Trang 21 / 26 FirstFirst ... 1618192021222324 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 201 đến 210 / 252
    Like
    96
    Hồi nhỏ đi học thấy trường to bự quá, lớn rồi thấy trường nhỏ lại. Dù thật tế ngôi trường vẫn vậy, chỉ có con người lớn lên cái nhìn cũng thay đổi. Nhớ lớp 3 là lúc học giỏi nhất, điểm 10 cơm bữa, toàn tự học không. Nhỏ lớn đi học chưa bao giờ đi học thêm bên ngoài. Cô còn khuyên phụ huynh chuyển trường chuyên. Cuối năm cô gom mấy đứa học trò cưng ở lại chụp hình kỷ niệm. Năm đó đc làm cán bộ lớp cái chức nhỏ xíu nhóm trưởng 4 đứa tính luôn cả mình, vậy mà nói chẳng đứa nào nghe. Năm đó cũng là lần đầu tiên đc trai tặng quà. Trai ngồi cách mình cái lối đi, đẹp trai học giỏi con nhà giàu. Qùa mới cầm chưa nóng tay bị cái đám loi nhoi trong nhóm phân bì. Tính hay dĩ hòa sợ bạn giận, nên chia năm xẻ bảy món quà dù trong lòng tiec hùi hụi. Quay sang bắt đền cậu bạn nữa chứ, làm bạn ấy bối rối dễ thương lắm. Nhưng mọi chuyện chỉ tới đây thôi. Vì sang 2 năm tiếp theo học ko giỏi như thế nữa, tất nhiên cậu bạn không chú ý đến mình nữa. Nhưng dù sao vẫn nhớ tên nhớ mặt nhớ đường vào nhà bạn dù chưa bao giờ gặp lại.
    Được sửa bởi The Old Man lúc 01:38 ngày 12-04-2013 Reason: Chỉnh lại phần dư
    Ừ thôi em về, chiều mưa giông tới...

Like
    419
    Chài, cấp 1 học trường nào thế em? Cái cảm giác về độ lớn của trường học thì anh y chang em. Nhớ hồi đó cái trường tiểu học Hùng Vương nằm trên đường Hồng Bàng (Cạnh đường Hà Tôn Quyền đó) giờ ra chơi chạy 1 hồi mới tới từ đầu này sang đầu kia của trường. Giờ mỗi lần đi ngang qua nhìn nó bé như lỗ mũi

Mắm này sinh năm nhiu quên cha nó rồi, nhưng nếu ít hơn 2 tuổi thì có khi học cùng trường, khu Cholon này cũng ko nhiều trường cho lắm. Cũng có khi mắm học trường gì cạnh nhà thờ Cha Tam, bé bằng 1/3 trường Hùng Vương hehe.
    Tôi đại diện cho tôi, ko muốn ai đại diện cho tôi

Like
    96
    Chưa có học trường nào khu Cholon cả

Nhớ cô giáo chủ nhiệm năm đó gầy như que tăm vậy mà cô khỏe kinh. Có một hôm đi học, vừa làm bài đem lên bàn cô nộp mặt mũi tối sầm ngã lăn quay. Một mình cô bế mình chạy xuống phòng y tế, chắc tại mình cũng bé như cái kẹo.

Sang năm cấp 2, nguyên năm lớp 6 xõa tóc lù xù vì tự ti ngoại hình đến nỗi nhỏ bạn trong lớp nó nói mãi mới cột lên. Lớp 7 được chọn đi thi văn cấp quận giải khuyến khích. Mừng húm đem cái bằng khen dìa treo lên tường đi qua đi lại ngắm miết. Đến khi rách bươn mới đem đi cất. Sau nhiều lần chuyển nhà không nhớ còn giữ không.

Nhớ học chung với thằng bạn tên Thái Vũ tụi nó hay ghẹo Thái dúi. Nó vừa học dốt lại quậy phá. Mình bị bắt ngồi chung với nó, 2 đứa đâu có ưa gì nhau. Lấy phấn kẻ ranh giới, lấy cặp ngăn phân chia ghê lắm. Có hôm gây lộn giằng co sao đó nó đẩy mình té ghế luôn . Còn 1 thăng khác cùng học chung mình cũng không ưa, vừa cù lần dở hơi và hách trong nôi khủng khiếp, đứng gần nó một chút là muốn xỉu luôn, nó cuồng 1 nhỏ khác trong lớp xinh nhưng đanh đá lắm. Trong giờ học, không lo học lo viết giấy tỏ tình, nhờ mình chuyển dùm. Tới tay con nhỏ đó nó xé tan nát. Nhìn cái mặt thằng đó buồn so, chả thấy tội nghiệp, chỉ thấy đáng đời nó .

Những năm cấp 2 đi bộ nhiều nhất, vì tan học sớm nên đi từ trường mình sang trường chị ngồi đó chờ phụ huynh đón. Đối diện trường chị là nhà thờ công giáo có khuôn viên rất rộng, hồi nhỏ xíu xiu hay chạy chơi. Thường ngồi bên đó chờ. Rất thích cái không gian yên tĩnh thoáng mát ở nơi đó. Nhiều người cũng hay vào đó ngồi học bài, thơ thẩn hay trông đợi điều gì đó. Có hôm gần đến Giáng Sinh, thấy mấy anh chị trong nhà thờ bày đồ trang trí ra bán gây quỹ.
    Ừ thôi em về, chiều mưa giông tới...

Like
    828
    Hồi học cấp I, cứ mỗi mùa hè là đi lụm hạt bàng. Chỉ nhớ là mỗi buổi chiều như thế, thì bán đủ tiền mua 2 quyển tập giấy đen. Hồi đó giấy trắng là thứ hiếm và đến năm cấp II mới có xài.

Lớn tẹo, theo bọn bạn đi bào hạt bắp. Mỗi thúng tương đương với 5 cây cà rem sữa.

Năm cấp III thì chỉ đi buôn heo lậu nên cũng chả có gì vui. Mỗi cái nhà có xe máy và có ...nghề nghiệp ổn định nên dễ cua gái. Năm lớp 9 đã ôm cây guitar rồi, mà đến giờ vẫn ...như xưa. Tức cũng gãi như gãi đít ngựa

Chuyện điểm không dám nói, vì cho tới giờ này vẫn ... ao ước được đậu đại học

Like
    3,392
    Dẫu gì cũng kể chút kỹ niệm xưa chớ.

Hồi năm học 12 mình đã biết ghiền trà.Hôm đó vào giờ chơi ,đi ngang qua phòng các thầy cô uống nước.Nghe chuông reo,các thầy cô vội vã xuống lớp.Mình lẻn vào phòng rót ly nước trà và chễm chệ ngồi uống nhâm nhi như các thầy.Bổng thầy Ba Trương,một người thầy khó nhất trường quay trở vào,gặp mình đang uống trà nên thầy hỏi:
    -Thầy chưa xuống lớp à!?
    Mình quay mặt chỗ khác và đáp nhanh:
    -Xuống liền!
    Thầy Trương ra khỏi cửa phòng mình cũng vọt lẹ.

Sau nầy mới biết.Thì ra là ổng quên cái kính mới,còn kính ổng đang mang đã cũ,nên không nhận ra mình.Hú hồn!
    Khó quá, không thèm ký

Like
    419
    Quote Được gửi bởi gaixuan View Post
    Sang năm cấp 2, nguyên năm lớp 6 xõa tóc lù xù vì tự ti ngoại hình đến nỗi nhỏ bạn trong lớp nó nói mãi mới cột lên.
    Giờ mặt lì (Đối với đàn ông) hoặc hoang tưởng (Đối với đa phần phụ nữ) rồi nên hết tự ti phải ko?

Tưởng em học ở khu Cholon chứ, chứ nếu cùng trường có khi thế nào cũng biết anh. Có 1 điều người lớn ít biết vì cuộc sống tất bật, đối với họ khi chuyển nhà nhiều khi vì công việc, vì xích mích bà con, chòm xóm...hay gì đi chăng nữa nhưng họ cũng đã lấy đi 1 ít cảm xúc của tuổi thơ con nhỏ rồi. Bạn bè chung lớp, mấy đứa chung xóm, 1 góc trong trường, ở khu chợ hay khu nào trong xóm, tất cả đều mất hết vì chuyển sang chỗ khác sống. Thế giới con nít nó khác, những thứ đó cũng quan trọng lắm.

Mà công nhận con gái nên già trước tuổi dữ hen, lớp 6 đã tự ti rồi sao? Lớp 3 anh đã bắt đầu biết thích gái nhưng mãi cho đến lên cấp 3 vô cái trường Phú Nhuận ngó thấy mình gần như lùn nhất trường thì anh mới có cảm giác đó.

Mà lớp 6 em nhớ nặng nhiu kg ko mà kêu nhẹ? Anh nhớ hình như mình nặng có 25 kg thì phải, hôm nào tìm được hình lớp 4 lớp 5 scan lên cho xem.

Like
    1,303
    Hồi cấp 2, tới mùa khô là ban đêm phải ra suối ngủ để canh nước về. Do rẩy nằm ở khúc dưới nên chỉ ban đêm khi khúc trên ngta nghỉ tưới thì mới có nước chảy về, lúc đó mới cho chạy máy (diesel) bơm lên hồ chứa, sáng hôm sau người làm mới bơm từ hồ ra tưới tiêu (hồ tiêu). Đêm nào cũng xách đèn sạt ra suối vừa học bài vừa nghe tiếng nổ của máy bơm bình bịch. Nhiều khi nữa đêm hết nước, nguyên cả khu nghe tiếng máy rú lên là í ới gọi nhau, vì có người ngủ quên ko biết.
    Đến khi suối cũng cạn ko còn nước, buổi sáng trước khi đi học đc tập thể dục bằng cách khiên đá cây bỏ zô gốc tiêu thay nước tưới. Mỗi gốc bỏ 1 cây đá + tủ rơm thì cầm cự đc 4-5 ngày, nhưng cũng may là tới lúc này cũng sắp mưa nên cũng đỡ.
    Sau này ko biết ông thợ nào phát minh ra đc cái máy xay tiêu (tức là làm cho hột tiêu tách ra khỏi buồng (quầy) tiêu chạy động cơ điện vừa nhanh vừa khỏe, chứ hồi xưa toàn dùng chân đạp ko, riết rồi chân dính mủ tiêu đen thui, đến nổi vô lớp chỉ cần nhìn chân là biết nhà đứa nào tiêu nhiều.
    Khoảng tháng 3-4 âm lịch là tới mùa thu hoạch rộ, đồng thời cũng là mùa mưa và mùa thi, lúc đó lại vừa học bài và vừa canh ông trời, nắng thì đem tiêu ra phơi, còn hể mưa là bỏ hết mọi việc chạy ra dọn vô, nếu chậm tiêu bị ướt thì vừa nhẹ kí vừa bị mốc, mất giá. Lăn lộn như vậy nên người lúc nào cũng dính đầy đất đỏ và đẫm hương tiêu, còn quyến rủ hơn mùi Xà-neo, bởi đó là mùi tiền.
    Dù cơ cực, nhưng đó là thời điểm đáng nhớ nhứt, lên cấp 3 học ở Sài gòn, tuy ko còn vất vã nhưng phải học ngày 3 buổi để thu hẹp cái khoảng cách giáo dục giữa nông thôn và thành thị, thế là cái gọi là tuổi thơ nó đi qua mà ko để lại chút j để mà đáng nhớ.

Sent from my SH-13C using Tapatalk 2
    Đốt phim.

8. 7 thành viên Like bài viết này:

Like
    419
    Thật ra tuổi thơ với mình chẳng phải cứ ăn sung mặc sướng mới gọi tuổi thơ. Nhiều khi kể ra đây những kỷ niệm đẹp thôi, chứ gaixuan nhớ ko lầm hồi nhỏ bê hủ tíu (Hay bê nước ta?) chết mịa, mình cũng bị mấy ông già lừa uống cafe ko trả tiền rồi bị mẹ cho ăn đòn sống dở chết dở. Rồi cãi nhau, đấm đá với quán nước bên cạnh vì giành khách, chiện bình thường ở lề đường mà thoai. Có mấy ai sướng từ nhỏ, chỉ khác trong đầu họ có lưu lại hình ảnh đáng nhớ với mình hay ko mà thôi. Dù sao mọi thứ cũng đã qua, nghèo hay giàu cũng chẳng là cái tội, kỷ niệm vẫn cứ là kỷ niệm.

Like
    3,392
    Đọc hồi ức của onggia mà phát sợ.Đúng là tuổi học trò của onggia chẳng khác nào được tôi luyện để sẳn sàng thành con người đầy đủ tính cách lao động .Tuổi trẻ mà được tôi luyện như thế ,sau nầy lớn lên thì đâu còn việc gì không làm được,đâu còn việc gì mà ngán ngại.
    Bản thân onggia chắc giỏi nhiều việc ?
    Khó quá, không thèm ký

11. Thành viên Like bài viết này:

Like
    86

Re: Những kỷ niệm dưới mái trường...

Hắn ko kể chuyện hắn từ cấp 2 trường làng nhảy thẳng vô cấp 3 Lũ Heo Phì đấy bác cả. Thời của ông già gần như là thời thịnh nhất của LHP, điểm vào chắc trên trời chứ ko dễ dàng như thời của mình

Sent from my Galaxy Nexus using Tapatalk 2

13. Thành viên Like bài viết này:

Trang 21 / 26 FirstFirst ... 1618192021222324 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết