View Poll Results: Lương IT mới ra trường (có kinh nghiệm làm việc dưới 5 năm) bình quân hiện gi

Voters
497. You may not vote on this poll
  • lớn hơn 500 usd

93 18.71%
  • 350-500 usd

100 20.12%
  • 250-350 usd

84 16.90%
  • 200-250 usd

104 20.93%
  • 100-200 usd

116 23.34%
Trang 3 / 60 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 595
    Like
    0
    2008: 3tr
    2009: 4tr
    2010: 5tr

Công ty nước ngoài: 350 usd

Làm tự do: 500 usd

Like
    0
    Sau mấy năm trời, lại 1 lần nữa quay lại chủ đề lương IT, lại vẫn thấy xót xa thay cho một tầng lớp thuộc dạng ưu tú nhất của cả nước.

- Như chúng ta cùng biết, không hiểu sao mà cái từ IT nó lại có 1 ẩn ý sang trọng, hoành tráng trong tâm hồn các bạn trẻ đến thế. Cứ thi vào Đại học là y như rằng ông nào khá khá 1 chút là máu đăng ký vào IT.

- Những người làm IT, thường tiếp xúc Internet nhiều, nên cũng là thành phần cập nhật cái mới từ bên ngoài nhanh nhất so với phần dân số còn lại. Họ có nền tảng tốt, thông minh, làm việc cần cù, sáng tạo.

??? Nhưng tại sao lương IT lại luôn thấp như vậy ???

- IT là một chuyên ngành rộng, học ngành này, bạn phải học rất nhiều thứ, nhưng thử hỏi vào làm việc, mấy ai ứng dụng tất cả những gì 1 SV IT được học ?

- Nếu bạn làm vị trí IT trong 1 công ty không phải viết phần mềm thì cho dù bạn có là IT manager thì JOB của bạn cũng không bao giờ là MAIN BUSINESS của công ty đó, bạn chỉ làm công việc HỖ TRỢ mà thôi.

- Nếu bạn làm cho 1 công ty Software thì vì bạn giỏi IT nên bạn chỉ là Coder thôi, những người nắm chuyên môn về phần mềm bạn viết (Tài chính, Ngân hàng, Đo lường,...) mới là Product Manager, và lương họ luôn cao hơn bạn.

- Nói chung vì bạn giỏi CODE, bạn học chuyên về IT, nên NGHIỆP của bạn là HỖ TRỢ mà thôi, vì vậy lương bạn chỉ là lương của người HỖ TRỢ.

- Nên nhìn nhận kiến thức IT như 1 thứ trang sức, và bạn nên đeo trang sức chứ không nên là người đi bán ở tiệm kim hoàn. Bạn có chuyên ngành riêng và biết IT, thì giá trị của bạn nhiều hơn rất nhiều 1 anh chỉ chuyên IT. Viết 1 phần mềm chuyên ngành có thể giá vài trăm K USD, nhưng 1 phần mềm phổ thông (các utilities...) thì thường có sẵn các freeware (những ông rảnh ngồi viết chơi).

* Tôi rất tiếc cho các thế hệ tinh tú thanh niên VN gần đây, vì nhầm tưởng hào nhoáng IT (Bill Gate, Larry Page,...) mà biết bao nhiêu người ưu tú đâm đầu vào IT, để đến bây giờ cứ ì ạch ở mức lương 200-500 USD. Trong khi đó, nếu đem nhân lực này sang các ngành khác, sẽ mang lại lợi ích rất nhiều, vừa phát triển các ngành đó, thu nhập của các bạn đó cũng sẽ cao hơn.
    * Các bạn IT đã đi làm cách đây > 3 năm thử nhìn lại lớp cấp III của mình xem, ngày xưa các bạn học giỏi nhất lớp, nhưng vì các bạn theo IT giờ các bạn đang lọc cọc đọc những dòng này. Thử so với những bạn đã học kém hơn, nhưng đã chọn GTVT, XD, MDC, TC, KTQD,... để xem giờ bạn còn "nhất lớp" nữa không ??? (chắc chắn là không).

Cuối cùng là gợi ý nhỏ cho các bạn chưa thi ĐH (chưa quá muộn dính vào IT): hãy vào Vietnamworks search thử các ngành nghề, xem ngành nào lương cao nhất, và xem lương ngành IT đứng ở đâu, các bạn sẽ ngạc nhiên là thi ĐH vào các ngành đó dễ hơn IT rất nhiều, vậy tại sao không chọn ?

CHÚC THÀNH CÔNG!!!

3. 5 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Quote Được gửi bởi langxang View Post

Thêm 1 gợi ý nhỏ cho các bạn chưa thi ĐH (chưa quá muộn dính vào IT): hãy vào Vietnamwork search thử các ngành nghề, xem ngành nào lương cao nhất, và xem lương ngành IT đứng ở đâu, các bạn sẽ ngạc nhiên là thi ĐH vào các ngành đó dễ hơn IT rất nhiều, vậy tại sao không chọn ?

CHÚC THÀNH CÔNG!!!
    Thích nhất câu này , bạn viết rất đúng , rất chính xác , đâm đầu vào IT bất kể là mạng hay phần mềm bạn cũng buộc phải giỏi , nhưng cái giỏi của bạn chẳng được các doanh nghiệp trọng dụng , họ chỉ lợi dụng cái khả năng kỹ thuật của bạn , bạn nghĩ có thể "sống lâu lên lão làng" đó là một quan niệm hết sức cũ kỹ và phi lý , họ không đánh giá cao bạn - người chỉ biết ngồi với máy tính , lầm bầm 1 mình mấy đoạn code , và cái nghề IT là cái nghề mà bị sa thải rất sớm , có thể là 45 có thể là 40 , đâm đầu vào IT bạn phải học một đống công nghệ , nhưng khi ra trg rồi bạn chỉ xài được mấy cái công nghệ đó trong khoảng 1 2 năm rồi lại phải chau đầu vào nghiên cứu 1 công nghệ khác (như tôi học .NET ra viết code SAP-ABAP) . Thật tình khuyên các bạn đọc được những topic dạng như vầy , nên chọn 1 ngành khác và hãy xem IT như một sở thích để lúc rãnh nghiên cứu cho vui , đừng lao đầu vào rồi cay đắng nhận ra sự thật thì đã quá muộn , như tôi đã phí mất khoảng thời gian học IT để giờ đây lỡ cỡ , co muốn thì cũng đã chậm rồi , bắt đầu lại dù không sai nhưng đang thua thiệt đấy ...

Like
    0
    Đợi 10 năm nữa, có nhiều thay đổi về công nghệ, cách nghĩ của con người và tuổi tác của các IT hiện nay )

Lúc đó lương hơn 1.500.

Like
    0
    mình từng làm ở FPT Software lương 3thg đầu 2,7trieu 6thg tiếp theo nếu làm tốt không chậm trể công việc dc giao lên thêm 500k=3,2trieu. 6thg tiêp vẩn tốt lên 600k nữa = 3,8trieu sau 2 năm làm việc thì lương là 4,2 >> 4,4 triệu là hết lên cho 1 lập trình viên (tìm cách đẩy lính củ ra bớt nhận lính mới vào để trả lương training tiếp mấy cty gia công phầm mềm(Outsource) thường hay chơi chiêu này) còn DH thì mình hok bit.Nghe nói CNTT lúc này bèo bọt lắm DH ra trường lương tầm 3trieu thôi còn mấy thg bạn mình học lập trinh viên ra lương 2,2trieu là làm rồi.

Like
    0
    Các bác It cứ than, sinh viên kinh tế mới ra trường bèo bọt cũng chỉ từ 3-5 mil thui =.= . Mà không ai trả lời câu hoỉ của mình à hic hic

Bác có thể cho mình biết hiện nay nhà máy intel VietNam tốn bao nhiêu USD để vận hành dây chuyền sản xuất cpu trong một ngày . Bao nhiêu USD/Wafer . Tốn bao nhiêu tiền để mua dây chuyền đó
    À sẵn tiện cho mình hỏi , Một nhà máy sản xuất cpu được sử dụng trung bình bao nhiêu năm hả mấy bác

dinhlyit_hd91 Guest
    Em thấy anh em ra trường tháng đầu làm có 4 triệu thui

Like
    0
    dân IT ở Vn đang còn bị đãi ngộ quá nhỉ.thử hỏi với mức lương như thế có đủ cho dân IT bỏ ra không nhỉ. nhưng cũng không có cách nào khác là phải sống chung với lũ thôi

Like
    0

Tệ thật !

Quote Được gửi bởi langxang View Post
    Sau mấy năm trời, lại 1 lần nữa quay lại chủ đề lương IT, lại vẫn thấy xót xa thay cho một tầng lớp thuộc dạng ưu tú nhất của cả nước.

- Như chúng ta cùng biết, không hiểu sao mà cái từ IT nó lại có 1 ẩn ý sang trọng, hoành tráng trong tâm hồn các bạn trẻ đến thế. Cứ thi vào Đại học là y như rằng ông nào khá khá 1 chút là máu đăng ký vào IT.

- Những người làm IT, thường tiếp xúc Internet nhiều, nên cũng là thành phần cập nhật cái mới từ bên ngoài nhanh nhất so với phần dân số còn lại. Họ có nền tảng tốt, thông minh, làm việc cần cù, sáng tạo.

??? Nhưng tại sao lương IT lại luôn thấp như vậy ???

- IT là một chuyên ngành rộng, học ngành này, bạn phải học rất nhiều thứ, nhưng thử hỏi vào làm việc, mấy ai ứng dụng tất cả những gì 1 SV IT được học ?

- Nếu bạn làm vị trí IT trong 1 công ty không phải viết phần mềm thì cho dù bạn có là IT manager thì JOB của bạn cũng không bao giờ là MAIN BUSINESS của công ty đó, bạn chỉ làm công việc HỖ TRỢ mà thôi.

- Nếu bạn làm cho 1 công ty Software thì vì bạn giỏi IT nên bạn chỉ là Coder thôi, những người nắm chuyên môn về phần mềm bạn viết (Tài chính, Ngân hàng, Đo lường,...) mới là Product Manager, và lương họ luôn cao hơn bạn.

- Nói chung vì bạn giỏi CODE, bạn học chuyên về IT, nên NGHIỆP của bạn là HỖ TRỢ mà thôi, vì vậy lương bạn chỉ là lương của người HỖ TRỢ.

- Nên nhìn nhận kiến thức IT như 1 thứ trang sức, và bạn nên đeo trang sức chứ không nên là người đi bán ở tiệm kim hoàn. Bạn có chuyên ngành riêng và biết IT, thì giá trị của bạn nhiều hơn rất nhiều 1 anh chỉ chuyên IT. Viết 1 phần mềm chuyên ngành có thể giá vài trăm K USD, nhưng 1 phần mềm phổ thông (các utilities...) thì thường có sẵn các freeware (những ông rảnh ngồi viết chơi).

* Tôi rất tiếc cho các thế hệ tinh tú thanh niên VN gần đây, vì nhầm tưởng hào nhoáng IT (Bill Gate, Larry Page,...) mà biết bao nhiêu người ưu tú đâm đầu vào IT, để đến bây giờ cứ ì ạch ở mức lương 200-500 USD. Trong khi đó, nếu đem nhân lực này sang các ngành khác, sẽ mang lại lợi ích rất nhiều, vừa phát triển các ngành đó, thu nhập của các bạn đó cũng sẽ cao hơn.
    * Các bạn IT đã đi làm cách đây > 3 năm thử nhìn lại lớp cấp III của mình xem, ngày xưa các bạn học giỏi nhất lớp, nhưng vì các bạn theo IT giờ các bạn đang lọc cọc đọc những dòng này. Thử so với những bạn đã học kém hơn, nhưng đã chọn GTVT, XD, MDC, TC, KTQD,... để xem giờ bạn còn "nhất lớp" nữa không ??? (chắc chắn là không).

Cuối cùng là gợi ý nhỏ cho các bạn chưa thi ĐH (chưa quá muộn dính vào IT): hãy vào Vietnamworks search thử các ngành nghề, xem ngành nào lương cao nhất, và xem lương ngành IT đứng ở đâu, các bạn sẽ ngạc nhiên là thi ĐH vào các ngành đó dễ hơn IT rất nhiều, vậy tại sao không chọn ?

CHÚC THÀNH CÔNG!!!
    Việt Nam phát triển nhất là "CNAT" (Công nghệ ăn theo).
    Bạn nói thế sao được, Việt Nam mình chuộng nhất là CNAT mà bạn. Website 5giay.vn ra đời và phát triển trở thành một website điện tử thương mại được sếp vào TOP 5 Việt Nam, và có hàng trăm website na ná như namgiay.vn 10giay.com, 1giay.com, 6giay.com, 50giay.com.........và hàng tá các website khác. Kèm theo đó cũng có hàng trăm, hàng ngàn website tuy khác tên nhưng cũng có cách bố trí, các chuyên mục...gần giống như 5giay.vn.
    Cái gọi là "công nghệ ăn theo" đã tồn tại trong con người Việt Nam từ lâu rồi, một khi thế giới phát triển cái gì thì VN sẽ có hướng theo hết, ví dụ cách đây 4,5 năm, ngành kế toán phát triển thì hàng tá bạn ra trường là đi theo Kế Toán, và 3,4 năm trước Dịch vụ - Du Lịch phát triển, mập, ốm, to béo gì hễ thi xong 12 là nghĩ ngay đến ngành du lịch. Công nghệ thông tin (IT) cũng không ngoại lệ, nhất là INTERNET ngày càng thân thiện hơn với chúng ta, hầu như có thể gọi "nhà nhà có NET" thì việc đua theo IT cũng chỉ là việc bình thường, ngồi một bàn cà phê nói chuyện, nó toàn nói về NET, mình ko biết là ngu hơn nó...rồi. Tương tự các công ty kinh doanh Game Online cũng vậy, ngày xưa khi VINAGAME mua Võ Lâm Truyền Kỳ của Kingsoft, các công ty khác thấy ngon ăn nên hàng tá công ty khác cũng chạy đua đi mua GAME về để kinh doanh, kết quả chẳng mang lại lợi nhuận và lần lượt rút chân ra khỏi làng game giải trí online.

Nói chung CNAT cũng có cái hay, cũng có cái hại. Nhưng không ai quyết định được sự lựa chọn đó cả. Tất cả điều nhờ sự may mắn của các bạn mà thôi. Chúc tất cả thành công trên con đường mình đã chọn, lúc nào gặp khó khăn xin hãy Nhấn Ctrl + Alt + Del.

11. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Quote Được gửi bởi KTV01 View Post

Nói chung CNAT cũng có cái hay, cũng có cái hại. Nhưng không ai quyết định được sự lựa chọn đó cả. Tất cả điều nhờ sự may mắn của các bạn mà thôi. Chúc tất cả thành công trên con đường mình đã chọn, lúc nào gặp khó khăn xin hãy Nhấn Ctrl + Alt + Del.
    Người ta nói copy là cả 1 nghệ thuật đấy , tiến sĩ thạc sĩ Việt Nam thiếu gì người copy của người khác , cái chính là họ khôn , biết phải copy như thế nào để không bị gọi là "đạo" (không tin thử đếm xem ở VN có bao nhiêu cống hiến của các tiến sĩ thạc sĩ có ích cho xã hội) . Chính xác , ăn theo cũng có cái hay của nó , cái chính là mình phải "ăn theo" như thế nào để không bị gọi là "ăn tạp" và đạo đức như thế nào để không mang tiếng "ăn bẩn"

P/S : nếu mà tìm ra cái nút "thanks" như bên vnzoom tôi đã thanks cho bạn . Reply rất chý lý

13. 2 thành viên Like bài viết này:

Trang 3 / 60 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết