Trang 12 / 12 FirstFirst ... 79101112
Hiển thị kết quả từ 111 đến 119 / 119
    Like
    0
    Đọc những thông tin mà các bạn cung cấp mình thấy thật kinh khủng, ngẫm nghĩ lại thì chắc có lẽ mình cũng là nạn nhân của Hoàn Long rồi. Trước đây mình chưa từng bao giờ nghĩ rằng 1 công ty lớn như vậy lại dám làm chuyện đó, mặc dù có nghe phong thanh nhiều người nói nhưng mình cũng chưa từng để tâm, nhưng giờ đây đang gặp rất nhiều sự cố xảy ra cho cái máy của mình nên mình lên trên mạng đề dọc và tham khảo ý kiến nhiều người thì cái gì nên biết cũng đã được biết.........

Ngày 10/10/2006 mình lên Hoàn Long mua linh kiện đề ráp 1 bộ máy hoàn chỉnh, có nói rõ là mình cần ráp 1 cái máy mạnh để làm về Đồ Họa & yêu cầu đánh dấu đề mua 1 đầu chép và đọc dĩa DVD của ASUS. Sau khi thanh toán tiền và nhận hàng thì đem lên lầu để ráp máy. tất nhiên là khi đó mình không biết những chuyện bê bối như các bạn kể ra, và cũng là gà mờ nên chẳng biết gì đề kiểm tra lại các linh kiện trước khi ráp.

Sau khi về nhà máy chạy cũng bình thường, chỉ có đầu đọc DVD là kén rất nhiều đĩa, đua vào 10 cái thì đọc nhiều lắm là 2 cái, và cũng đọc nhát gừng lúc được lúc không, bóng đèn ổ đĩa chớp liên tục và hầu như là làm đứng máy, chỉ khi nào lấy đĩa ra là chạy lại bình thường (mặc dù đĩa mới), khi gọi điện thắc mắc thì được giải thích là đầu đọc đĩa là loại tốt nên rất kén đĩa, chỉ đọc dĩa chất lượng cao, không đọc dĩa tráng bạc lại nhiều lần (?), vì mình không hiều gì nhiều nên tin răm rắp lời giải thích mà chẳng ý kiến gì, và sau khoảng 1 tháng thì ổ đĩa hoàn toàn không đọc bất kì đĩa gì, mình đem lên Hoàn Long bảo hành thì 1 lát sau nhân viên kĩ thuật gọi mình đem ổ DVD của mình ( đã được tháo ra khỏi máy và nhìn cũ kĩ lắm) qua phòng bào hành gì đó đổi lại cái khác, mình nhận được 1 cái nhìn còn tệ hại hơn rất nhiều nhưng đành phải chịu chứ biết làm sao, và sau khi lắp ráp cái ổ DVD mới đổi đó thì ôm cái máy về.

Vài tuần sau muốn ghi dữ liệu trên máy ra đĩa DVD mà ghi hoài không được (máy báo lỗi và đẩy dĩa trằng ra khỏi ổ đĩa), lần này mình nhờ dịch vụ tới nhà. Sau một hồi nghiên cứu họ phán 1 câu rằng cái đầu này chỉ ghi được CD, VCD chứ không ghi được DVD, mình ngỡ ngàng khủng khiếp không nói nên lời, khi thắc mắc thì họ kêu mình đưa giấy xuất hàng (vì mình tin tưởng và nghĩ rằng trên sản phẩm chắc chắn phải có tem ghi ngày mua và tem của công ty rồi nên cần gì phải giữ lại mấy tờ giấy đó, với lại nói thật ra rằng nếu có giữ lại cũng không ích lợi gì: vì cái linh kiện phải kiểm khi xuất kho xem có trùng với tên tên phiếu hay không, mà gà mờ thì dù có nghi cũng không biết đường mà kiểm), vậy là đành ngậm bồ hòn ôm cục tức, thật ra trong 3 trường hợp sau mình không biết mình đã bị "hố" vào giai đoạn nào:
    1. đưa linh kiện sai với phiếu xuất kho ngay từ lúc mới mua máy.
    2. bị đổi linh kiện khi đưa vào phòng bảo hành
    3. bị đưa linh kiện thay thế không đồng loại khi đi đổi.
    Và từ lúc đó, trong lòng mình luôn thấp thỏm không biết mình đã bị tráo cái gì khác nữa hay chưa.......

Còn về phần dây cáp mạng, mình mua dây và đầu cắm ngay tại Hoàn Long, không hiểu bấm kiều gì mà về nhà cắm hoài không nhận tín hiệu, thử cắm nó vào máy khác nó cũng không nhận, sau cùng phải chạy lên Hoàn Long mua lại đầu khác và bấm lại thì về nhà mới xài được, nhưng cũng chỉ hơn tháng là lại toi, không chịu đựng nổi đành mò lên HL mua cây kềm bấm thì lại đua ra 1 cây nhìn cũ mèm, mình đành chạy qua Phong Vũ gần đó mua cây kềm và mấy cái đầu về "tự xử" và kết quả là ngon lành

Ráp máy mà không gắn dây cho phone và mic, khe cắm USB phía trước case cũng đơ ra, đành nhờ dịch vụ đến nhà gắm dùm cho mới sử dũng được các khe cắm mặt trước.

Và mới đây nhất là hôm kia cái máy đang ngon lành, tự dưng sau khi hút bụi cho máy thì khời động lại nó không nhận HDD mặc dù dây cắm không hề sai, ổ hết thời gian bảo hành nên nhờ dịch vụ tới nhà, mình có 2 cái HDD, 1 cái thì anh nhân viên nói bình thường và nó còn hạn bảo hành nên được cài lại Win, cái hết hạn bào hành thì nói hư rồi, hỏi ra thì nói bị cháy, mình hỏi sao khi không cháy được thì nói là cắm sai dây, mình nói là không thể sai dây được nhờ ảnh coi kĩ lại thì ảnh nói bị gắn lỏng dây nên cháy(?),mình nói nếu cháy thì phải có chập mạch hay có mùi khét hoạc chí ít cũng phải có khói thì nhận được câu trả lời là "không kịp nghe khét đâu" (?) nhưng khi mình nhờ kiểm tra lại cho kĩ thì vẫn quả quyết là cháy vì anh ta không nghe tiếng dĩa quay bên trong HDD, vào BIOS thì không hiện tên ổ, nhưng theo những gì mình được biết thì HDD không quay là do hư cơ - hư cơ thì toi luôn, còn nếu cháy thì chỉ hư chip thôi - mà hư chip thì có thể thay được, mình nói rằng HDD hư luôn cũng được, chỉ cần cách nào lấy lại dữ liệu thôi thì cũng nhận được câu trả lời là phải bỏ mua cái mới không còn cách nào khác, hỏi 5 - 6 lần vẫn câu trả lời đó nhưng khi anh NV sắp về thì mình hỏi nếu đem ra ngoài ng ta có thể sửa được không thì câu trả lời là được, nếu được sao không nói từ đầu mà lại kêu mua mới??? Rồi mình hỏi tiếp là như đem lên HL thì có nhận sửa không thì anh NV nói là hết hạn bảo hành, mình nói là biết vấn đề đó từ đầu và nói muốn sửa dịch vụ thì có sửa được không thì anh ta nói là được, nghe tới đây thì mình chỉ muốn nổi điên: từ đầu khi gọi lên HL nhờ dịch vụ đến sửa thì mình cũng có nói là hết hạn BH rồi thì anh NV đó cần tư vấn ngay 2 trường hợp là mua mới hoặc sửa chữa cho mình tự quyết định chứ sao mà mình hỏi tới 5,6 lần vẫn cứ khăng khăng là phải bỏ mà khi nghe mình đem ra hỏi về vấn đề sửa dịch vụ thì lại nói là sửa được? Chuyện hết bảo hành phải tốn tiền sửa và chuyện không thể sửa được chỉ có thể bỏ đi là 2 chuyện khác nhau rất rõ ràng kia mà, từ đó mình hiểu ra rằng có lẽ vì lười đem về công ty sửa cho mình để phải đem lại một lần nữa nên nói là hư luôn? Đến nước này thì mình cảm thấy chán nản và thất vọng hoàn toàn về công ty Hoàn Long, cảm thấy mất lòng tin kinh khủng vì đây không phải là lần đầu mình bị gặp rắc rối với công ty và mình cũng không phải là nạn nhân duy nhất......

Còn một vấn đề rất tế nhị (cũng vẫn là Hoàn Long) mình xin kể ra đây để khi những ai gặp trường hợp này biết cách ứng phó chứ đừng dở khóc dở cười như mình:
    hẹn 4 - 5h chiều nhân viên tới sửa máy làm mình phải bỏ hết công việc chầu chực ở nhà nhưng chờ mãi không thấy, gọi điện hỏi thì được báo là kẹt xe, chờ gần 6h mới thấy nhân viên tới và có chở theo 1 người bạn gái hay vợ gì đó. Mình nghiệm ra rằng thì ra tới trễ là do anh nhân viên đó đi đón người PN này nên đến trễ chứ kẹt xe không phải là lý do chính.

Vì máy mình để trong phòng riêng và người PN đó dù không được mời vẫn ngang nhiên vào phòng và cũng chẳng hề e dè gì mà nhảy ngay lên giường mình ngồi và cứ lâu lâu lại ý kiến ý cò gì với a nhân viên đó (nói chung là về việc riêng). Thật tình thì cũng rất bực vì dù sao họ cũng là người lạ và trong phòng đồ đạc cá nhân lại nhiều, anh nhân viên thì ngồi trước mặt còn người phụ nữa đó lại ngồi sau lưng, trong lúc theo dõi anh ta sửa và trao đổi về vấn đề hư hao của máy thì ai biết được người PN đó sẽ làm gì, làm mình cứ phải vừa coi cái máy vừa phải "để ý" tới cô ấy.....Thật tình sự hiện diện đó làm mình không thoải mái chút nào, nói ra thì kì, 1 mặt sợ ng ta quê, mặt khác lại sợ anh nhân viên đó không vui và sửa máy qua loa........

Được 1 lúc sau làm như thấy mình không nói gì thì chị ta tự động đứng dậy bỏ ra khỏi phòng, nếu đi theo thì quá kì và đồ đạc cũng như máy móc trong phòng bỏ lại cũng không được, mà không đi theo cũng không xong, rất may lúc đó có người nhà của mình về tới nên cũng yên tâm, chứ thử hỏi nếu mình chỉ có 1 mình trong nhà với 2 người lạ, 1 người lại tự ý đi lung tung trong nhà thì ai biết chuyện gì sẽ xảy ra???

Lát sau anh ta cũng ra ngoài ngồi chơi tâm sự với cô gái đó và cũng lâu lâu chạy vào coi cái máy đã cài xong chưa, mình hỏi mượn cuốn catologe mới nhất, anh ta chạy ra lấy thì mình nghe cô ta hỏi thật lớn là mượn cho ai, mượn làm gì,...Thiết nghĩ ai cũng nên có 1 phần lịch sự tối thiểu nhất là khi cô ấy lại là khách không mời, cái mình mượn cũng là trong phạm vi của công ty chứ không phải là đồ đạc cá nhân nên cũng không nên tra hỏi như vậy làm người mượn không thấy thoải mái chút nào. Một lát sau 2 anh chị lại kéo nhau vào phòng mình tâm sự, anh nhân viên đó ngồi trên ghế thì cô ấy đu theo thành ghế tâm sự tỉ tê, chỉ trỏ đồ đạc cá nhân của mình mình rồi nói nhỏ gì đó với nhau, lâu lâu lại cười hú hí rồi cô gái lại đấm anh ta thùm thụp và đưa đẩy qua lại, cảm giác của mình thật là quê khi phải chứng kiến cảnh riêng tư của 2 người và có cảm giác như mình vô lộn phòng người khác......Rồi bắt đầu nghe cô ấy nói với anh ta về chuyện phỏng đoán nghề nghiệp của mình, rồi quay sang lục lọi đồ đạc làm việc của mình (vì máy vi tính đề trên bàn làm việc), những gì tò mò thì mở ra coi thử bên trong, rồi tự tiện chỉnh loa máy tính.....
    ............
    Trong lúc đang sủa máy thì đứa em họ cũa mình tới chơi, mình gọi nó vô phòng nhưng nó cứ lấp ló ngoài cửa không dám vô vì có người lạ, trên tay nó cầm theo mấy cuốn Đôrêmon thì 2 anh chị bảo nhau:
    _" Kìa, lấy Đôrêmon lại coi"
    Đúa em nghe lấy truyện của nó thì sợ chạy mất tiêu, lát sau nó lại lấp ló ngoài cửa thì cô gái đó phán 1 câu làm mình chỉ biết "đứng hình":
    "- Có vô thì vô, không thì thôi, đứng lấp ló làm bực cả mình"
    Sau câu nói đó thì tuyệt nhiên đứa em mình chạy mất dép không dám bén mảng lần nữa. Vì phần thấy cô ấy là con gái, nói ra sợ cô ta mất mặt, phần thì cái máy cũng sắp cài xong và họ cũng sắp về nên thôi.

Trong lúc sửa máy mình có nhận điện thoại về chuyện riêng gia đình thì thấy 2 anh chị rất chăm chú để ý tới câu chuyện của mình (mặc dù mình đang nói bằng 1 ngôn ngữ khác, nói rất nhỏ và chỉ vài ba câu), khi vùa cúp máy thì 2 anh chị đồng loạt quay sang hỏi ngay là mình vừa nói tiếng gì vậy? mình hỏi ngược lại xem họ hỏi có chuyện gì không thì họ nói rằng nghe tiếng lạ lạ, và cứ hỏi cho bằng được là mình nói tiếng gì, có phải tiếng Trung hay không, mình học tiếng Trung lâu chưa,.... mình nói không phải và không giải thích gì thêm thì cô gái đó lại nói rằng có nghe câu chuyện của mình và nghĩ đó là tiếng Trung, cô ấy kéo tai anh ta lại nói nhỏ điều gì đó rồi 2 người cùng cười ồ lên làm mình nóng cả mặt, mặt dù mình biết chắc rằng họ chẳng hiểu mình đang nói gì nhưng hành động của họ làm mình thấy thật là không thoải mái chút nào.

Mà thiết nghĩ đây là quy tắc ứng xử lịch sự cơ bản mà ai cũng cần phải có, công việc và chuyện riêng phải phân biệt rõ, trong giờ làm việc nhất là lại đang ở nhà khách hàng thì không nên để chuyện cá nhân xen vào, nó không chỉ là sự khó chịu của khách, tác phong nghề nghiệp của nhân viên mà còn là uy tín và bộ mặt của công ty. Những vấn đề rắc rối mình từng gặp phải khi bảo hành ở Hoàn Long và những chuyện bực bội vừa mới xảy ra mình đã hiểu và sợ, nếu có phải nhờ tới dịch vụ sửa máy thì cũng không bao giờ là Hoàn Long, thà để hư mà ít tức hơn bị lừa.

Like
    0
    Trời đất, sao bạn không đuổi cái con kia đi, nhà mình cơ mà. Không thì cũng phải nói gì chứ, sao lại để 2 đứa chúng nó tung hứng bạn thế?

Để hư làm gì chứ, đem ra chỗ khác sửa, tranh thủ học lóm mấy chiêu cơ bản đủ dùng là được rồi.

Like
    0
    ôi, đào mộ ghê quá topic từ 2004.HL& PL thì chỉ ghé đó xem hàng và lấy báo giá thôi chư ít khi nào mua hàng ở đó.

Like
    0
    Chỉ khổ khách hàng thôi. . Đạo đức kinh doanh quá kém

Like
    63
    tui cũng từng bị thằng này nó lừa. Nói ra tức muốn hộc máu. Nghĩ hồi đó ngu thiệt. Mua cái máy nghe nhạc JVJ 2g, về mới 2 tháng nó trật trìu, đêm lên bảo hành nó hẹn một tuần, về nghe vài ngày bị tiếp. Cứ như vậy nó tiếp diễn cả trăm lần.

Bực mình biểu nó đổi cho mình cái khác, nó yêu cầu phải có cái hộp giấy, biên lai mua hàng...Mà mấy cái thứ đó mình mua về xong vứt xọt rác rồi.

Tức quá. Mình chủi nó rồi bỏ lun.

Like
    0
    @Anchita: đâu chỉ có mình hoàn long mới có dịch vụ đâu bạn

hôm vừa rồi mới đi mua cái máy bàn và laptop cho cty
    ghi phiếu trả tiền chờ xuất kho gần 30'
    máy bàn chỉ nhờ ráp vào thôi mà chờ 45". ông nhân viên ngồi ráp, mò mò mẫm mẫm,ngồi suy tư,lâu lâu còn lấy đồ nhỏ mắt nữa chứ. ngồi đó coi ổng làm mà nóng máu. ra hỏi cho tui mượn cái vít làm luôn cho mau. hic
    mình ráp máy cao lắm là 20'. vì làm biếng ôm mớ linh kiện về mà ôm cục tức, cũng may mà ko nhờ cài win.
    lần sau lên mua cái laptop, ko có đĩa driver kèm theo nên đưa cho cái đĩa trắng bảo lên lầu ghi. đưa cái đĩa trầy xướt từ lưa, bắt đổi đĩa khác thì ông đó lườm liếc như đàn bà.
    chờ xuất kho cũng mệt như lần trước
    ai đời ghi cái đĩa hơn 30' ko chứ. ghi xong cũng chẳng thèm báo. mình thấy lâu quá hỏi mình mới chịu giao.

xin lỗi chứ kỹ thuật hoàn long quá tệ
    mua mới mà còn vậy thì đến lúc bảo hành ntn?
    mình thì cạch 2 ông HL và phong vũ lâu rồi
    chỉ vì ông sếp bắt mua tại đó nên mới phải đến mua
    ra mấy cửa hàng vi tính gần đó thì giá cung như vậy,có khi rẻ hơn mà họ làm nhanh, nhiệt tình
    chất lượng thì cùng 1 lò ra chứ đâu mà cứ phải cắm đầu vô HL & PL cho bị hành mới hả dạ

Like
    0
    Quote Được gửi bởi magiceye View Post
    Trời đất, sao bạn không đuổi cái con kia đi, nhà mình cơ mà. Không thì cũng phải nói gì chứ, sao lại để 2 đứa chúng nó tung hứng bạn thế?

Để hư làm gì chứ, đem ra chỗ khác sửa, tranh thủ học lóm mấy chiêu cơ bản đủ dùng là được rồi.
    Vì lúc đó trong nhà chỉ có 1 mình, nếu đuổi cô ta ra khỏi phòng thì đồ đạc phía ngoài rất nhiều mình không thể quản lý, phần vì anh bạn của cô ta đang sửa máy cho mình, đuổi ra thì mình sợ cái máy của mình "hư ít thành hư nhiều" nên đành chọn cách "sống chung với lũ", nhưng vì bản chất con người không lịch sự chứ như người khác thì đứng ở ngoài coi xe là đúng mực nhất, chứ ai đời lại để xe không ai coi mà kéo nhau vào phòng người khác tâm sự.........

Máy hư hệ điều hành hay phần mềm mình còn biết chút ít, chứ nó hư phần cứng thì đành pó tay. Vì mình không biết chỗ nào uy tín nên đành kêu nó đại, đem đi chỗ lạ sợ nó tháo lung tung thì cũng tèo. Nếu bạn biết chỗ nào uy tín thì chỉ dùm mình với nha, cám ơn bạn.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

@install
    Hồi cách đây cũng 7,8 năm (lúc đó mình chưa có khái niệm j phần cứng, phần mềm,cả tên gọi từng bộ phận trong máy mình cũng không biết nữa) máy mình hư hệ điều hành mà kêu tiệm gần nhà vô nó vẽ với lung tung, nào là phải cài này cài kia, rồi mua cái nọ, cái kia nếu không máy hư luôn....Lúc đó có biết cái j đâu, nó nói sao là làm vậy, nó cài chương trình gì tùm lum và tính tiền theo từng chương trình cài vô máy, lần nào cũng gần cả triệu bạc (giờ biết thì ra chỉ do hư Win, cài dê ợt mà vì nó biết mình gà nên nó nói hư nặng). Riết mấy lần chịu không nổi nói với mấy đứa bạn thì nghe tụi nó chỉ thằng Hoàn Long, từ đó mua cái j cũng lết tới Hoàn Long, ráp máy cũng mua toàn linh kiện của nó,...Mà cũng đúng, sửa chữa nó lấy không có nhiều tiền, chỉ có điều mình sẽ "để lại 1 linh kiện j đó" làm "quà" cho nó thôi hà. Vậy mới thấy, "thằng dốt thì ăn cắp vặt, thằng khôn thì hốt cả gia tài", đừng dại mà đặt lòng tin vào cái mác bên ngoài, mình từng bị nhiều cú đau đớn với nó nên mình post bài lên nhằm cảnh báo những ai sắp và sẽ "đưa đầu vô tròng" kịp tỉnh lại, đừng để mất tiền bạc và công sức mua cục tức về, còn những ai đã từng lỡ dính như mình thì thà bị "thương" 1 lần chứ đừng đem bảo hành hay j để "chết" luôn.
    Được sửa bởi anchita lúc 12:11 ngày 22-07-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    2 lần call cho Hoàn Long để mua sản phẩm. Thấy thất vọng--> bỏ. Lý do:
    1. Không lịch sự với khách hàng.
    2. nói dối khách hàng.

Like
    0
    nói xa xôi, thèng em Chen vừa mới sắm cái lap của thèng này gần 9tr. Mới được ngày đầu tiên phải cài lại win (lúc đầu cài win 7 sau nó tự đổi thành XP với lý do : XP dễ học mà em !!!). Tức anh ách nhưng cũng cho qua vì hầu hết lap mua về đều phải cài lại win cả. Nhưng bực cái là đến ngày thứ 3 thì mở nguồn không lên, thế là ông bạn qua xem bảo : hỏng ổ cứng rồi. Chen mới cãi là máy mới mua mà hỏng gì (!!!) ---> thế tức tốc xách ra Hoàng Long cho nó coi...

Xem hồi nó thú thật máy hỏng...ổ cứng :-O. Tức quá bảo nó thay nhưng nó bảo là nếu thay phải...bung máy ra (mất tem BH)...đâm lao đành phải theo lao, cho nó thay, ngày hôm sau lấy mình test kỹ càng xong nó đưa phiếu sữa chữa, không biết có bị quáng gà không mà thấy nó thay cả...CD Room :-O . Hỏi nó nói là "ổ ghi của em cũng hỏng rồi...hjc, nghe xong muốn vào tù vì nó

Nói chung là Chen thề với lòng không bao giờ bước chân vào mua đồ thằng này lần thứ 2 !

Trang 12 / 12 FirstFirst ... 79101112

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết