Trang 3 / 3 FirstFirst 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 23 / 23
    Like
    10
    có ai có kinh nghiệm làm game bằng ActionScript 3.0 ko, chỉ mình 1 ít kinh nghiệm với ( cách bắt đầu, tài liệu cần tham khảo, ... )

Like
    14
    Chào bạn,

Mình từng là một game programmer của Gameloft và có kinh nghiệm với J2ME nên mình xin chia sẻ những điều mình biết để trả lời câu hỏi của bạn như sau.

1. Tool đầu tiên để lập trình là: notepad++, chắc các bạn sẽ thấy buồn cười vì notepad++ sao lập trình, nhưng mình tham gia vào ngành game 4 năm thì ngần ấy thời gian mình dùng notepad++ cho tất cả ngôn ngữ. Lợi điểm của nó là nhanh, độc lập môi trường, có nhiều plugin hay (function list, autocomplete,...). Tuy nhiên, nếu bạn xài quen Netbean hay Eclipse thì vẫn nên xài, cái nào quen tay vẫn là điểm mạnh.

2. Với game J2ME, emulator đã có sẵn trong bộ SDK. Còn lại tùy thuộc vào thể loại game mà có những tool tương ứng. Bạn nên chọn những thể loại đơn giản trước như đánh cờ caro, xếp gạch, block breaker, ping pong,... để bắt đầu. Với những thể loại này thì không cần tool thêm, J2ME đầy đủ lớp cho bạn, bao gồm: Sprite và layerManager để giúp các bạn vẽ animation và vẽ map cho game.

3. Còn nếu muốn làm game phức tạp hơn như Mario, đi cảnh bắn súng, đua xe,... thì bạn cần một bộ tools bao gồm: map editor, level design, animation manager,... Thông thường nó được gộp lại thành một engine. Mình chưa được phép post link nên các bạn vào trang vietgamedev (.net) để biết thêm chi tiết nha.

4. Hiện tại, mình có chia sẻ rất nhiều bài viết về HTML5, sử dụng javascript + HTML làm chủ đạo và đang hot trên thế giới. Nếu bạn muốn có thể tập làm game thử với HTML5 nha.

Chúc bạn tìm được những thông tin bổ ích
    vietgamedev

Like
    0
    có ai có bảng ngôn ngữ c++ không post lên anh em học với muốn lập trình game mà không có ngôn ngữ lập trình bó tay lun]

Trang 3 / 3 FirstFirst 123

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết