View Poll Results: Bạn có làm những việc dưới đây ko?

Voters
13. You may not vote on this poll
  • Có dùng nước giặt đồ để dội cầu, nước cuối...

7 53.85%
  • Dùng nước sôi tráng sơ chén dĩa để loại bớt dầu mỡ trước khi rửa.

3 23.08%
  • Bạn có ngâm đồ trước khi giặt? (để tiết kiệm xà bông)

9 69.23%
  • Không xin thêm bọc ny lông khi mua đồ ? (có lúc ko cần bao ny lông ,..)

9 69.23%
  • Tách bọc ny lông ra riêng để bán ve chai?

4 30.77%
Multiple Choice Poll.
Trang 1 / 10 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 96
    Like
    136

Bạn đã làm gì để "hành tinh xanh" ?

lập cái poll để xem hiểu biết về hành tinh xanh.
    Trước mắt chỉ nghĩ ra mấy cái này. Có ai biết thì xin bổ sung.
    Tui vote trước nha!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

thiệt tình thì cái này biết hồi học tiếng Nhật! Thấy rất là đời thường, 0 phải cao siêu gì hết!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

bà con mắc cỡ hay sao 0 nói gì hết vậy ta? ko có thêm ý kiến gì nữa hết!

Vụ giặt đồ thì nước cuối thường rất trong. Cái đó mà đem đổ thì uổng. Để nguyên rồi đem dội wc thì đỡ 1 mớ.
    Được sửa bởi thuongshoo lúc 11:05 ngày 05-05-2010 Reason: Bổ sung bài viết
    Quote Quote

Like
    26
    Em chẳng làm việc gì trong mấy việc trên cả. Không thiếu nước nên chả bao giờ để dành nước cuối cả. Còn không có nhiều thời gian nên ít ngâm xà phòng ( dù biết ngâm sạch hơn chứ ). ==> Chả Vote được cái nào cả

Like
    529
    Thủng Sô. Bạn quan tâm tới việc tận dụng ra sao với nguôn nước sau khi giặt mà bạn quên, bỏ qua vụ bột giặt thì cũng hơi tiếc.

Giới thiệu đến bạn loại xà phòng vi sinh hiệu Bonwash. Với loại xà phòng này sau khi giặt giũ xong ban có thể dùng ngay nước ấy để tưới cây. Quan tâm tới môi trường thì dùng nó trong sinh hoạt nhé (Đây là 1 loại xà phọng của người Việt Nam sản xuất, đã bán trong nước hơn 7 năm nay)
    Được sửa bởi dly lúc 06:46 ngày 06-05-2010

Like
    136
    bạn gon87 nói nghe oải quá!

Nước sạch rất hiếm đó bạn! Rất nhiều người vẫn ko có nước sạch để xài. Ở VN cũng vậy đó! Mấy quận ven lình xình là thiếu nước hà!

Còn việc ngâm đồ thì có vẻ bạn chưa nấu ăn lần nào hết! Chả lẽ bạn bỏ đồ vô thau rồi ngồi coi cái thau hả?

Chả lẽ bạn chưa bao giờ đi siêu thị? hay mua nước mía siêu sạch? Một ly nước mía siêu sạch vừa đi bộ vừa uống thì thiết nghĩ 0 cần thêm bọc ny lông làm gì.

Như mình đã nói. Mình mong các bạn đóng góp thêm mẹo vặt, chuyện nhỏ. Chủ tâm là làm chuyện nhỏ thôi!

Mà hình như 0 edit được poll đúng ko?

@TOM: cám ơn chú! Mới search thử thì bất ngờ là ở VN có cái này. Để bữa nào xài thử coi.

Có lần đọc báo thấy có 1 chú góp ý cực hay cho việc thay bóng dây tóc bằng compact. Chú đó nói là việc đó tốn tiền mà lại ảnh hưởng nhiều người. Vì vậy chỉ vận động chứ 0 bắt buộc. Tui suy diễn thành triết lý Có những thay đổi rất khó khăn vì phải nhiều tốn tiền, phải căng đầu óc lên, gắng sức. Tuy nhiên có những thay đổi chỉ đơn giản là thay đổi suy nghĩ, hành động mà ko cần phải cao đầu hay nâng vai, hay phải cố gắng, gồng gân, "lên gân"....

Hôm nay đi mua zoom cho cái di động i900, rồi xuống Q6 nhà nhỏ bạn. Nhỏ đi làm chưa về nên vô công viên(cv) Phú Lâm ngồi chơi. Phải nói công viên giờ sạch sẽ hơn nhiều! Vô ngồi bờ hồ thấy mát mẻ ghê! Quanh hồ có treo bảng "nguy hiểm! Hồ sâu! Cấm câu cá". Thầm nghĩ hồ này ko biết có cá ko mà cấm.

MÀ ở cuối hồ theo chiều gió thì rác ơi là rác. Suy nghĩ hoài thấy cũng hơi nản. Trong cv đa số là ăn mặc lịch sự chạy bộ, chơi thể thao. Quận thì trình độ văn hóa cũng cao, mức sống là quá là ok rồi! Vậy mà vụ xả rác vẫn cực kì tệ! Không tương xứng với nhau! Mà vụ xả rác thì đã vận động, tuyên truyền rất lâu rồi!

Mà khu vực này có nhiều người Hoa sống thiệt!

Hồi đi đoạn đường Bến Lò Gốm đi dọc con rạch. Trời ơi! tui vừa chạy xe vừa ụa. Thúi chịu ko nổi! Rác quăng tứ tung. Bó tay luôn!

vụ xả rác thì chả biết nói sao. Trong thời gian đầu vận động thì tui thấy người ta nói là ko có thùng rác nên 0 bỏ đúng nơi được. Tui thấy thùng rác thật sự cũng phải đáng quan tâm. NẾu làm ko khéo thì mùi của mấy thùng đó bay lên. Thành ra mất ý nghĩa của cv khi chỗ nào cũng nghe mùi đó. Mà khi vừa vô thì thấy có 1 chị đi lượm chai ở gần 1 cặp đang ôm nhau. Đối diện cv là trường trung cấp thủy sản. Chắc là sv gần đó!

Kỳ rồi có ra Vũng Tàu. Từ nào nghe chê VT rác thì nay mới thấy tận mắt. Tui mới vừa xuống biển thì có cái bọc ny lông dài 1m quấn chân tui liền Vậy mà dân mình vẫn cứ tắm cứ cười. Dòm họ tui thấy dân mình sao dốt chịu 0 nổi. MÀ đi hết tp VT cũng chả thấy tấm biển nào cổ động cho việc tp xanh. Cv Phú Lâm cũng vậy! Sốc quá chăng? Sợ tác dụng ngược?
    Được sửa bởi thuongshoo lúc 10:31 ngày 08-05-2010

Like
    86
    Tớ thì chỉ mong các ông Nhà Nước đừng có " Phòng mở máy điều hòa, mở cửa sổ, bật máy quạt hướng ra cửa sổ mới ghê"

Ấy thế là nó xanh thêm tí rùi.

Like
    828
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Tớ thì chỉ mong các ông Nhà Nước đừng có " Phòng mở máy điều hòa, mở cửa sổ, bật máy quạt hướng ra cửa sổ mới ghê"

Ấy thế là nó xanh thêm tí rùi.
    Học đâu ra cái thói xấu dữ vậy không biết!!!!
    www.xdata.vn

Dịch Vụ Lưu Trữ Máy Chủ Tốt Nhất Tôi Đã Chọn

Like
    0
    Giẩy hỉ mũi mỗi lần hỉ xong mình giữ lại, vì sau khi rỉ mũi khô đi mình lại hỉ mũi được tiếp, tính ra mỗi tờ giấy phải hỉ mũi được gần 20 lần, tiết kiệm, giảm lượng giấy tiêu thụ, giảm lượng khí thải do nhà máy thải ra, giúp hành tinh xanh sạch đẹp.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi grnleaf View Post
    Giẩy hỉ mũi mỗi lần hỉ xong mình giữ lại, vì sau khi rỉ mũi khô đi mình lại hỉ mũi được tiếp, tính ra mỗi tờ giấy phải hỉ mũi được gần 20 lần, tiết kiệm, giảm lượng giấy tiêu thụ, giảm lượng khí thải do nhà máy thải ra, giúp hành tinh xanh sạch đẹp.
    Cách làm của bác rất hay, nên mở rộng phạm vi áp dụng ra những vị trí khác nữa ợ

Like
    1
    Quote Được gửi bởi grnleaf View Post
    Có thiệt không trời.

Một cách tiết kiệm hộp xốp, bao nilông. Thay vì ra quán cơm mua một phần cơm đem về thì ta nên ăn tại quán, như vậy tiết kiệm được một cái hộp xốp hoặc bao nilông vừa đỡ mất thời gian ngồi rửa tô ở nhà.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi dly View Post
    Giới thiệu đến bạn loại xà phòng vi sinh hiệu Bonwash. Với loại xà phòng này sau khi giặt giũ xong ban có thể dùng ngay nước ấy để tưới cây. Quan tâm tới môi trường thì dùng nó trong sinh hoạt nhé (Đây là 1 loại xà phọng của người Việt Nam sản xuất, đã bán trong nước hơn 7 năm nay)
    ôi giờ mới nghe đến Bonwash, sao đi siêu thị không thấy bán thằng nì nhỉ.
    mình toàn dùng omo, đợt trước có tham gia vẽ ủng hộ hành tinh xanh.
    ngoài ra nghe nói tiết kiệm giấy cũng là vấn đề làm hành tinh thêm xanh vì gỗ làm ra giấy mà .

Trang 1 / 10 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết