Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9
    Like
    0

Ngạc nhiên Đĩa CD hư là do đâu ?

Red hiện sau khi kiểm tra lại 1 số đĩa đã không nghe khá lâu thì hư hết 13 cái, tiếc ơi là tiếc, giữ đĩa rất kĩ không bị trầy xước gì hết, không có hiện tượng ẩm, chẳng hiểu lý do vì sao đĩa không nghe được, có ai biết vì sao không ? Vì có thể phục hồi được không ? Vì trong đó có nhiều bài hát Red thích lắm
    Quote Quote

Like
    0
    Đĩa Cd đa số là hư do trầy hoặc "mốc" ! nhưng nếu mà đĩa của bạn để dưới ánh nắng trực tiếp hoặc gần nguồn nhiệt thì cũng có thể khiến đĩa bị hư. Đĩa càng rẻ zỏm càng kị mấy thứ này! có một số phần mềm có thể giúp đọc đĩa hư, hoặc nếu máy bạn có cài sẵn NeroBurning thì dùng Explorer của Nero cũng khá tốt, nó chỉ đọc những chỗ nào có thể "cứu" được.
    chúc zui zẻ và "cứu " được nhìu đĩa!

Like
    0
    Có lẽ bạn để gần những chỗ có từ trường như loa hay màn hình vi tínhchẳng hạn . tui cũng đồng cảnh ngộ

Like
    0

Từ trường không ảnh hưởng đến CD

Like
    0
    Bạn cho ? :
    Đĩa không đọc được (có thấy file list khi explorer) hay không nghe thấy gì?

Like
    0
    Xin chia bùn với red nha, tui cũng bị như bạn đó nhưng đĩa của tôi là DVD, không hiểu sao tự nhiên bị hỏng, bỏ vào đầu đĩa mà không thể loading được, thế mới tức chứ, bỏ vào PC thì máy không nhận được là trong ổ Cd_Rom có đĩa, bi giờ tui cũng đang ngồi tiếc đứt rụt đây ....

Like
    0
    Đĩa CD ghi dữ liệu bằng cách dùng "lade" đốt bề mặt đĩa nên không thể nào bị hư do từ trường.Tui thấy bị nhiều nhất là do mốc và do để ánh sáng trực tiếp chiếu vào, ngoài ra còn do đĩa bị cong(chỉ cần độ cong rất nhỏ thôi)do dán nhãn không đều nên khi quay đĩa bị lệch tâm, hoặc là do ảnh hưởng của hóa chất làm hư hoặc "mờ" mặt đĩa..còn gì nữa hông ta....??

Like
    0
    HIX, không chỉ có thế đâu. Có rất nhiều nguyên nhân đê hư một đĩa CD, các bạn ở đây đã liệt kê nhiều rồi, nên mình không có ý kiến. Bạn đến các cửa hàng băng đĩa trên đường HÙYNH THÚC KHÁNG xem có chổ nào nhận chùi CD không? Chùi ở đây có nghĩa là chà bóng bề mặt đĩa. Cho nên, theo cách này, nếu CD không bị nứt hay bị gì gì đó, thì bạn có thể sử dụng lại CD của mình sau khi làm xong.

Like
    0
    Thì bạn Red_kitty nói là đĩa giữ kĩ mà cũng bị hư mà, chứ tui cũng có đánh bóng mặt đĩa đây nè, nói chung là đánh bóng thì chỉ có hiệu wả khi đĩa bị trầy xước chứ hông phải trường hợp này, tui mà gặp mấy cái đĩa bị trầy sâu wá hay đĩa bị lủng lỗ thì tui pó tay luôn!

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết