn nuốt hết được .nói chung bác viết ra 1 game mà đã bán chạy trên 1 nền tảng thì cũng thuộc loại best seller trong giới game dev rùi.

Like
    0
    Thực lòng mà nói, tui muốn viết game cho máy console kia. Được cái nền tảng cố định, tự do mà tối ưu mã nguồn. Có điều, máy cái SDK cho máy console toàn phải xền, nền cứ học tạm Win vậy. Nhưng mà tui khoái OpenGL hơn! Thế mà mấy cái book cho OpenGL hiếm thật, càng tốt đỡ phải chọn lựa, như sách Direct thì không biết đằng nào là lần

Like
    0
    heheheh!nói như bác.em tuy chưa viết 1 dòng code java nào trong đời nhưng em dám cá là code java chậm hơn code c++ tới mấy chục lần .nội java thấy kôcó con trỏ là thấy java thua thiệt bao nhiêu rồi.bác lên sun kêu thằng cha gì đó thiết kế lại cái java đi rùi tính tiếp.
    Hahaha, nếu mà cá thì chú thua chắc rồi, search trên Web đi rồi xem có thua mấy chục lần không, hay là có lúc hơn lúc thua. Java không có con trỏ cũng không hề gì, có lẽ tại vì chú không biết cách dùng thay thế nên mới nói vậy, chú có biết bao nhiêu dự án quốc phòng (của Mỹ), cần sự tin cậy hầu như tuyệt đối, đã dùng Java để phát triển không? Nếu Java mà dở như chú nói đã không có hàng ngàn LTV Java ra đời. Cẩn thận nhé chú em.

Like
    0
    Tui thấy Java rất là thu hút lập trình viên. Trước khi tôi học Java, tui cứ nghĩ rằng đinh ninh C là vô địch, mình học Java để biết thôi. Sau khi càng nghiên cứu Java, tui càng thấy sự hấp dẫn của Java. Mặc dù nói về tốc độ và "sức mạnh" thì C vẫn nhỉnh một chút. Dù gì đi nữa, ngôn ngữ chỉ là thứ yếu, chỉ là do yêu thích mà thôi. Một anh dùng Java mà giỏi, chương trình chạy ngon hơn anh dùng C mà lơ mơ là cái chắc. Cũng lâu không động lại C, sợ quên mất...

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết