Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10
    Like
    0

Rất hay ! Cách xác định dạng chuẩn CSDL nhanh nhất.

Chào các bạn, mình đang học về CSDL, mình thắc mắc, việc tìm chuẩn cũng tương đối đơn giản. Tuy nhiên, trong khi thi, thời lượng làm bài thường không đủ, có cách nào để xác định các dạng chuẩn một cách nhanh nhất không. Pro nào biết chỉ mình với, cảm ơn nhiều nha.
    Quote Quote

Like
    0
    Chuẩn CSDL là gì? mình mới nghe à :|.

Like
    0
    Ý bạn là "chuẩn hóa" cơ sở dữ liệu !?

Like
    2
    Có 5,6 chuẩn j đó. Nắm được đến chuẩn 3 là ok.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi namduong8889 View Post
    Ý bạn là "chuẩn hóa" cơ sở dữ liệu !?
    Đúng rồi, là normolization đó. Có ai biết cách xác định đơn giản nhất không.

Like
    0
    cái này cũng dễ mà. Chuẩn 1 thì mỗi record chỉ có 1 attribute nếu có từ 2 trở lên thì bạn tách ra. Chuẩn 2 thì mỗi phụ thuộc hàm phụ thuộc vào khóa giống nhau nếu có phụ thuộc hàm mà phụ thuộc khóa đó với khóa khác nói nôm na là 2 khóa thì tách ra. Còn chuẩn 3 thì thì chỉ phụ thuộc hoàn toàn vào khóa chính nếu phục thuộc vào khóa khác thì tách ra.

Like
    0
    các bạn có thể làm 1 bài ví dụ cho mình ko ? Cám ơn nhiều nha ! Mai mình thi rồi

Like
    0
    vậy còn cái boycecodd với cái denormalization thì sao, byce-codd thì bỏ qua đi cái Denormalization ai biết làm cái này chỉ hộ mình với

Like
    0

Nói nhỏ nè !

Xin chào , mình là mem mới .Với kiến thức ít ỏi mong đc trao đổi cùng các bạn.Normomalization(Chuẩn hóa dữ liệu: Phức tạp=>Đơn giản) và Denormolization(Phi chuẩn: Đơn giản =>Phức tạp).
    *Chuẩn dữ liệu: có rất nhiều dạng chuẩn.Nhưng ở đây mình chỉ trình bày cách xác định đến dạng chuẩn 3.
    -1NF(dạng chuẩn 1):bạn sẽ có gắng để 1 ô có chứa từ 1 giá trị duy nhất.
    VD : MaNV 001 TeNV LeThanhTrung MaDuAn DA01 DA02(vi phạm dạng chuẩn 1)
    Nếu muốn ko vi phạm thì bạn phải trình bày như sau:
    MaNV 001 TeNV LeThanhTrung MaDuAn DA01
    MaNV 001 TeNV LeThanhTrung MaDuAn DA02
    -2NF(dạng chuẩn 2):phải thỏa 1NF và mỗi thuộc tính của 1 record phải phụ thuộc hàm vào Khóa Chính,nhưng lại ko phụ thuộc vào 1 thành phần của Khóa chính.(vì có thể Khóa chính có thể là Khóa kết hợp từ 2 khóa)
    VD; Ta có Table DuAn:MaNV,MaDuAn,TenPhongBan,MaTruongPhong,ThoiGia n
    Ta có khóa chính là (MaNV;MaDuAn) có nghĩa là từ khóa chính này ta có thể xác định TenPhongBan,MaTruongPhong,ThoiGian
    Nhưng lại phát sinh mâu thuẫn:TenPhongBan,MaTruongPhong lại phụ thuộc hàm vào MaNV (vi phạm dạng chuẩn 2)
    -3NF(dạng chuẩn 3):tất cả những thuộc tính ko Khóa sẽ phụ thuộc hàm vào Khóa chính.
    VD:ta có bảng Nhanvien(MaNV,Phongban,MaTruongPhong)
    Ta có MaNv là Khóa chính và Phongban,MaTruongPhong là 2 thuộc tính ko khóa.
    Ta thấy Phongban,MaTruongPhong phụ thuộc hàm vào MaNV.Nhưng MaTruongPhong lại phụ thuộc hàm vào Phongban(vì nếu biết đc tên Phòng ban ta sẽ xác định đc mã của trưởng phòng thuộc phòng ban đó) nên nó làm vi phạm dạng chuẩn 3.
    Khi đó ta phải tách bảng Nhanvien ra thành 2 bảng: BảngA(MaNV,Phongban);BảngB(PhongBan;TenTruongP hong).
    =================
    Phần trình bày về Chuẩn hóa của mình là như thế, mong các bạn góp ý kiến.Thanks.

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    cho ldqh r=(A, B, C, D) và PTH f ={AB->C, D->C,C->ABD} các ban hãy xác định dạng chuẩn dùm mình 1 cái hjc hjc.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết