Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10
    Like
    0

Cần 1 sự chia sẽ cho quyết định của mình

Có những thời điểm thật sự khó khăn nhất trong cuộc sống để quyết định cho cuộc đời mình. Nhưng mình muốn được mọi người chia sẽ

Mình đam mê CNTT rất nhiều. Từ lúc phổ thông mình đã dành rất nhiều thời gian để làm quen học hỏi về máy tính. Sách và báo về Tin học của mình hiện tại rất nhiều. Cả trọn thời phổ thông mình học ở trường rất kém và mất kiến thức căn bản rất nhiều, đặc biệt là Toán - Lý - Hóa. Những dẫu sao mình cũng đã tốt nghiệp vào năm 2007.

Sau thời gian đó mình đi học Trung cấp CNTT ở 1 trường ở TP. Kết quả sau 2 năm vật lộn mình cũng ra trường với bằng loại giỏi. Sở dĩ qua dễ dàng vì chương trình TC chỉ học đa phần những môn chuyên ngành. Đối với mình những môn chuyên ngành việc học rất dễ dàng.

Cuối năm 2009 mình có đăng ký học Aptech vào buổi tối và bang ngày thì học liên thông CĐ. Chương trình học Aptech đối với mình hiện tại thì không có gì khó cả. Nhưng CĐ là 1 khó khăn thật sự, nào là toán - lý - hóa và vô số những môn 'không chuyên ngành'. Đến bây giờ thì kết quả CĐ của mình rất tệ, và mình thấy sẽ chẳng đi đến đâu nếu vẫn bám trụ với CĐ, nếu vẫn ở lại học CĐ thì mình chỉ có thể tốt nghiệp loại TB mà thôi. Ý định của mình là nghĩ CĐ để dành nhiều thời gian cho Aptech để có kết quả tốt nhất và tìm 1 trường nào đó để học Anh văn luyện thi IETLS để sau khi hoàn thành Aptech tiếp tục liên thông GreenWich hay du học nếu có thể.

Cái khó là ba mẹ vẫn muốn mình học CĐ với lại mình từng mơ ước sẽ là 1 giáo viên CNTT. Nếu muốn làm giáo viên thì cần bằng ĐH chính quy... . Với lại nay đi làm việc gì người ta cũng yêu cầu CĐ ĐH...

Hy vọng được các bạn chia sẽ
    Quote Quote

Like
    58
    Không nên đâu, bằng CD rất quan trọng đó bạn. Không có bằng CD-DH thì sau này ban sẽ vướng nhiều thứ.
    Aptech chẳng qua chỉ đề lấy kỹ năng, kỹ năng thì trước sau gì cũng có thể có. Chứ cái bằng chính quy thì sau này sẽ khó lấy.

Like
    0
    bạn muốn chở thành một người thành công thì bạn phải giỏi trong lĩnh vực bạn lựa chọn. Đó không phải là bằng cấp không phải là lương cao mà đó chính là thực tài của bạn. Vứt bằng cấp sang một bên vứt cái phù phiếm sang một bên. Cố gắng đạt được cái cao nhất trong khả năng của mình. Người giỏi khó tìm nhưng mình phải luôn cố gắng đạt được sự thành công trong công việc mình lựa chọn. Luôn học hỏi và tìm tòi sâu sắc trong công việc của mình. Chúc bạn thành công

Like
    0
    Cứ tiếp tục học chính quy nếu có thể. Chú trọng học mấy môn cơ bản Toán, CTDL sau này làm gì cũng dễ. Nếu không mãi mãi cũng chỉ là thằng làm CRUD

Like
    0
    bằng cấp chẳng qua là một tờ giấy suốt đời ở trong góc tủ hay một xó nào đó.

Quan trọng là kiến thức, cái này mới là sự quyết định của tuơng lai.

Nhiều người đang học Đại học, rồi bỏ ngang, tự mình làm và thành công.

Không điển hình đâu xa. Vikhoa nè, học DH Luật năm 3, bỏ ra làm DDTH và thành công

Like
    0
    Bạn đam mê tin học mà mơ ước làm một giáo viên tin? E rằng bạn sẽ vỡ mộng khi được đi làm giáo viên.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi darshana View Post
    Bạn đam mê tin học mà mơ ước làm một giáo viên tin? E rằng bạn sẽ vỡ mộng khi được đi làm giáo viên.
    Mình học SP Toán Tin, phải bỏ nghề giáo đây Nhiều vấn đề bức xúc trong giáo dục.

Like
    0
    - Có suy nghĩ rồi thì cứ thế mà làm, còn đắn đó gì nữa.

Like
    0

Cần chú ý !

Mình đoán thế nào cũng sẽ có 2 chiều ý kiến khác nhau. Giữa bằng và thực tài. Mình biết có 1 số người luôn giữ vị trí cao nhưng chẳng có bằng gì cả và cũng có khá nhiều người ngồi trong cơ quan nhà nước, xơi trà với bằng ĐH, tiến sĩ thạc sỹ gì đó. Họ không có tài nhưng vẫn có trà để xơi...

Mình không chê chương trình học CĐ, DH Việt Nam... Nó rất hay, hay ở những môn chuyên ngành vì nó rất cần thiết, mặc dầu giáo viên dạy còn rất lan man và không đủ giỏi để dạy những môn đó. Mình chỉ hơi mệt ở những môn Toán - Lý - Hóa, Công sản và triết... Mình không giỏi học thuộc bài. Hóa học thì có liên quan gì đến tin học nhỉ? Chỉ buồn vì những thầy cô dạy những môn đó rất áp lực đối vơi sinh viên, nhà trường cũng cực kỳ áp lực...

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi xpfan View Post
    Cứ tiếp tục học chính quy nếu có thể. Chú trọng học mấy môn cơ bản Toán, CTDL sau này làm gì cũng dễ. Nếu không mãi mãi cũng chỉ là thằng làm CRUD
    Mình đầu hàng môn toán rồi, chỉ mới có toán 1 mà đã 'ngu người' rồi. CTDL thì dễ rồi...

Quote Được gửi bởi nguyenlongvn2004 View Post
    bạn muốn chở thành một người thành công thì bạn phải giỏi trong lĩnh vực bạn lựa chọn. Đó không phải là bằng cấp không phải là lương cao mà đó chính là thực tài của bạn. Vứt bằng cấp sang một bên vứt cái phù phiếm sang một bên. Cố gắng đạt được cái cao nhất trong khả năng của mình. Người giỏi khó tìm nhưng mình phải luôn cố gắng đạt được sự thành công trong công việc mình lựa chọn. Luôn học hỏi và tìm tòi sâu sắc trong công việc của mình. Chúc bạn thành công
    Một chia sẽ rất sâu sắc. Cảm ơn bạn!

Quote Được gửi bởi Mr.Triết View Post
    bằng cấp chẳng qua là một tờ giấy suốt đời ở trong góc tủ hay một xó nào đó.

Quan trọng là kiến thức, cái này mới là sự quyết định của tuơng lai.

Nhiều người đang học Đại học, rồi bỏ ngang, tự mình làm và thành công.

Không điển hình đâu xa. Vikhoa nè, học DH Luật năm 3, bỏ ra làm DDTH và thành công
    Bạn em giỏi Tin học lắm, nhưng nó đang học Quản trị kinh doanh theo lời gia đình. Tất nhiên kết quả không k dc tốt lắm. Tại sao lại như vậy nhỉ? Nó muốn bỏ ngang lắm, nhưng gia đình lại k cho... đối với họ ĐH là danh dự.

Quote Được gửi bởi BizCom View Post
    - Có suy nghĩ rồi thì cứ thế mà làm, còn đắn đó gì nữa.
    đắn đo lắm sao không chứ! Mình sợ sẽ k dc học những môn chuyên ngành khác của CĐ ĐH sẽ thua thiệt mọi người sau này. Nhưng mình nghĩ sẽ tự học được những môn đó! Chỉ cần biết tên môn, đi mượn quyển giáo trình, lên mạng tìm tài liệu, ra nhà sách tìm sách đọc, nghiên cứu... thì sẽ ra thôi.

Mình nghĩ Anh văn rất quan trọng, giỏi Anh văn sẽ giúp mình làm được nhiều thứ hơn sau này. Quyết định nghĩ để học Anh văn k nhỉ?

Àh! Bằng bachelor của Greenwich với bằng ĐH của VN nhà tuyển dụng sẽ xem trọng cái nào hơn nhỉ? ĐH VN mình thấy học nhiều quá, áp lực thời gian ở trường rất nhiều... làm cho Sinh viên học kiến thức cũng lan man theo, đến khi ra trường thì áp dụng k được bao nhiêu.
    Được sửa bởi . . lúc 12:22 ngày 26-03-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    eo`
    cả nhà Spam qa' ha
    thui thui đi nào pà con ơi!^^
    Hãy tự bít mình đang làm gì, và mình cần gì bạn ah`?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

HỌC LÀ CON ĐƯỜNG ĐI ĐẾN THÀNH CÔNG NHANH NHẤT NHƯNG KHÔNG PHẢI LÀ DUY NHẤT
    bạn ah`^^
    Được sửa bởi mytram.mci lúc 13:19 ngày 26-03-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết