Trang 5 / 88 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 879
    Like
    19
    Quote Được gửi bởi chérie View Post

Đến Quảng Trị cũng là dịp để bạn thưởng thức những nét độc đáo của ẩm thực nơi đây. Ở đây cũng có nhiều sản vật nổi tiếng như: Nem chợ Sãi, vải La Vang; khoai quán Ngang, dầu tràm Đại Nại; cá bống Bích La, gà Trại Lộc… Song có lẽ, có một món ăn khá nổi tiếng ở Quảng Trị - đó là món cháo Vạt giường và lòng thả. Đặc biệt, cháo Vạt giường là món ăn mà nhà thơ Nguyễn Duy rất mê khi đến Quảng Trị, ông xem đặc sản này là một trong những món ăn đặc sắc nhất trên đường xuyên Việt.

Cháo Vạt giường là kiểu cháo nấu bằng sợi bột gạo nấu với cá tràu (cá lóc). Cá làm kỹ, đem um hay tao với mỡ hành, gia vị cho thấm rồi cho vào nồi nước nấu sôi, sau đó mới thả những sợi bột gạo vào, điểm thêm chút hành. Cháo Vạt giường có mùi thơm vị nồng đặc biệt của củ nén (một loại gia vị quen thuộc ở Quảng Trị có hình dạng như củ hành).
    Món lòng thả hay còn gọi là lòng sả do tính chất chủ yếu của gia vị này, khi nấu người ta thả lòng vào nồi nước, sau đó đánh tiết heo hay tiết vịt cho tan vụn, nêm gia vị đổ vào nồi, đun đến khi sôi thì múc ra tô có chút gạo hay đậu xanh nhừ, có thêm một ít lòng chay. Kiểu nấu cháo này được người Quảng Trị rất thích.
    Tớ là người Quảng Trị nên có đính chính một vài từ.
    1. Củ Ném chứ không phải Củ Nén. Là một loại gia vị có mùi rất đặc sắc không giống củ hành ta hay hành tây.
    2. Cháo Vạt giường phổ thông gọi một dạng Bánh Canh, nhưng làm bằng bột gạo.

Không biết Cherie có phải dân Quảng Trị không, nhưng những bài viết (Có lẽ sưu tầm) đâu đó, nhưng sự trãi nghiệm là đi chợ Sãi ngồi chò hỏ ăn cháo Vạt giường thì không còn gì bằng. Đặc biệt các món ăn thường rất cay và mặn. Nếu cháo này mà ăn vào thời tiết se lạnh khoảng tầm tháng 10 - 12 thì không còn gì bằng.

@Ku Gà nếu Xuyên việt lần này ngang qua Quảng trị gặp mùa này thì rất nóng nhưng nhớ Từ Đông Hà chạy về làng Gia Độ ăn dưa hấu hay ghé làng Tôi An Giạ Thôn ăn chắt chắt http://www.hodinhvietnam.com/vie/ite...523#itemdetail Tham khảo ở đây http://www.hodinhvietnam.com/vie/ite...523#itemdetail

Chúc Ku Gà thượng lộ bình an

Like
    529
    Quote Được gửi bởi dinhbaochau View Post

Chúc Ku Gà thượng lộ bình an
    Sơn móng tay, móng chân chưa con?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi dinhbaochau View Post
    Tớ là người Quảng Trị nên có đính chính một vài từ.
    1. Củ Ném chứ không phải Củ Nén. Là một loại gia vị có mùi rất đặc sắc không giống củ hành ta hay hành tây.
    2. Cháo Vạt giường phổ thông gọi một dạng Bánh Canh, nhưng làm bằng bột gạo.

Không biết Cherie có phải dân Quảng Trị không, nhưng những bài viết (Có lẽ sưu tầm) đâu đó, nhưng sự trãi nghiệm là đi chợ Sãi ngồi chò hỏ ăn cháo Vạt giường thì không còn gì bằng. Đặc biệt các món ăn thường rất cay và mặn. Nếu cháo này mà ăn vào thời tiết se lạnh khoảng tầm tháng 10 - 12 thì không còn gì bằng.
    Chérie ko phải người Quảng Trị, cũng có ghi là kinh nghiệm về Quảng Trị là của bạn em chứ ko phải của em. Chỗ nào có ngoặc kép là Chérie trích lại, những cái khác là đã từng biết, từng ăn và thích.

Khi đọc cháo vạt giường thì thấy lạ hoắc vì thấy cũng hơi giống bánh canh mẹ bạn ở Quảng Bình nấu cho ăn, nhưng lại có vài chỗ khác khác. Huế và QB thì đã nhiều lần, nhưng chưa ở lại Quảng Trị bao giờ. Chỉ đi ngang qua, cảm ơn đính chính của bác dinhbaochau.

Mà củ nén hay củ ném có giống "củ hành tăm" mà người Hà Tĩnh với người Nghệ An hay gọi? Loại hành nhỏ, củ chỉ bằng đầu ngón tay út, hình tròn, phần lá thuôn dài và nhỏ hơn lá hẹ? Rất thơm, và thường được cho vào cháo cá hoặc các món ăn có cá hoặc thủy sản da trơn để khử mùi tanh? Ko biết bác dinhbaochau có biết?

Like
    27
    hoành tráng quá nhở
    Chữ ký đã được dofollow =))

Like
    247
    Quote Được gửi bởi dly View Post
    Bác Dê cho con hỏi đây là ý gì ạ ?

Like
    529
    Lúc nào cần thì nhận diện

Like
    583
    Quote Được gửi bởi dly View Post
    Quote Được gửi bởi bihoctinhoc View Post
    Bác Dê cho con hỏi đây là ý gì ạ ?
    Ai cũng biết hắn là 'thagnv' - Thả Gà.

Vậy nếu... móng mà không sơn đỏ thì...
    ___ W ___

Like
    22
    Bác đi đường Trường Sơn bằng xe máy công nhận cũng cũng thấy nó phiêu lưu :P.
    Em thì không được đi xe máy nhưng trên cái lộ trình bác đi em cũng qua được nhiều chỗ rồi, nên em cũng có một số ý kiến.
    Bác đi chủ yếu là ăn uống thì cái chi phí ăn uống 100/ ngày hơi bị phiêu lưu. Đi nhiều mệt ăn phải nhiều, chưa kể các đặc sản. Vì vậy em thấy ăn 2 bửa chính mỗi bửa 50, 2 bửa phụ mỗi bửa 25k là thích hợp. Tính ra khoảng 5 triệu tiền ăn. Các dịch vụ ở mấy vùng núi Tây Bắc, Đông Bắc cũng chưa phát triển nhiều nên buổi tối mà có đói phải chuẩn bị trước chứ kiếm không ra cái gì ăn .
    Xăng nhớt thì em hông rõ biết nhưng xe chạy được như vậy cũng hay lắm :P.
    Về phần chương trình thì em thấy Ba Bể đi mất cả buổi chiều và có nhiều chỗ để đến lắm. Như ao tiên, thác ở các bản(tên gì em quên rồi). Quan trọng 1 điều là nếu du lịch trên sông để ngắm các cảnh thì nên đi từ đầu nguồn rồi xuôi về phía hồ Ba Bể. Nhưng nếu như vậy thì hông biết làm sao để đem chiếc xe theo?
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    146
    Em xin chân thành cám ơn các bác nhiều nhiều. Hình cập nhật hằng ngày em sẽ post trực tiếp lên facebook của mình thông qua 3G hoặc GPRS của Viettel, địa chỉ thì nằm ở dưới chữ kí của em.

Sáng mai 5h em lên đường rồi ạ, nếu có dịp ghé vào làng chơi mà ko viết được tiếng Việt các bác thông cảm nhé... hehe...

Tạm biệt làng... em ngủ sớm, mai dậy sớm!
    Không đi làm sao tới.

Like
    247
    Quote Được gửi bởi thagnv View Post
    Em xin chân thành cám ơn các bác nhiều nhiều. Hình cập nhật hằng ngày em sẽ post trực tiếp lên facebook của mình thông qua 3G hoặc GPRS của Viettel, địa chỉ thì nằm ở dưới chữ kí của em.

Sáng mai 5h em lên đường rồi ạ, nếu có dịp ghé vào làng chơi mà ko viết được tiếng Việt các bác thông cảm nhé... hehe...

Tạm biệt làng... em ngủ sớm, mai dậy sớm!
    Bác ơi chúc Bác thượng lộ bình an hic ...

Trang 5 / 88 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết