Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12
    Like
    0

máy PC đã thay linh kiện nhưng chạy vẫn thấy yếu

Máy tính PC của e lúc trước cấu hình yếu nên e mua linh kiện về nhà thay tới nay cũng được 3 tháng rồi, e thay như thế này:
    main gigabyte G41 bus 800, CPU core duo E5200 2.5G, Ram 1G bus 800, em thay cả nguồn nửa ( tất cả đều mua mới ), nói chung là e cũng thay gần hết cái máy lun rồi, nhưng e cảm tháy nó chạy chậm lắm. e ko hiểu tại sao nữa. mong các bác pro có thể cho e ý kiến. thanks

Like
    11
    theo bác nói chậm ở đây là sao , theo như mình nghĩ máy có cấu hình như vậy là chạy cũng ổn rồi. Nếu muốn click cái là nó chạy liền thì nên làm 1 bộ khủng hơn , dành cho ai nhiều tiền.
    Sinh viên, học sinh mà có 1 bộ máy như vậy là tạm được
    Lang thang

Like
    168
    >> nhưng e cảm tháy nó chạy chậm lắm.
    Bạn so sánh nó với cái gì ? Bạn không cho biết bạn chạy OS (hđh) gì và ổ cứng còn dư (free) bao nhiêu ? Một điểm nữa là bạn thay lấy hay tiệm thay ? Nếu thay lấy bạn có cài lại đủ drivers không ?

Like
    0
    còn một điều nữa là bạn đã cài những phần mềm nào trong máy . nếu máy bạn mà cài cả 3d lẫn autoket , dremware... thì mấy khủng cũng chịu nữa là . nói tómlaij bạn phải nêu rõ ràng cấu hình máy (ổ cứng nữa ) hệ điều hành và phần mềm cài đặt nữa .
    giả dụ máy bạn mà cài thăng win7 và một vài phần mêm thì chậm hơn cả con chip c . hoặc bạn cài đoòng thời hai thằng lạc việt và evetrain thì cũng chậm do xung phần mềm...

Like
    0
    e vẫn sử dụng ổ cứng củ cho nó 40G ( chia làm 3 , ổ C 15G), hdh WinXp sp2, e ko có cài phần mềm nào hết, e cũng xin hỏi lun là ổ cứng cũng quyết định được tốc độ của máy nửa hả, cái máy này là e tự mua linh kiện về nhà thay. e nghĩ là có thể do lõi hdh phải ko, mình cài hdh win 7 thì thế nào.
    cái máy này nó chậm là khi mình sử dụng là mình cảm nhận được ngay là chậm so với cấu hình của máy liền, chứ ko cần chạy chương trình thì mình mới cảm nhận được, xin các bác giúp e. thanks

Like
    0
    Hay máy của bạn bị thiều Driver gì? Bạn thử tìm bản Ghost đa cấu hình(XP) về bung ra xem chạy có nhanh hơn ko?

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi maldini_tu View Post
    e vẫn sử dụng ổ cứng củ cho nó 40G ( chia làm 3 , ổ C 15G)
    Theo kinh nghiệm thì cái cổ chai máy bạn là chỗ này nè, ổ 40GB thường là ổ IDE, tốc độ đượng nhiên chậm hơn chuẩn SATA, lại còn bị cắt nhỏ ra nữa.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    0
    kiett nói đúng rùi cái thằng IDA thì chậm hơn rất nhiều so với chuẩn mới là chuẩn SATA . bus dữ liệu của thằng này thì chỉ thích hơpj với máy cũ chạy chíp C hoạc pen <p4 3.0 vì loại này nó không thể chạy nhiều ứng dụng một lúc nên khả năng truy xuất dl không cao còn các chíp từ P4_3.0 trở đi sử dụng kĩ thuật siêu phân luồng < chạy nhiều úng dụng một thời điểm > nên nó đòi hỏi chẩn SÂT để phù hợp việc truy xuất dl kịp thời . trường hợp máy bạn dùng chíp CPU core duo E5200 2.5G, Ram 1G bus 800 thì sẽ gây hiện tượng thắt cổ chai là không thể tránh khỏi. bạn thử dùng một ỏ SATA (muọng về) lắp vào chạy thử là biết liền mà .

Like
    0
    cấu hình này chơi game online lướt web cũng okie rùi..bạn hạn chế cài nhiều phần mềm nên chạy trình duyệt firefox sẽ lướt web nhanh hơn..bạn có thể nhờ ai đó test hộ cái hdd còn chạy tốc độ nhanh k..hay bị ì ạch..1 phần cũng là do hdd mà ra đó bạn..

Like
    0
    mình nghĩ con main của bạn k support(hỗ trợ) cho cái cpu nên chạy chậm đoán thế thôi hỏi lại xem nhé .Em mới học về pc vài hôm có gì sai sót các anh đừng trách

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết