View Poll Results: Nên chọn ngành nào

Voters
19. You may not vote on this poll
  • CNTT

8 42.11%
  • Tài chính ngân hàng

11 57.89%
Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 31
    Like
    0

CNTT hay tài chính ngân hàng

Xin chào tất cả các mem của diễn đàn tin học,mình đã tham gia forum được 1 thời gian rồi,nhưng có lẽ đây mới là bài viết nghiêm chỉnh đầu tiên của mình,vì thực sự mình đang rất băn khoăn trước bước ngoặt của cuộc đời.
    Mình là 1 HS chuyên Toán tổng hợp,khối chuyên mà điểm trung bình đại học luôn ở top 3 của cả nước,mình cũng tự nhận mình không phải là 1 đứa dốt,từ năm lớp 1 đến năm lớp 9 luôn là HS xuất sắc và đạt khá nhiều giải từ cấp thị đến cấp tỉnh.Tuy nhiên mọi thứ đã thay đổi từ khi mình bước chân vào khối chuyên Toán,do ở đây các thày yêu cầu sự tự học là chính,và tiếc là mình xa nhà nên đã chểnh mảng học tập,kết quả là kì thi tuyển sinh ĐH vừa rồi mình chỉ được 18d,không thể vào được trường Kinh tế quốc dân mà mình đã đăng ki.Với kết quả này,gần như toàn bộ gia đình mình đã suy sụp,bố mẹ đã khóc rất nhiều,mình cũng thương bố mẹ lắm và tự trách bản thân đã phụ công bố mẹ nhiều quá.
    Tuy nhiên sau lần vấp ngã này mình đã biết đứng dậy và bám lấy cơ hội cuối cùng của mình,đó là thi FPT,và may mắn mình đã được 97/105d,thừa 7d với mức điểm phỏng vấn xét học bổng,và bây giờ mình đang đứng trước 2 con đường:
    -Theo ngành CNTT như đã đăng kí vào trường.
    -Chuyển qua ngành Ngân hàng-Tài chính của FPT,điều này là có thể vì chỉ cần trên 80d là có thể được phép chuyển qua các ngành khác của trường.
    Bố muốn mình học CNTT của FPT,mình cũng thấy ở FPT có lẽ chỉ có CNTT là đỉnh,mình đã tham khảo ý kiến của các anh chị khóa trên,ngành NH-TC của FPT mới mở được 1 năm,do đó giáo trình chưa ổn định và còn đang phải thử nghiệm rất nhiều thứ,trong khi đó CNTT đã có 1 khóa ra trường(khóa này có dễ xin việc hay không thì mình cũng chưa biết).
    Mẹ thì muốn mình chuyển sang TC-NH,vì mẹ nói học CNTT thì sau này rất khó xin việc và ngoài ra việc học rất nặng,chứ không nhàn rỗi như ở ngành tài chính
    Mình đã lên google và gõ thử cụm từ:"CNTT hay kinh tế",cũng đã đọc vài topic nội dung như vậy ở trên mạng,và phần lớn mọi người khuyên là hãy theo các ngành kinh tế,vì nhiều lí do khác nhau như:Luôn là ngành hot,học nhàn,bằng giỏi dễ...Và không ít người tỏ ra chê CNTT là:Học nặng,thụ động,hiểu biết XH kém...Trong đó có 1 bạn nói 1 câu là:Mình vào DDTH,họ là dân trong ngành mà chê CNTT nhiều lắm,nhiều người còn tỏ ý là biết thế đã không theo CNTT.Và đó cũng là lí do mình post bài viết này.
    Vậy theo mọi người,mình nên đi theo con đường gì?Xin đừng khuyên mình câu:Tùy ở bạn thôi.Mà hãy nêu quan điểm của chính mọi người về 2 ngành này.Mình sẽ lắng nghe và từ đó rút ra quyết định cho mình.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Đây là bài viết của 1 mem trên forum TuyPhuoc :
    Trích dẫn:
    Theo ý kiến của anh và những gì anh đúc rút được, em nên học ngoại thương, kinh tế. Lí do anh đã từng học kinh tế đối ngoại đại học kte luật đại học quốc gia và cả khoa công nghệ thông tin đh bách khoa đại học quốc gia:
    1. Không thời nào k làm k tế cả, nói vậy thôi ngành này em dễ xin việc, em sẽ mau tiếp cận vào cuộc sống...
    2. Kinh tế chương trình học sẽ k làm em đuối và nản, có thêm thời gian cho em làm việc riêng khác
    3. Kinh tế không tạo cho em lối sống khuôn mẫu thụ động, em sẽ ít bị già đi...
    4. Tin học sẽ cho em ứng dụng, việc dùng ứng dụng và tạo ra ứng dụng là cả một khoảng cách, em sẽ thấy hụt hẫng khi sa vào những v đề khó khăn...
    5. K phải ai học tin cũng sẽ giỏi và sáng lên, dùng đc nghề đó cho để kiếm ăn, vì đâu phải em còng lưng đi làm thuê đi coding cho người ta suốt đời, em cũng kiếm vốn quay lại làm soft hay gì đó để kiếm sống thông qua việc bán được nó, cũng vẫn là kinh tế...
    6. thời gian học kĩ thuật sẽ lâu hơn và em sẽ mất nhiều sức lực hơn để làm các bài tập lớn đọc sách nghiên cứu thêm, các tài liệu tiếng anh sẽ là 1 rào cản lớn nếu em dốt tiếng anh
    7. khả năng của tin học đó là sự tự trải nghiệm thông qua kinh nghiệm của người khác nhưng đúc rút of bản thân là chính vì vậy nổ lực của em là vô lượng k thể ước chừng bao nhiêu để đạt tới cảnh giới em muốn có, em sẽ khóc vì hụt hẫng
    8. công nghệ thay đổi nhanh chóng đòi hỏi 1 con người trí tuệ cực kì để tiếp thu, ý anh là để cho bằng anh bằng em, chứ lèng xèng em sẽ không có lương cao như họ đâu.
    9. đừng tưởng tin học là vô đối và có thể giải quiết hết mọi việc, giả sử em muốn làm 1 soft về kế toán em phải biết nghiệp vụ kế toán, và việc biết này k phải dòm là biết, nó sẽ hút thời gian of em...
    10. thích và mê là khác, em sẽ có thể buồn và bỏ nó
    11. em muốn được du lịch nhiều và cuộc sống em thoáng đãng hơn thì em hãy học ngoại thương hoặc kte đối ngoại, nó sẽ làm
    12. em sẽ thấy hòa đồng hơn và k cảm thấy tự ti khi vào môi trường kte vì ở kĩ thuật giả dụ bkhoa sẽ rất nhiều người học giỏi là rất tốt cho em cạnh tranh, nhưng em cũng sẽ chùn bước khi có 1 cái gì đó thua sút làm thúc đẩy em cố gắng nhưng em k vượt qua được họ, nếu em có vượt qua được em sẽ mất hết thời gian cho gia đình bạn bè và em già đi nhanh chóng... điều đó không đáng chút nào, vì sau này em k lấy lại được sự trẻ trung of em...
    13. k tế sẽ tạo cho em tư duy, và anh biết trường họ k chỉ dạy cái mà tụi em nghĩ là kiếm tiền đâu, cách cư xử thông minh...
    14. em thích làm cho maersk line, ngồi cảng kiểm kê container ra vào và lấy fong bì hay ngồi văn fong coding 1 cách mệt mỏi để ráng chạy cho kịp deadline @.@?
    15. sự thay đổi công nghệ sẽ đòi hỏi ở em tài sản để chạy kịp, như laptop hay 1 số thiết bị số...
    16. khi khoảng 30 tuổi trở lên đầu óc con người sẽ bão hòa đi và việc tiếp thu công nghệ của em sẽ chậm chạp em sẽ thua người trẻ, người ta nói cty nc ngoài là vắt chanh bỏ vỏ và ngành cntt là ngành thay máu hàng ngày nên em cũng tưởng tượng cái gì sẽ xảy ra với em rồi, còn trong kdoanh gừng càng già càng cay đó em à...

------------------------------

tóm lại học ngoại thương đi nghen cu... anh rút ra từ cuôc đời anh đó...
    Được sửa bởi thanh_amateur lúc 17:30 ngày 31-08-2010 Reason: Bổ sung bài viết
    Quote Quote

Like
    96
    Nếu là mình mình vẫn chọn CNTT, đam mê luôn là chọn lựa của mình

Like
    29
    Mình có lời khuyên cho bạn hãy chọn tài chính ngân hàng, dù mình chưa kịp đọc coi bạn viết cái gì trong bài, nhiều chữ quá mới nhìn vào đã bị dội ra, thường dân cntt ko viết nhiều chữ như vậy đâu, chắc bạn hợp với ngành kia hơn

Like
    22
    Tay trên cái forum gì ấy nhìn công nghệ thông tin hình như chỉ có code với code. FPT dạy công nghệ phần mềm làm về phần mềm nhưng nếu bạn cầm những cuốn sách về Software Engineering, Requirement Engineering, Quality assurance, hay thậm chí cả Human–computer interaction có khi bạn kiếm chả ra được mấy dòng code ... Vì vậy đừng lo sợ đến già code không nỗi nữa. Mình có một sư phụ làm về SE và lương cứng đã tầm tầm $100K/ năm (bên Mỹ) nhưng ông ấy đang định về VN để mở sự nghiệp với vài triệu trong tay . Vì vậy đừng lo học IT thì chỉ đi làm lính cho dân kinh tế. Vì thật sự dân kinh tế chẳng thể nào gặp để nói chuyện với khách hàng đang cần một hệ thống phần mềm vì phải viết các yêu cầu phần mềm, chẳng thể nào từ những yêu cầu đó viết ra một đặc tả về thiết kế hệ thống. Nói cho cùng có khi dân kinh tế chỉ đi làm bộ phận sale (không nói dân quản trị kinh doanh nhá).
    Nhưng ông đó cũng có một số phần đúng. Dù học SE ra đi làm không cần code nhiều, nhưng lúc học phải code rất giỏi thì mới hiểu được chúng ta làm cái gì. Và rất dễ bị hụt hẫng trong các dự án. (Các bài tập deadline chỉ là bình thường thôi).
    Để thử sức mình có đúng với dân SE hay không bạn cứ tải một chương trình mã nguồn mở nào đó, ví dụ Unikey đi chẳng hạn và ngồi đọc từng dòng từng dòng code của nó, không bỏ qua chữ nào ở tất cả các file, không cần hiểu nó là gì chỉ ngồi và đọc trong vòng một ngày. (code chính chỉ chừng 2k dòng thôi) Nếu sau khi đọc xong mà bạn vẫn còn đủ sức để làm những việc khác như chơi game thì bạn không nên học IT mà nên kiếm ngành nào đòi hỏi kiên trì và áp lực nhiều hơn IT =)). Nếu mà mệt lã người thì bạn biết công việc của bạn đôi lúc đòi hỏi gấp vài lần như vậy (đọc tài liệu, đọc mã nguồn, chỉnh sửa đôi chút, viết lại tài liệu).
    Các khó khăn đó mà chưa đủ làm nản chí bạn thì có thể có đủ 1 yếu tố để thành công với IT rồi.

Còn yếu tố khác là gì. Đó chính là đam mê.

Đừng tưởng bạn thi 97 điểm là đã chắc chắn được học bổng nhé. Vòng phỏng vấn mới quan trọng để cho người khác biết nỗ lực và đam mê của bạn. Làm cách nào để biết đam mê của bạn á =)) cái đó thì chỉ tự mình bạn hiểu thôi người phỏng vấn chỉ giúp bận nhận ra điều đó.

Chuyện bạn chọn cái nào thì đúng là tùy bạn quyết định thật ko ai quyết định dùm, chỉ cung cấp cái nhìn của mỗi người. Thửi kiếm một ai làm thật sự về TCNH hỏi thử xem họ có được cuộc sống như dân IT hay ko. Nhưng nếu phân vân quá giữa 2 cái thì học chương trình quản trị kinh doanh BBA đi, ngon hơn nhiều.
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0
    Bạn cùng hoàn cảnh với mình, cũng không khác nhiều lắm. Sau đây là một số ý kiến cá nhân và bạn sẽ tự cho điểm 2 ngành vậy:

1. Suy nghĩ của mình về ngành Kinh tế (xin lỗi trước những ai đã chọn ngành này). Trong quá trình chọn trường thì mình đã rút ra kết luận thế này "kinh tế là lựa chọn của những người không có sự đam mê, không có định hướng,..." (không phải "vơ đũa cả nắm nhé", cũng không phải chỉ riêng ngành kinh tế mà có thể một số ngành khác nữa bởi tính chung chung của nó).

2.
    may mắn mình đã được 97/105d,thừa 7d với mức điểm phỏng vấn xét học bổng
    Khả năng logic của bạn tốt, xem như một khởi đầu tốt với ngành CNTT.
    Bạn học chuyên toán (từ trước đến giờ người ta vẫn quen gọi toán-tin, chứ chưa nghe toán-kinh tế bao giờ ), có học bổng, xem như thêm một điểm cộng cho CNTT (có điều kiện, nền tảng tốt).

3.
    Mẹ thì muốn mình chuyển sang TC-NH,vì mẹ nói học CNTT thì sau này rất khó xin việc và ngoài ra việc học rất nặng,chứ không nhàn rỗi như ở ngành tài chính
    Cái này vừa đúng lại vừa sai:
    - Đúng là khi nhìn vào yêu cầu tuyển nhân viên CNTT của các công ty sẽ rất khủng (so với Kinh tế). Nhưng nếu bạn học ở FPT và học đàng hoàng thì việc này chẳng là vấn đề.
    - Đúng là CNTT học rất nặng, không nhàn rỗi như ngành Kinh tế. Nhưng thử suy nghĩ nếu học có đầu tư, nghiên cứu thì cái nào chả vất vả

4.
    Và không ít người tỏ ra chê CNTT là:Học nặng,thụ động,hiểu biết XH kém...Trong đó có 1 bạn nói 1 câu là:Mình vào DDTH,họ là dân trong ngành mà chê CNTT nhiều lắm,nhiều người còn tỏ ý là biết thế đã không theo CNTT.
    - Học nặng nhẹ thì như đã nói ở trên
    - Còn "thụ động, hiểu biết XH kém..."??? Phải thừa nhận là người làm CNTT kém khoản đó thật (không phải tất cả) và chính vì vậy mà họ không thăng tiến được như mong muốn, dẫn đến chán nản. Nhưng mình nghĩ tất cả là phụ thuộc bản thân thôi. Tại sao bạn lại đổ tội cho cái ngành, tại sao bạn lại để cho những định kiến xấu trước đó áp đặt lên bạn, tại sao bạn không tự thay đổi chính mình??!
    "họ là dân trong ngành mà chê CNTT nhiều lắm,nhiều người còn tỏ ý là biết thế đã không theo CNTT".
    - Xin lỗi và xin hỏi những người này trình độ đến đâu, đã bằng ai, đã làm được gì mà lại chê bai như vậy? Hay họ lại bị những cái "nhãn, mác" xấu gắn lên mình rồi chán nản, từ bỏ rồi lại quay ngược lại chê bai.
    Xin chia sẻ một chút: mình có 1 thằng bạn, phải nói là mình rất phục về kiến thức CNTT. Mình nghĩ, thậm chí nó còn hơn cả giáo viên dạy ở các trung tâm, hơn cả những người đang làm CNTT thực sự,...(nói quá một chút thì nó như No.1 trong hiểu biết của mình). Và mình không biết đến bao giờ mới bằng nó nữa.

5. Bạn có thể học CNTT trước, sau đó học Kinh tế vẫn không sao.

Đó là một số ý kiến, phân tích của mình dựa trên bài viết của bạn. Còn bài viết của 1 mem trên forum TuyPhuoc mình sẽ không phân tích nữa mà để bạn tự phân tích, suy ngẫm vậy.

Còn một điều quan trọng nữa là bạn phải tự tìm hiểu mình, tự xem xem mình có khả năng với ngành nào, có tố chất với ngành nào, phù hợp với ngành nào hơn,... để từ đó mà lựa chọn.

Tóm lại, lời khuyên của mình sẽ là học CNTT trước, sau đó học Kinh tế và đó cũng là lựa chọn của mình.

P/s: nếu có gì muốn trao đổi thêm, mình rất sẵn sàng vì đây cũng là vấn đề mình quan tâm.

Like
    0
    Cảm ơn các ý kiến của các bạn,mình đã quyết tâm thi CNTT rồi,dù có phải trả giá như thế nào mình cũng sẽ chịu vì thực sự CNTT cũng là mơ ước thời bé của mình.
    Hiện nay mình đang đứng trước 1 vấn đề nho nhỏ là theo 1 số thông tin mình biết,vào phỏng vấn người ta có thể sẽ hỏi điểm khối A,lúc này nếu mình khai là em được 18d ktqd thì rất có thể sẽ bị hỏi vặn lại là:"Tại sao khối A em thi kinh tế mà giờ em lại xoay sang CNTT?Phải chăng em chưa có định hướng rõ ràng cho tương lai?".Mình đang suy nghĩ để tìm câu trả lời xác đáng nếu bị hỏi câu này,thực ra lúc thi ktqd 1 phần đúng là do mình theo phong trào,vì 90% các bạn lớp mình đều theo ngành kinh tế,mong các bạn tiếp tục góp ý cho mình nhé

Like
    0
    Em thông minh vậy học CNTT hơi phí. Có lẽ nhiều em hay đọc qua sách báo rồi mơ mộng, nhưng ngành CNTT thực tế nó khác em ạ .

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Sugarman View Post
    Em thông minh vậy học CNTT hơi phí. Có lẽ nhiều em hay đọc qua sách báo rồi mơ mộng, nhưng ngành CNTT thực tế nó khác em ạ .
    Em ko dám tự nhận thông minh,nhưng tại sao thông minh thì học CNTT hơi phí ạ?Em nghĩ CNTT cần nhiều chất xám để theo hơn là các ngành kinh tế chứ?

Like
    22
    Quote Được gửi bởi thanh_amateur View Post
    Hiện nay mình đang đứng trước 1 vấn đề nho nhỏ là theo 1 số thông tin mình biết,vào phỏng vấn người ta có thể sẽ hỏi điểm khối A,lúc này nếu mình khai là em được 18d ktqd thì rất có thể sẽ bị hỏi vặn lại là:"Tại sao khối A em thi kinh tế mà giờ em lại xoay sang CNTT?Phải chăng em chưa có định hướng rõ ràng cho tương lai?".Mình đang suy nghĩ để tìm câu trả lời xác đáng nếu bị hỏi câu này,thực ra lúc thi ktqd 1 phần đúng là do mình theo phong trào,vì 90% các bạn lớp mình đều theo ngành kinh tế,mong các bạn tiếp tục góp ý cho mình nhé
    Cứ nói thẳng sợ gì, không thì chém gió thêm một chút: Thi lấy điểm sàn để vào FPT thôi nên em chẳng ôn cái kia nhiều =)). Mẹ của cháu lại thích cháu học kinh tế, nếu bây giờ đậu bên kinh tế và giữa FPT có khi mẹ lại ép học kinh tế, không muốn làm mẹ buồn vì cãi lời mẹ nên liều mạng thi vào FPT lấy học bổng. Đến giờ mẹ vẫn còn đang muốn chọn học quản trị kinh doanh tuy nhiên FPT chắc chắn có lợi thế về IT hơn nên sẽ thuyết phục được mẹ hơn :P
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0
    Quote Được gửi bởi thanh_amateur View Post
    Em ko dám tự nhận thông minh,nhưng tại sao thông minh thì học CNTT hơi phí ạ?Em nghĩ CNTT cần nhiều chất xám để theo hơn là các ngành kinh tế chứ?
    Tôi nghĩ em là hs chuyên toán lại được học bổng thì chắc IQ cũng nằm top 1% rồi. Thế em đã đọc bài này chưa
    http://ddth.com/showthread.php?t=389783

Bản thân tôi từ thực tế cũng thấy những người làm hướng dich vụ như kinh tế, hành chính, y tế, xây dựng, du lịch... có nhiều cơ hội làm giàu hơn những người làm kĩ thuật, mà có không giàu thì cuộc sống cũng dễ thở hơn. Làm kĩ thuật không nghèo nhưng cứ bình bình thôi. Đừng so sánh làm CNTT với toán, bởi vì chúng ta chủ yếu gia công ăn bạc cắc thôi, 10 năm nữa vẫn thế. Chọn nghề quan trọng là phù hợp với bản thân là chính, hãy hình dung cuộc sống của mình sau này khi đi theo nghề, nếu em còn băn khoăn thì có thể thử, còn trẻ thì vài năm cũng không quá nhiều, cho dù sau này đổi hướng đi thì kiến thức từ CNTT vẫn hữu dụng đấy .

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết