Trang 3 / 18 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 173
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi convit_cap_cap
    ...Một bài viết, một ý kiến, có ý nghĩa tích cực hay không, là do sự đánh giá và suy nghĩ của từng người.
    Mình hoàn toàn đồng ý với quan điểm này của bạn. Theo bài báo, mình nghĩ bạn có khả năng và chuyên môn khá sâu về IT. Với 1 người như vậy thì cách bạn đánh giá về các forum IT của VN là hoàn toàn chính xác. Nhưng đây cũng chính là chỗ sai của bạn. Phương tiện truyền thông đại chúng là dành cho mọi người. Nhất là eChip thì chắc hẳn bạn biết độc giả của nó là ai và mục đích hướng tới của eChip là gì. (Dù sao bạn cũng là 1 thành viên của nó mà). Góc nhìn của bạn trong bài báo hẹp theo cái hoàn cảnh chuyên môn của bản thân. Bài viết của bạn không dành cho phần lớn độc giả của eChip. Bạn đã vì cái "từng người" mà lại không nghĩ đến "nhiều người".

Chính vì thế nên nó dẫn đến cái dỡ tiếp theo là gây ra một cảm giác tiêu cực cho độc giả về các forum. Cũng như lượng độc giả của eChip, mình tin rằng bạn và eChip đều nhận ra được tỷ lệ áp đảo của thành viên các forum về IT của VN hiện nay là tầng lớp người nào. Do vậy nên mình ngạc nhiên là bạn không nhận ra được phần lớn điểm mà bạn phê bình đều là chuyện hiển nhiên và nó sẽ tồn tại rất lâu. Quay lại với mục đích hướng tới của eChip, cả nó và bạn đều không thể "...góp phần cổ vũ mọi người đến với Tin học" bằng dạng bài viết gây hoang mang và không đem đến những sự hướng dẫn cần thiết cho độc giả.

Mình mong là những gì bàn ở trên cho phép bạn nhận ra tại sao mình cho là bài viết không mang tính tích cực. Phải chi sau những dòng nhận xét là một số đề nghị... dù chung chung nhưng mọi người sẽ nhận ra một ý nghĩa tích cực thật sự.

Hy vọng bạn sẽ có những bài viết tốt hơn. Chúc bạn thành công trong "nghiệp" làm báo của mình.

Lý.

Like
    0
    Về các mặt tốt xấu của DDTH, các bác như Daibang, Ghost, Diepdaihung đã nói rồi, tôi không bàn thêm, chỉ muốn nhấn mạnh một vài điều là, đừng đổ lỗi cho thành viên khi forum bị coi là một nơi buôn dưa, đưngtự huyễn hoặc mình răng nơi ta đang đứng là cao còn bọn nó chỉ biết đứng dưới nhìn lên phán nhăng cuội.
    Thài độ làm việc của đội ngù quản trị ở đây còn thiếu tính nghiêm túc, thiếu trầm trọng, và tai hại hơn là nhiều thành viên nghe góp ý là sừng cồ lên, hoặc đỡ hơn là lờ đi.
    Xin mở ngoặc là tôi không nói đến tất cả mọi người ở đây.

Like
    0
    hE HE HE.. Hôm nay tớ củng phải nói mới được..
    Quote Được gửi bởi Ghost
    ddth đang biến thành 1 cái chợ “hỏi và đáp” ko có ai chịu viết bài theo kiểu Hướng dẫn nữa cùng lắm là Giới thiệu Soft new mà thôi.
    Hoàn toàn đồng ý. Thậm chí bây giờ tôi không còn có hứng thú viết TUT nữa.
    Quote Được gửi bởi Ghost
    Bởi vì viết một bài hướng dẫn rất tốn thời gian và công sức (tôi đã từng viết nên hiểu lắm), thế nhưng 1 bài hướng dẫn dài và hay thì cũng chỉ là 1 còn viết bài trả lời ngắn cũng là 1 chả có gì khác cả, như thế thì thay vì ngồi nhà chịu khó tìm hiểu viết bài thì ta chỉ cần đi chôm thủ thuật các nơi khác về mà trả lời là xong.
    Đồng ý với Ghost luôn, viết một bài cực kỳ mất thời gian, nhưng mà khi đem lên diễn đàn thì nhận được những dòng Reply cực ngắn như:... Thôi nói ra chắc đụng chạm quá.. Cách đây tôi đã viết một bài về Wins, nhưng sau một thời gian, tôi cảm thấy như bị xúc phạm, và quyết định không gởi bài Tut nào cho diễn đàn nữa, nếu diễn đàn còn những hiện tượng như thế. Ngay khi chính bản thân tôi viết một Tut, tôi còn cảm thấy "quê quê" làm sau ấy..
    Quote Được gửi bởi Ghost
    Bởi vì viết một bài hướng dẫn rất tốn thời gian và công sức (tôi đã từng viết nên hiểu lắm), thế nhưng 1 bài hướng dẫn dài và hay thì cũng chỉ là 1 còn viết bài trả lời ngắn cũng là 1 chả có gì khác cả, như thế thì thay vì ngồi nhà chịu khó tìm hiểu viết bài thì ta chỉ cần đi chôm thủ thuật các nơi khác về mà trả lời là xong.
    Hoàn toàn đồng ý với nhận xét và giải pháp của Ghost luôn..
    Quote Được gửi bởi Ghost
    Trọng dụng nhân tài đúng chỗ :
    Mọi người nên xem cái chủ đề quan trọng ngay dưới chủ đề mà chúng ta bàn luận : “Tuyển Mod cho ddth”. Nghe thì hay lắm oai lắm nhưng nếu ai đó chịu khó vô coi mấy chục trang của nó thì sẽ buồn lắm, ko hiểu các Mod và các Mod tương lai sẽ hoạt động tích cực đến đâu nhưng họ thản nhiên spam trong đó. Chủ đề này gồm có 23 trang mỗi trang có 15 bài viết nếu một nửa trong số đó được phong làm Mod thì hẳn sẽ có một con số ko nhỏ. Ngoài những người đã đăng kí tử tế thì có những thành viên spam loạn xạ (xin lỗi những người khác), chat với nhau chán thì lại còn bình luận về nhau rồi thì giục dã “Tại sao anh Vikhoa lại chưa add Mod cho em” và đôi khi còn “vui tính” cãi lộn trong đó nữa. Tôi trước đây cũng có ý định xin một chân làm Mod nhưng sau khi bỏ thời gian xem mười mấy trang trong đó thì … xin thôi. [Qua đó cũng xin nhắc lại chuyện “háo danh”, nếu có ai đó nói là tôi muốn làm Mod để giúp đỡ người khác về cái gì đó thì có đúng ko? Đáp: nếu muốn giúp đỡ mọi người thì đâu cần phải làm Mod cứ post nhiều bài hay vào thì là giúp rồi. Muốn làm Mod là bởi vì cho nó oai (lý do này dễ chấp nhận), vì tôi có thời gian online nên muốn góp phần quản lý 4rums (rất chính xác) và tất nhiên là còn phải làm Mod vì muốn giúp đỡ mọi người.] Nếu ngay từ đầu Vikhoa nêu ra một tiêu chí thì có lẽ sẽ dễ dàng và chính xác hơn, tất nhiên tiêu chí ko thể chính xác được nhưng vẫn còn hơn là chẳng có yêu cầu gì hết, có thể đơn giản : bạn hãy giúp đỡ 50 người trong box mà bạn thích và bạn sẽ được làm Mod của box đó.
    Tôi có 1 thằng em trên Net, nó đăng kí và được chấp nhận làm Mod. Mọi người có biết tôi đã nói với nó ntn ko : “ ddth ko biết trọng dụng nhân tài : như em là một ví dụ mới viết được khoảng 150 bài, chất lượng và sự tích cực chưa được thể hiện thế mà khi đăng kí làm Mod đã được ngay, với cái kiểu dùng người như thế thì sao mà khá được (nhất là từ khi đăng kí làm Mod thì em rất ít tham gia viết bài cho ddth).” Và thật vui khi nó cũng đồng ý với ý kiến này. Mong rằng Vikhoa sớm có cải tổ tích cực.
    Ghost nói hay lắm. Mấy Topic của Ghost điều có chất lượng ở box THCB tớ điều Pin lên hết.
    Quote Được gửi bởi Ghost
    Trọng dụng nhân tài đúng chỗ :
    Mọi người nên xem cái chủ đề quan trọng ngay dưới chủ đề mà chúng ta bàn luận : “Tuyển Mod cho ddth”. Nghe thì hay lắm oai lắm nhưng nếu ai đó chịu khó vô coi mấy chục trang của nó thì sẽ buồn lắm, ko hiểu các Mod và các Mod tương lai sẽ hoạt động tích cực đến đâu nhưng họ thản nhiên spam trong đó. Chủ đề này gồm có 23 trang mỗi trang có 15 bài viết nếu một nửa trong số đó được phong làm Mod thì hẳn sẽ có một con số ko nhỏ. Ngoài những người đã đăng kí tử tế thì có những thành viên spam loạn xạ (xin lỗi những người khác), chat với nhau chán thì lại còn bình luận về nhau rồi thì giục dã “Tại sao anh Vikhoa lại chưa add Mod cho em” và đôi khi còn “vui tính” cãi lộn trong đó nữa. Tôi trước đây cũng có ý định xin một chân làm Mod nhưng sau khi bỏ thời gian xem mười mấy trang trong đó thì … xin thôi. [Qua đó cũng xin nhắc lại chuyện “háo danh”, nếu có ai đó nói là tôi muốn làm Mod để giúp đỡ người khác về cái gì đó thì có đúng ko? Đáp: nếu muốn giúp đỡ mọi người thì đâu cần phải làm Mod cứ post nhiều bài hay vào thì là giúp rồi. Muốn làm Mod là bởi vì cho nó oai (lý do này dễ chấp nhận), vì tôi có thời gian online nên muốn góp phần quản lý 4rums (rất chính xác) và tất nhiên là còn phải làm Mod vì muốn giúp đỡ mọi người.] Nếu ngay từ đầu Vikhoa nêu ra một tiêu chí thì có lẽ sẽ dễ dàng và chính xác hơn, tất nhiên tiêu chí ko thể chính xác được nhưng vẫn còn hơn là chẳng có yêu cầu gì hết, có thể đơn giản : bạn hãy giúp đỡ 50 người trong box mà bạn thích và bạn sẽ được làm Mod của box đó.
    Tôi có 1 thằng em trên Net, nó đăng kí và được chấp nhận làm Mod. Mọi người có biết tôi đã nói với nó ntn ko : “ ddth ko biết trọng dụng nhân tài : như em là một ví dụ mới viết được khoảng 150 bài, chất lượng và sự tích cực chưa được thể hiện thế mà khi đăng kí làm Mod đã được ngay, với cái kiểu dùng người như thế thì sao mà khá được (nhất là từ khi đăng kí làm Mod thì em rất ít tham gia viết bài cho ddth).” Và thật vui khi nó cũng đồng ý với ý kiến này. Mong rằng Vikhoa sớm có cải tổ tích cực.
    Thật quê độ khi nghe mấy câu này. Nhưng mà ai làm sao thì người đó tự biết phải không. Tôi rất ít Online. Mà mỗi lần Onlien, nếu có vào DDTH thì tôi vào các Box mà tôi phụ trách để: Move, Pin, trả lời.. vvv.. NÓi chung tôi có lý do là KHÔNG CÓ THỜI GIAN. Không biết các Mod khác thì sau nhỉ ???

Like
    0
    Xin mở ngoặc là tôi không nói đến tất cả mọi người ở đây.
    Nếu vậy thì bạn vui lòng góp ý thẳng thắn, nói lấp lửng theo kiểu "ai hiểu sao cũng được" thì không hề mang tính xây dựng mà chỉ làm tăng thêm sự mất đoàn kết. Bạn phải nghĩ rằng với công việc "làm dâu trăm họ" như những Moderator ở đây không dễ dàng chút nào, họ không phải là những nhà quản lý chuyên nghiệp, họ cũng không phải là những người được trả công để làm việc quản lý thành viên. Họ chỉ là những người yêu thích tin học, muốn giúp 1 chút sức cho việc phát triển 1 sân chơi về tin học. Nếu ai cũng tự giác như họ, có lẽ sẽ không cần moderator nữa. Nhưng tính tự giác của các members còn quá thấp, nên họ vẫn phải tiếp tục giữ cái "chức" moderator, có 1 chút "quyền hạn" là xóa các bài viết không hợp lệ.

Tuy nhiên, họ còn có công việc của họ, họ cũng phải đi học, đi làm, thậm chí là còn lo cho gia đình, anh em... Các bạn không thấy xấu hổ khi phải có những người "nhắc nhở" mình làm 1 việc đơn giản mà ai cũng có thể làm được nếu có 1 chút tự giác: đó là tuân theo các quy định của sân chơi mà bạn đang tham gia, chơi theo đúng luật.

Hầu hết những thành viên ở đây đều có thể ý thức được mình đang làm gì, mình đang là thành viên sinh hoạt trong một cộng đồng. Học tập, làm việc, giải trí, đùa giỡn và cả chit-chat là những điều mà ai cũng làm hàng ngày, nhưng phải đúng nơi đúng chỗ, chứ không phải muốn nói sao cũng được, mặc kệ mọi người vì nghĩ rằng họ chẳng biết mình là ai.

Đã có rất nhiều người đến và đi, đó là 1 chuyện bình thường. Cũng có những người sống với DDTH.com, xem nó như một phần cuộc sống của mình, cũng có những người tìm được những người bạn tri kỷ, cùng đam mê, thậm chí cả 1/2 của mình qua DDTH.com. Với tư cách là người sáng lập ra diễn đàn, tôi cảm thấy rất vui vì ít nhiều gì nó cũng giúp ích được nhiều người, hàng ngày tôi vẫn tự nhủ rằng mình vẫn còn hạnh phúc hơn biết bao nhiêu người khác khi thời gian, công sức và tâm huyết của mình không bị bỏ phí.

Xin đừng đánh giá gì về các Mod, nếu họ sai, hãy góp ý cho họ một cách tích cực để họ tự hoàn thiện mình. Còn nếu diễn đàn vẫn có vô số bài mà bạn cảm thấy là vô bổ, xin hãy bỏ qua đừng đọc vì nó vẫn có ích cho những người khác. Bạn không thể đi vào 1 thư viện và nói rằng hãy vứt hết những cuốn sách mà bạn không muốn đọc. Một bài post trên diễn đàn là công sức của một người, họ post lên vì một lý do gì đó có ích cho họ. Có những bài chỉ có ích lợi tạm thời sẽ bị xóa sau một thời gian, có những bài trái với quy định của sân chơi tất nhiên cũng bị xóa, có những bài thì sẽ có ích mãi mãi, dù cho những IT Pro hay những người mới biết click chuột là gì.

Mong rằng qua bài viết dài này, các bạn có thể hiểu hơn những gì mà tôi đang suy nghĩ, và tại sao tôi lại duy trì DDTH.com "vẫn như vậy" cho đến ngày hôm nay.

Hãy ghi nhớ một điều: Kiến thức là vô tận, nếu cái nào không có ích cho bạn, đừng để ý đến nó nữa và cũng đừng tốn thời gian cho nó, dù chỉ là để chê bai.

Như vậy, bạn sẽ có thời gian nhiều hơn để làm các việc có ích khác.

Like
    0
    vậy là xong rồi nhé. Với bài báo cho eChip thì Huy Phong nói không quá sai. Nhưng giọng văn tiêu cực thiếu khách quan như vậy mà eChip cho đăng thì hơi khó hiểu .

Quote Được gửi bởi vikhoa - the duck
    Mong rằng qua bài viết dài này, các bạn có thể hiểu hơn những gì mà tôi đang suy nghĩ, và tại sao tôi lại duy trì DDTH.com "vẫn như vậy" cho đến ngày hôm nay.

Hãy ghi nhớ một điều: Kiến thức là vô tận, nếu cái nào không có ích cho bạn, đừng để ý đến nó nữa và cũng đừng tốn thời gian cho nó, dù chỉ là để chê bai.

Như vậy, bạn sẽ có thời gian nhiều hơn để làm các việc có ích khác.
    đây là phát biểu được xem như lời kết cho topic này .

Like
    0
    đây là phát biểu được xem như lời kết cho topic này .
    Anh nói đó là lời kết cho Topic này.. cớ sau lại đưa cái Topic này lên thế:

Góp ý xây dựng diễn đàn

Like
    0
    Vikhoa vẫn muốn tiếp tục nhận góp ý xây dựng của các bạn nên mới đưa lên. Kết topic chỉ là ý kiến chủ quan của danceswithwolves. Nhưng DWW đã nhấn mạnh ý kiến của vikhoa, các bạn cũng nên chú ý những gì vikhoa đã nói.

Like
    0
    đọc đoạn đó thấy có 1 câu còn xấu hổ nè : ddth tuy có nhiều bài post nhưng ít có những bài có chất lượng ? câu này có lẽ cũng đúng phần nào đó ! anh Khoa nên có biện pháp xử lý như trừ điểm hay cộng điểm gì đó do nó có phần nghiêm nghị chút ! vậy thì những bài có chất lượng sẽ tăng cao !

Like
    0
    Tôi, Zzen, và Ghost1982 chẳng đánh giá hay chê bai gì Mod cả, cũng xin đính chính là câu của tôi "ko quơ đũa cả nắm" ko giống như câu của bác Zzen, vì thật chất tôi chỉ gặp một vài mods thôi, nên đâu dám nói tất cả mod đều như vậy? Người tự nguyện thì nhiều, thiện chí thì nhiều, nhưng có năng lực ko? Làm mod phải ít nhất là chứng tỏ được mình có những bài phong phú, hay có giúp đỡ được người khác, đằng này tôi thấy có mod mới chỉ có 2 posts . Dĩ nhiên nếu làm khắt khe quá cũng chẳng ai thèm giúp mình nữa, tôi biết, nhưng có thể cho làm thử trong vòng 1 tháng, rồi sau đó search all post của người đó để xem coi người đó helpful hay ko. Tôi cũng chẳng biết ddth có bao nhiêu mods nữa vì ko thấy Forum Leaders, VK nên làm một trang có danh sách của mods, dễ cho mọi người nhận biết hơn.

Ở đời ko có cái gì perfect, trang của mình dù hay tới đâu cũng bị người ghen ghét, chê bai, ai chê ai khen thì mặc kệ, miễn mình biết mình có đóng góp gì đó cho dân VN là tự hào lắm rồi. Rồi như VK nói, có người đến người đi, đó là chuyện bình thường. VK hỏi thì mọi người góp ý, dĩ nhiên có người đúng người sai, nếu VK thấy đúng thì nghe, còn ko đúng thì thôi, đâu cần phải nói lại chi cho tốn công tốn sức. Nếu ai góp ý VK cũng nghĩ họ "chê bai" thì ai còn dám góp ý nữa? Nhưng đọc bài của bác Zzen thì nếu tôi là VK chắc cũng phải ứng y chang, bác Zzen nên góp ý cụ thể hơn chút, đừng lập lờ quá, công nhận là lỗi chẳng phải ở member vì có ngừơi này người nọ, nhưng như vậy chẳng khác nào nói hết admin và mods là chẳng ra gì.

Ý kiến cuối cùng là chữ ký, tôi thấy quá nhiều người lạm dụng chữ ký, DDTH là website lớn, ai cũng muốn vô để học hỏi IT, chứ ko phải xem... chữ ký. Nhiều chữ ký tôi đọc thấy quá chóng mặt, vô ích, mà cứ đập vô mặt một chủ đề mấy lần. Đó là chưa nói đến vb3 hiển thị kiêu postbit mới 1 column, có thêm chữ ký quá dài người xem sẽ tốn thời gian scroll down nhiều hơn. Tại sao VK ko làm theo Webhostingtalk và Sitepoint, chỉ cho giới hạn 4 dòng, chỉ được text, ko có image. Ko phải bắt chước, nhưng cái gì hay thì mình học hỏi. Những website mà có nhà băng mua đồ ảo, thanh bar RPG exp/HP đều là những trang cho con nít ... trang web cho image vô chữ ký ko đến nỗi như vậy, nhưng nó làm chướng mắt người, tốn bandwidth vô ích, và làm chậm tốc độ của những bạn còn xài modem. Tôi biết trong trang cá nhân của vb3 có tính năng ko hiển thị chữ ký, nhưng bao nhiều người để ý đến?

Cũng khâm phục tính cách của VK biết lắng nghe ý kiến, chứ chưa chi như bạn danceswithwolves thì hỏi ý kiến chi nữa.

XP virus, vb3 có phần reputation, có lẽ VK nên phổ biết cho mọi ngừơi biết. Nhân tiện mới nhớ, phần webmaster xin VK ngăn cấm đừng cho quảng cáo hosting trong đó, vì đã có mục quảng cáo rồi, vô trong webmaster mà chẳng học hỏi được gì mà lại đọc toàn quảng cáo mất hết ý nghĩa của nó.
    Được sửa bởi DaiBang lúc 12:01 ngày 03-02-2004

Like
    0
    Nếu vậy thì bạn vui lòng góp ý thẳng thắn, nói lấp lửng theo kiểu "ai hiểu sao cũng được" thì không hề mang tính xây dựng mà chỉ làm tăng thêm sự mất đoàn kết. Bạn phải nghĩ rằng với công việc "làm dâu trăm họ" như những Moderator ở đây không dễ dàng chút nào, họ không phải là những nhà quản lý chuyên nghiệp, họ cũng không phải là những người được trả công để làm việc quản lý thành viên. Họ chỉ là những người yêu thích tin học, muốn giúp 1 chút sức cho việc phát triển 1 sân chơi về tin học. Nếu ai cũng tự giác như họ, có lẽ sẽ không cần moderator nữa. Nhưng tính tự giác của các members còn quá thấp, nên họ vẫn phải tiếp tục giữ cái "chức" moderator, có 1 chút "quyền hạn" là xóa các bài viết không hợp lệ.........
    Tôi nói như vậy bởi vì tôi không có cái hân hạnh được biết tất cảc các Mod ở đây. Nếu chỉ vì hiểu sai một ý kiến của ai đó, hoặc là sợ nó sã gây mất đoàn kết, thì có lẽ toi không nên nói nhiều nữa. Nhưng, với những điều VK vừa nói ơt trên, thì VK thấy đội ngũ quản trị như vậy là chấp nhận được và không cần có yêu cầu cao hơn, phải vậy không? Biết là tụ nguyện tự giác, trên tinh thần tình nguyện là chính nhưng nếu năng lực quá kém thì có vẻ lầlm dân thường vẫn hay hơn làm quan.
    Con cái quyền hạn "Xóa các bài không hợp lệ", tôi không hiểu tiêu chí (không) hợp lệ của bài viết ở đây nó như thế nào, tôi thấy có những bài viết của Lord có nội dung hơi bị vô học, vậy mà cứ nằm nghễu nghện. Thoáng quá nhỉ. KHông hiểu cái quy định sân chơi của DDTH nó nằm ở đâu, hay chỉ là cái bản thỏa thuận khi đăng ký thành viên?
    Bác cũng có so sánh cái DDTH với một cái thư viện? có quá đáng lắm không? achs nào tôi không đọc thì tôi chỉ không đọc, thế thôi, còn những thứ giấy vụ rác vụn mà người đọc mang đến và vứt lại, thì những người quản lý thư viẹn phải có trách nhiệm dọn dẹp. Nếu chỉ bảo "tôi còn học hành còn gia đính, khi nào rỗi toi sẽ dọn cho", nghe cũng được đấy, nhưng thật là vô trách nhiệm. Nếu không có khả năng, thì ừng làm. Nếu có khả năng như không đủ, tìm người giúp đỡ. Tôi thấy DDTH, tại những Box toi hay vào, đều có vài ba Mod, không lẽ tất cả đều bận bịu?

Lần này toi có thể chỉ đích danh những gì toi nói ở trên là nhắm vào VK, vì thế dừng bảo tôi làm mất đoàn kết nữa nhé. Toi chỉ nói Admin thôi đấy.
    Gửi DaiBang:
    Đây ko phải là lần đầu tôi ý kiến ý cò ở đây. Nhưng thật sự tôi chán roài. Sở dĩ còn cố một tí như vậy, bởi vì DDTH là một forum đông thành viên và có cái trên rất kêu. Nhưng cách làm việc của đọi ngũ điều hành thì quả là chán, VK là ví dụ. Xin nói rõ với VK là tôi không nói ông kém về chuyên môn, mà nói là ông kém về quản lý- dễ dãi quá.

Trang 3 / 18 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết