Trang 2 / 8 FirstFirst 123457 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 79
    abc91132 Guest
    Quote Được gửi bởi phaocuusinh View Post
    Suy nghĩ bạn chỉ mới 1 chiều và có vẻ hơi thiếu thiện cảm chút xíu.

Theo mình biết 1 số cty IT mô hình nhỏ, có nhiều dạng:
    Dạng 1 : Họ không có nhiều tiền đầu tư, nhưng có kỹ năng và 1 số kinh nghiệm liên quan đến ý tưởng mở công ty của họ. Vì vậy những cty thuộc dạng này thường chỉ tuyển 2-4 nhân viên với kinh nghiệm không quá 3 năm, vì nếu tuyển cao thì nhu cầu họ cũng không quá cần mà lãng phí. Ngoài ra cty dạng 1 này còn bị 1 thứ chi phối đó là niềm tin. Họ cần một thời gian dài ban đầu thử thách, vì vậy thường khi xin việc với họ, họ sẽ đề cập chuyện khó khăn ban đầu. (giống những cty bự lúc trước cũng bé tý). Nếu họ thổi phồng thì cty này không nên làm.

Dạng 2: Là dạng na ná những cty thành lập nhằm đi cửa sau cho 1 bộ phận ABC nào đó của 1 số cty lớn. khi khách hàng nhu cầu không đạt chuẩn cty lớn, thì họ sẽ đi cửa sau , để đưa khách hàng về cty nhỏ này. Và tất nhiên công việc ở đây sẽ rất đều vì họ sẽ bơm về cty nhỏ ít nhất 2-3 nhân viên lão luyện hoặc có kinh nghiệm chiến đấu cao (có thể làm trưởng nhóm). Nếu làm dạng cty này bạn cần ít nhất 2-3 năm kinh nghiệm trở lên.

Để phân biệt 2 dạng này bạn cần trang bị nhiều kinh nghiệm xin việc và làm việc

Đôi dòng gọi là Bình Loạn, xin các Bác đừng chém.
    Đây là câu trả lời chuẩn nhất, sorry vì we^n thanks bác

Like
    0
    Quote Được gửi bởi phich1984 View Post
    Theo cảm nhận cá nhân của mình thì việc các cty nhỏ yêu cầu kinh nghiệm khi tuyển dụng là do họ sẽ tiết kiệm được chi phí & thời gian đào tạo nhân viên làm việc. Thông thường thì ở các cty nhỏ, thời gian nhân viên gắn bó với cty cũng ngắn hơn ở các cty lớn.

Việc tuyển dụng của từng cty cũng khác nhau, có nơi tạo cho mình cảm giác thoải mái, dễ dàng; có nơi thì chặt chẽ và rắc rối (đôi khi ko cần thiết) hơn.

Chúc bạn abc91132 sớm tìm được công việc như ý.
    Chưa chắc tuyển người có kinh nghiệm sẽ tiết kiệm hơn đâu bạn. Thay vì tuyển nv 2 năm kinh nghiệm với mức lương từ 300$ trở lên, tôi mướn 1 sv có năng lực tốt giá 3 triệu, chỉ cần 1-2 tháng làm quen công việc có khi họ còn làm việc quả hơn nv nhiều năm kinh nghiệm nữa.

Like
    6
    thực ra đa số các bạn vào công ty nhỏ chỉ với một mục đích là làm tạm thời sau đó té sang chỗ khác tốt hơn, nên các cty nhỏ cũng muốn tuyển người có kinh nghiệm, còn không thì bạn phải chứng minh được rằng bạn sẽ gắn bó với cty

abc91132 Guest
    Những câu trả lời ngày càng bổ ích, đây sẽ là hướng đi mới lạ cho n~ ai mún trải nghiệm cảm giác mới lạ

Like
    0
    Trong ngành CNTT thì có chút khác so với ngành khác, đó cần có ý tưởng sáng tạo vượt trội và phù hợp với thị hiếu người tiêu dùng thì dù ban đầu có vài người nhưng 1 thời gian ngắn trở thành 1 công ty tầm cỡ là chuyện thường. Microsoft, dell, facebook, google là những công ty ban đầu có vài người và văn phòng của nó là phòng ký túc xá, là nhà kho... Nên nhiều người có ý tưởng sáng tạo và tham vọng thường mở cty và tìm hướng đi cho mình. Tuy nhiên là 1 ngành cạnh tranh khốc liệt và không biên giới nên số lượng bị rụng lại là rất nhiều.
    Vấn đề tuyển người có kinh nghiệm thì như bạn gì nói ở trên là do ban đầu thừong không có vốn nên sẽ tuyển người có năng lực để tiết kiệm thời gian đào tạo. Vẫn biết rằng tuyển người mới ra trường và đào tạo có lợi hơn cả nhưng vướng vấn đề tài chính dài hơi không có.

Bạn được lợi gì khi tham gia vào những công ty này:
    - Lương thường cao hơn mặt bằng chung một chút
    - Thuộc nhóm người tiên phong nên sau này nó lớn mạnh thì bạn sẽ trở thành những thành viên trụ cột và lợi lộc bạn từ đó mà ra.

Với những công ty có quy mô đã lớn thì chiều tăng trưởng của nó sẽ bảo hòa, thu nhập của bạn ổn định nhưng khó có sự tăng đột biến.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi abc91132 View Post
    Dạo này thất nghiệp nên thường lên mấy trang việc làm online để find new job.Sau 1 tháng click & view trên đó thì mình thấy 1 điều hết sức phi lí và buồn cười là: hầu như (95%) các công ti nhỏ đều tuyển nv có kinh nghiệm tối thiểu 1 năm (thậm chí có chỗ 2 năm) trong khi qui mô thì bé con con cỡ 1 cái nhà trong hẻm. Mình cũng đã liều apply + pv 1 chỗ rồi và trải nghiệm nó thế này: tiêu chí interviewer (là ng pv đầu tiên và cũng chính là giám đốc cty) rất thực dụng thiêu kiểu nhanh - gọn - lẹ.Đầu tiên họ kêu mình mang laptop tới show hàng đã làm đc cho họ, mình thì chả có kn j ráo, show luôn mấy project làm trong trường ra thế mà họ cũng cố gắng nghe và còn hỏi khách hàng của project là gì (ấy là lúc chưa bit đó chỉ btap lớn ở trường).Rồi thì nói nói và nói...chả hỏi 1 câu gì về căn bản ráo.Điều mình choáng nhất là cái cty mình liều mạng đó là bộ phận interview mình là 2 ng Pháp, mới vô 1 cái là 1 tràng English ko chuẩn bị ko lường đc.Nhỏ mà có võ chăng ?Biết là sau cuộc pv vừa rồi mình sẽ out nên lại lọ mọ kiếm job, và...hàng loạt cty nho nhỏ kiểu như thế xuất hiện nhan nhản sau mỗi lần click chuột.
    Mình có 1 câu hỏi thế này: với 1 qui mô "to đùng" như thế thì liệu những ng có kinh nghiệm lâu năm có thèm để mắt đến ko ?(Có nơi đòi kn mà lương chỉ từ 5->8tr) mà newbie thì ko nhận ! Vậy thực chất họ muốn cái gì nhỉ ?
    Chẳng nhẽ 5-8tr họ bỏ ra để tuyển 1 Sv mới ra trường, chẳng có kinh nghiệm gì, chẳng làm được cái gì ra hồn chăng???
    Ng ta tuyển người Kn 1-2 năm thì chỉ offer lương như vậy thôi. Chẳng nhẽ mới ra trường 1-2 năm, kinh nghiệm tí ti, trình phọt phẹt... thì phải được offer lượng 15tr à???? 1 người như thế, trong 1 tháng, tự mình có code mới hoàn toàn được 1 site nào đó, ví dụ site Sim Số không????

Like
    0
    e nghĩ họ yêu cầu kinh nghiệm nhưng newbie như anh em mình mới ra trường apply vào đó thì kiểu j trả dc đi PV

abc91132 Guest
    Quote Được gửi bởi hoangchau View Post
    Trong ngành CNTT thì có chút khác so với ngành khác, đó cần có ý tưởng sáng tạo vượt trội và phù hợp với thị hiếu người tiêu dùng thì dù ban đầu có vài người nhưng 1 thời gian ngắn trở thành 1 công ty tầm cỡ là chuyện thường. Microsoft, dell, facebook, google là những công ty ban đầu có vài người và văn phòng của nó là phòng ký túc xá, là nhà kho... Nên nhiều người có ý tưởng sáng tạo và tham vọng thường mở cty và tìm hướng đi cho mình.[BOLD] Tuy nhiên là 1 ngành cạnh tranh khốc liệt và không biên giới nên số lượng bị rụng lại là rất nhiều.[/BOLD]
    Vấn đề tuyển người có kinh nghiệm thì như bạn gì nói ở trên là do ban đầu thừong không có vốn nên sẽ tuyển người có năng lực để tiết kiệm thời gian đào tạo. Vẫn biết rằng tuyển người mới ra trường và đào tạo có lợi hơn cả nhưng vướng vấn đề tài chính dài hơi không có.

- Thuộc nhóm người tiên phong nên sau này nó lớn mạnh thì bạn sẽ trở thành những thành viên trụ cột và lợi lộc bạn từ đó mà ra.

Với những công ty có quy mô đã lớn thì chiều tăng trưởng của nó sẽ bảo hòa, thu nhập của bạn ổn định nhưng khó có sự tăng đột biến.
    Mình hoàn toàn đồng ý với suy nghĩ này vì trước đấy cũng nghĩ same same như vậy. Và cái lo ngại nhất đối với ng có kinh nghiệm khi apply vào là liệu cty đó có phải nằm trong ds bị rớt lại hay ko. Chúng ta cần chú ý điều này: 1 cty lớn chắc chắn phải fat' triển từ cty nhỏ nhưng 1 cty chưa chắc fat' triển thành cty lớn , bài toán này có lẽ cũng làm đau đầu với đa số ae có kinh nghiệm lẫn chưa có kinh nghiệm.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi hoangchau View Post
    Trong ngành CNTT thì có chút khác so với ngành khác, đó cần có ý tưởng sáng tạo vượt trội và phù hợp với thị hiếu người tiêu dùng thì dù ban đầu có vài người nhưng 1 thời gian ngắn trở thành 1 công ty tầm cỡ là chuyện thường. Microsoft, dell, facebook, google là những công ty ban đầu có vài người và văn phòng của nó là phòng ký túc xá, là nhà kho... Nên nhiều người có ý tưởng sáng tạo và tham vọng thường mở cty và tìm hướng đi cho mình. Tuy nhiên là 1 ngành cạnh tranh khốc liệt và không biên giới nên số lượng bị rụng lại là rất nhiều.

Microsoft, dell, facebook, google :mấy công ty đó ở nước ngoài bác ơi , VN mình công ty nào trong nhà kho mà thành công đâu , nhiều công ty CNTT phá sản ầm ầm ra kìa

nguyên nhân khiến họ thành công là đúng vào lúc CNTT đang phát triển thời kỳ đầu , họ nắm bắt được thời cơ, chọn thời điểm mà chưa ai làm giống họ( thời buổi này cạnh tranh gay gắt khó kiếm ăn lắm nếu cứ làm giống mọi người) sản phẩm phải độc đáo và khác người tý
    Thêm 1 điều là Mỹ là 1 nước luôn đi đầu trong công nghệ, vn mình toàn làm gia công , làm thuê làm mướn lấy gì thành công

abc91132 Guest
    Quote Được gửi bởi AnhDaSai View Post
    Microsoft, dell, facebook, google :mấy công ty đó ở nước ngoài bác ơi , VN mình công ty nào trong nhà kho mà thành công đâu , nhiều công ty CNTT phá sản ầm ầm ra kìa

nguyên nhân khiến họ thành công là đúng vào lúc CNTT đang phát triển thời kỳ đầu , họ nắm bắt được thời cơ, chọn thời điểm mà chưa ai làm giống họ( thời buổi này cạnh tranh gay gắt khó kiếm ăn lắm nếu cứ làm giống mọi người) sản phẩm phải độc đáo và khác người tý
    Thêm 1 điều là Mỹ là 1 nước luôn đi đầu trong công nghệ, vn mình toàn làm gia công , làm thuê làm mướn lấy gì thành công
    Cái chuyện gia công thì ko thể tránh khỏi rồi nhưng vẫn còn 1 điểm mình cũng bất bình nữa là tại sao bọn mũi lõ lại coi VN là nơi gia công với giá rẻ mạt nhỉ, kéo theo là giá trị ae IT bị hạ thấp 1 cách trầm trọng (trong FPT là 1 vd)

Trang 2 / 8 FirstFirst 123457 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết