Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    529

Chiêc máy tính cho SV Khuyết Tật

Chiêc máy tính cho SV Khuyết Tật

Đăng ngày: 27/01/2010 19:52
    Em Bình và chiếc máy tính nhận được.

Cùng chung một mục đích hướng tới người bất hạnh trang http://ww.drdvietnam.comhttp://ww.tinhocxanh.org cùng liên kết với mong muốn mở rộng các hoat động hầu có thể phục vụ được nhiều người hơn. Trong tháng qua DRD Việt Nam đã chuyển tới Tin Hoc Xanh một lá thư với nội dung sau
    Từ: binh le <lebinh07a@gmail.com>
    Ngày: 14:54 Ngày 14 tháng 12 năm 2009
    Chủ đề: THƯ THAM VẤN
    Đến: yenvo@drdvietnam.com

Kính gởi cô Hoàng Yến!
    - Em tên: Lê Văn Bình, sinh ngày 15/12/1989 là sinh viên lớp cao đẳng Tin học, trường ĐH Đồng Tháp. Em cũng là thành viên của CLB chung sức, do các anh chi sinh viên năm tư ngành công tác xã hội tổ chức nữa đó cô.
    - Em có vào trang web DRDvietnam.com, em thấy DRD có chương trình tặng máy cũ cho sinh viên khuyết tật có hoàn cảnh khó khó khăn. Em không biết có chương trình này không và nếu có thì thủ tục xét cấp ra sao. Đồng thời, trong đợt tập huấn kỹ năng vừa rồi em cũng đã được gặp anh Cử và xin được Email của cô Hoàng Yến.
    Đây là Email đầu tiên em viết cho cô Yến. Để trình bày về sự khó khăn của em trong hiện tại. Đầu thư em không biết nói gì hơn là lời chào thân ái và lời chúc sức khỏe gởi đến cô.
    Cô Yến ơi! lúc này em cũng không biết nói những gì để trình bày hoàn cảnh của mình cho cô biết. Từ nhỏ em là một người không khuyết tật, cho đến năm em học lớp 12 thì em phát hiện mình bị một căn bệnh mà bây giời bác sĩ cũng đành vó tay, đó là căn bệnh ung thư xương sau quá trình điều trị bệnh thì em đã bị phẫu thuật đoạn chi, vì thế nên em trở thành người khuyết tật. Gia đình em không có ruộng đất chỉ sống bằng nghề cắt lúa mướn mà em lại bị bệnh nặng, rất may mắn là em được sự giúp đỡ của một người thiện tâm, đã giúp đỡ em trong chi phí điều trị bệnh. Nay bệnh của em đã tạm thời được ngăn chặn, và em cũng đã đi học lại, trong năm học vừa qua em được một người quen tặng cho một bộ máy vi tính cũ để học tập, nhưng đúng thật là không may mắn tí nào, em chỉ mới sử dụng được vài tháng thì nói đã bị hư hỏng nặng, không thể sửa được nữa. Hiện nay, em không có phương tiện để học tập, vì em học công nghệ thông tin nên rất cần máy vi tính. Nay, nghe nói DRD có chương trình tặng máy cũ cho sinh viên khuyết tật có hoàn cảnh khó khăn em rất mừng nên em hơi đường đột viết thư này gởi đến cô để có thể được cô giúp đỡ.
    Em viết văn không được hay lắm có gì mong cô bỏ qua.
    Em rất mong nhận được Email hồi âm của cô.

Chúng tôi đã soạn được một bộ máy tính có cấu hình cao nhất trong những gì quyên góp được từ các nơi gửi về vả anh Kiêt một thành viên lớn tuổi chuẩn bị lên đường tới Đồng Tháp để trao chiêc máy tính cho em, măc dù công việc của anh tại công ty đang ngổn ngang, tối mặt. May sao vừa lúc chúng tôi nhân được tin tại thành phố luôn có xe đưa đón Giáo Viên TP về Đồng Tháp trợ giảng và sẵn long chuyển giúp chiếc máy trên cho em Bình.

Vào ngày 29 tháng 12 năm 2009 chúng tôi đã chuyển máy tới em và hôm nay đã nhận được hồi đáp

Kính chào anh Lý!
    Em vừa nhận được máy tính tồi hôm kia. Hôm qua học cả ngày nên hôm nay mới gởi thư cho anh.
    Đầu thư em xin chúc anh luôn dồi dào sức khỏe và thành công trong mọi lĩnh vực.
    Em không biết nói gì hơn ngoài lời cảm ơn anh và các anh chi trong Tin học xanh đã giúp đỡ cho em. Hôm nay em đã có thể an tâm học tập.
    Em xin hứa sẽ cố gắng học tập thật tốt để không phụ tầm lòng của anh chi trong Tin học xanh.
    Em có gởi kèm hình luôn đó nha anh.
    Trước thềm năm mới em xin chúc anh cùng các anh chi trong Tin học xanh một năm mới an khang thịnh vượng và vạn sự như ý
    Trân trọng kính chào!
    Em Lê Văn Bình. Sinh viên trường Đại học Đồng Tháp
    Cầu chúc em luôn cố gắng và thăng tiến trong việc học

2. Thành viên Like bài viết này:

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi dly View Post

..........
    Chúng tôi đã soạn được một bộ máy tính có cấu hình cao nhất trong những gì quyên góp được từ các nơi gửi về vả anh Kiêt một thành viên lớn tuổi chuẩn bị lên đường tới Đồng Tháp để trao chiêc máy tính cho em, măc dù công việc của anh tại công ty đang ngổn ngang, tối mặt. May sao vừa lúc chúng tôi nhân được tin tại thành phố luôn có xe đưa đón Giáo Viên TP về Đồng Tháp trợ giảng và sẵn long chuyển giúp chiếc máy trên cho em Bình.

Vào ngày 29 tháng 12 năm 2009 chúng tôi đã chuyển máy tới em và hôm nay đã nhận được hồi đáp

Cầu chúc em luôn cố gắng và thăng tiến trong việc học
    Phản đối cái đoạn này

Like
    583
    Quote Được gửi bởi kiettt View Post
    Phản đối cái đoạn này
    Đúng !

Người ta già cả như vậy, ghi là "lớn tuổi" đâu có... tới !!!
    ___ W ___

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi TongNghien View Post
    Đúng !

Người ta già cả như vậy, ghi là "lớn tuổi" đâu có... tới !!!
    Mốt mài chít với tau . . .

Mà nghĩ cũng phải, bữa đó tính cột nó vô xe máy chở xuống dưới rồi. Tra thử trên mạng thấy SG - Cao Lãnh gần 200km cũng thấy lưng nó hơi hơi lạnh, chắc tại già rùi.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    Quote Được gửi bởi kiettt View Post
    Mốt mài chít với tau . . .

Mà nghĩ cũng phải, bữa đó tính cột nó vô xe máy chở xuống dưới rồi. Tra thử trên mạng thấy SG - Cao Lãnh gần 200km cũng thấy lưng nó hơi hơi lạnh, chắc tại già rùi.
    qua cầu Mỹ Thuận quẹo phải đi một đỗi là tới Cao Lãnh - Đồng Tháp đó anh
    Sì Gòn - Cần Thơ chưa được 190km

Hôm đó ku Nghiện nói nó uống nước ngọt mà anh

Like
    2,418
    Cu Nghiện đúng là uống nước ngọt thôi, còn bia thì đổ lỗ mũi mà.

SG - Cao Lãnh hình như chỉ có 160km thôi, nhưng chạy xe một mình nó khác, cột đằng sau cái thùng độc quyền của THX lại càng khác nữa, vì nặng một bên nên đâu có để ngang được. Mà để dọc thì chỗ ngồi chỉ còn chút xíu ngay cái chỏm yên xe. Ngồi kiểu đó chỉ cần ra tới Bình Chánh thôi là rủi có bị chị nào thương mà phát vô mông cũng chả còn cảm giác nữa. Lần đó cu Nguyên còn xúi hay anh đi xe đò, để cu Nguyên chở máy, lúc về hai anh em chạy xe nữa kìa.

Đàng nào thì vụ này cũng thành công tốt đẹp. Nói thêm về DRD VIệt Nam, đây là một tổ chức giúp đỡ những thanh niên khuyết tật nhưng có một cách hoạt động hơi khác thường, đó là khi bạn nhận được sự giúp đỡ của chương trình, bạn phải cam kết (và đương nhiên là thực hiện nữa, không hứa suông giống mấy ông đào đường đâu à) bạn sẽ giúp đỡ một trường hợp khuyết tật khác nữa, đương nhiên là bạn sẽ nhận được hỗ trợ và hướng dẫn của chương trình khi kèm cặp bạn kia. Và cứ thế chương trình được nhân lên theo cấp số như vậy, một thành hai, hai thành bốn, bốn thành tám,... do kiểu đặc thù như vậy nên hầu hết các trường hợp mà chương trình giúp đỡ là sinh viên, và hướng đi là giúp đỡ các bạn tự lập, tự mưu sinh sau này.

Vẫn còn nợ bà con cái rì pọt vụ đi Sóc Trăng, mới đó mà đã một tuần rồi. Bà con ráng chờ thêm vậy, sắp viết xong rồi, đã tới hồi lên xe ở bến Bình Đông Quận 8.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    583
    Quote Được gửi bởi TongNghien View Post
    Mình cũng dự tính uống nước ngọt nè !

Thỉnh thoảng mới pha thêm chút bia cho giảm độ ngọt xuống thôi

Quote Được gửi bởi nino View Post
    qua cầu Mỹ Thuận quẹo phải đi một đỗi là tới Cao Lãnh - Đồng Tháp đó anh
    Sì Gòn - Cần Thơ chưa được 190km

Hôm đó ku Nghiện nói nó uống nước ngọt mà anh
    Có "đứa" già rồi !
    ___ W ___

Bookmarks