Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    0

!!!!!!giúp em với mấy đại ca ơi!!!!!!!

trường hợp của em là như vầy:
    em có một ổ cứng 80G ở nhà, trong đó em partition nó ra làm 5 partition. 2 partition dùng để chức file, còn 3 partition em install các hdh khác nhau theo thứ tự install như sau:
    1 . Windows XP
    (sau khi install cái winXP này, em có tạo đĩa ghost cho winXP)
    2 . Windows 2003
    (sau khi install cái win 2003 này, em có tạo đĩa ghost cho win 2003)
    3 . rồi cuối cùng em install Mandrake 9.2
    sau khi cài xong mọi chuyện ổn cả. bootloader xài vẫn bình thường.

Chuyện là như vầy:
    sau 1 tháng vì một lý do nào đó, em đã dùng đĩa ghostXp để mà làm lại cái winXP(vi winxp bị lỗi), sau đó bootload chỉ cho em vào winxp thôi không cho em vào Win 2003 nữa.
    em đã sữa cai file boot.ini lại rồi từ:

[boot loader]
    timeout=30
    default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOW S
    [operating systems]
    multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Micro soft Windows XP Professional" /fastdetect

thành :

[boot loader]
    timeout=30
    default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOW S
    [operating systems]
    multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Micro soft Windows XP Professional" /fastdetect
    multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Micro soft Windows 2003 Professional" /fastdetect

nhưng nó không có work mấy đại ca giúp em với , cái partition của Win 2003 vẩn còn trong mấy của em, em không dám đụng gì cả?
    cám ơn mấy đại ca nhiều, chỉ em gấp nhé, em cám ơn nhiều
    Quote Quote

Like
    0
    bạn thử bỏ cái /fastdetect ra thử xem (chỉ sử dụng 1 trong hai thôi chứ) không thể nào hai cái cùng một lúc đâu bạn

còn cái thằng Linux thì bạn nên cài lại thằng Bootloader là ok rồi.
    Chúc bạn may mắn

Like
    0
    vẫn không được anh ơi, em đã thử rồi, sau đó khi em chọn, boot win 2003 thì nó restart lại máy, còn cái thằng bootloader của linux thì vẫn chạy ok!!!!
    em muốn là em boot được win 2003 đó, có ai giúp đỡ mình nữa không vậy dù sao vẫn cám ơn anh kui nhiều.

Like
    0
    Do dùng NTLoader của WinXP để load Win2K3 đó mà. Kiếm file ntdetect.com và ntdlr của Win2k3 chép vô thư mục gốc của WinXP là xong thui (mở CD Win2K3 ra).

Like
    0
    ok vậy là mình phải copy 2 cái file ntdetect.com và ntdlr của Win2k3 vô thư mục gốc của WinXP. em chưa thử nữa nhưng vẫn cám ơn đại ca chỉ giáo. cám ơn nhiều nhé. em phải về nhà mới làm được vì em đang xài computer của trường.

Like
    0
    em thử rồi mấy đại ca ơi, anh jiSh@n biết kết quà gì không
    -------------->>> máy không chịu boot vào win xp luon
    làm em phải ngồi tới 2 giờ khuya để cài lại từng hdh , khổ cho em quá. anyway , vẫn cám ơn mọi người có gì thắc mắc em sẽ hỏi sau ,tạm thời bây giờ ổn rồi.
    bye

Like
    0
    Lạ nhỉ, tui vẫn thường bị như thế mỗi khi upgrade winXP, chỉ cần chép đúng ntdetect.com và ntdlr của win2k3 là xong thui, mà you có chép đúng phiên bản dành cho 2k3 ko đó, hay là chép nhầm của win2k nên ko boot được winxp luôn? Mà tại sao lại phải cài lại win nhỉ, chỉ cần boot bằng CD Win rùi repair thui.

Like
    0
    đúng là không cần phải reinstall windows bạn chỉ cần đưa CD win vô boot rồi chọn phần Repair gì gì đó (ngay khúc mà nó hỏi mình muốn cài đặt thì nhấn Enter, repair thì nhấn R, thoát ra nhấn F3)
    bạn chọn Repair là R rồi thao tác theo hướng dẫn trên màn hình, nó sẽ hướng dẫn bạn chép file ntdetect.com và ntdlf từ đâu ra và chép đi đâu.
    chúc bạn vui vẻ.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết