Trang 1 / 10 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 96
    Like
    0

Sự Khác Biệt Giữa Việt IT và Mỹ IT

Một trong những sự khác biệt mà tôi mới nhận ra, là tất cả những người Việt mà tôi quen biết (ngoại trừ DMT, DTHT, PLM86) đều "dấu mặt" khi lên mạng. Nói rõ ràng hơn, họ đã chọn lựa cài MSN hoặc YIM để "invisible."

Theo thiển ý của tôi, đây là một trò trẻ con rất buồn cười. Thứ nhất, tuy rằng "invisible", nhưng đâu có thật sự là invisible. Đối tác chỉ cần gửi thử một thông tin, là biết đương sự đang "dấu mặt", hay không có trên mạng thật sự.

Thứ hai, MSN, YIM, v.v..., là những phương tiện để chúng ta truyền thông với bạn bè. Nếu không thích nói chuyện, thì đừng cho người ta biết nick truyền thông của mình. Hoặc khi cần được yên tịnh, thì đặt nick của mình qua "Busy". Bạn bè thấy mình "busy", thường không quấy nhiễu.

Tôi chưa thấy một người Mỹ nào (trong đám bạn bè và đồng nghiệp của tôi) khi máy nhập mạng, mà lại dấu mặt (set invisible) như hầu hết dân IT-Việt.

Tại sao kỳ vậy ta? Có lẽ tại 2 điều: Thứ nhất là dân IT Mỹ đủ trình độ hiểu biết về MSN, YIM để biết rằng dấu mặt như vậy chỉ là trò con nít. Thứ hai, người Mỹ "đường đường chính chính" hơn người Việt, không thích cái trò quân tử đi giữa đường mà trùm kín mít mặt mũi như sợ người ta biết mình đã là một tên trộm cắp.

Các bạn Việt IT của tôi ơi (khoảng độ 40 người), nếu các bạn có vào đây, đọc được những hàng này, các bạn đừng buồn vì tôi "xỏ xiên" các bạn là "quân trộm cắp dấu mặt". Thật sự ra, lúc nào các bạn vào mạng, đang trên mạng, tôi đều biết hết. Set Invisible làm gì, giống trẻ con lắm các bạn ơi....
    Quote Quote

Like
    0
    Vậy ông y/c Yahoo bỏ cái chức năng Invisible đi . Ko phải tự nhiên mà các chương trình chat có chế độ Invisible đâu ! Đúng là góc thư giãn có #, toàn những thứ trên trời .

Like
    0
    Quote Được gửi bởi leavemealone View Post
    Vậy ông y/c Yahoo bỏ cái chức năng Invisible đi . Ko phải tự nhiên mà các chương trình chat có chế độ Invisible đâu ! Đúng là góc thư giãn có #, toàn những thứ trên trời .
    Nói ra là biết một IT-Việt có thói quen dấu mặt.

Câu nói Ko phải tự nhiên mà các chương trình chat có chế độ Invisible đâu ! không có khả năng thuyết phục.

Và câu phỉ báng kẻ đối thoại "Đúng là góc thư giãn có #, toàn những thứ trên trời " chứng tỏ người viết(leavemealone) không phải là một kẻ có tri thức.

Like
    0
    .................................................. .................................................. ..........
    Được sửa bởi kbt09 lúc 17:51 ngày 27-02-2019

Like
    50
    Đọc xong bài của DQ Ninh mắc cười quá ! Yahoo chắc là cty VN 100% hén !. Bác không thích cái chức năng đó thì viết đơn bảo Yahoo bỏ nó đi, sao lại quay sang chê bai người tiêu dùng ! Nói theo ý bác tức là phải chê thằng Yahoo ngu ngốc tạo ra cái chức năng không ra gì, để bác phải thấy ghét người sử dụng nó !
    Còn tui thấy chẳng có gì to tát !

Like
    168
    mỗi người 1 ý @@, có đôi khi onl mà để chế độ busy đám bạn tưởng bận chơi game thế là spam khí thế, lúc đó inv hay hơn.

Like
    0
    Càng bị chửi nhiều, thì càng chứng tỏ là cái thống kê "thiếu khoa học" của tôi rất khoa học và rất đúng.

Bảo đảm là 99% dân IT-Việt đều là những người lên mạng "dấu mặt". Tại sao vậy ta? Tôi đang tìm cách để "ánh xạ" cái chuyện dấu mặt này qua văn hóa và truyền thống của người Việt. Tại sao người Việt lên mạng thích dấu mặt (invisible). Phải có một lý do để giải thích.

Còn cái chuyện hở môt chút là yêu cầu Yahoo, Microsoft bỏ chức năng này, thêm chức năng nọ (dù chỉ là những yêu cầu mơ hồ và hão huyền), phải chăng cũng là phản ảnh nhu cầu tâm lý của những người thiếu...cái quyền làm thượng đế ở những nơi cần cái quyền làm thượng đế?

Tôi đang tìm lý do để giải thích những điều tôi nhận thấy qua một khoảnh giây đời, giản dị thế thôi. Nếu các bạn là những người thích lên mạng dấu mặt, cũng là quyền tự do tối thượng của các bạn.

Hy vọng là khi những quyền tự do tối thượng khác bị va chạm, các bạn cũng nên bảo vệ hăng hái nhiều hơn...

Like
    0
    20 người trong công ty tôi đều không invisible, chắc được 1% trong cái thông kê của bác :P

Like
    0
    Bảo đảm đó là một công ty ngoại quốc. Các bạn cần phải "show up" để sẵn sàng tiếp chuyện với đồng nghiệp ở trời Tây, đúng không ạ?

Like
    0
    hihi, đúng là ngoại nhưng chỉ ngoại 1/2 thôi. Cũng tùy tình huống, đôi khi họ busy quá cũng invisible. Mình nghĩ cái này riêng tư của mỗi người, cũng ko nên soi vào quá

Trang 1 / 10 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết