Trang 4 / 17 FirstFirst 12345679 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 165
    Like
    2,418
    Có nhiều từ ngữ lâu ngày không dùng nên không còn phổ biến nữa, bây giờ hỏi lại chắc cũng ít người nhớ ra. SouthVN thử tìm đọc lại các tiểu thuyết của Hồ Biểu Chánh (được in lại khoảng chục năm trước, giờ này trong mấy hiệu sách cũ chắc vẫn còn), hoặc các tác giả như Sơn Nam, Vương Hồng Sển thế nào cũng có nhiều, gặp từ nào không hiểu nghĩa bạn hỏi thì chắc dễ hơn cho mọi người. Kiểu này thế nào cũng có gây gổ, mỉa mai nhau cho mà xem.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    828
    ghét nhất là chữ ALO

Không biết thằng khốn nào đó đang cầm máy nữa!!!

lìu mịa!!!!
    www.xdata.vn

Dịch Vụ Lưu Trữ Máy Chủ Tốt Nhất Tôi Đã Chọn

Like
    86
    Chú Chùa dạo này chỉ khoái "Quẩy", "Dằn xéo" thui chuyển gout qua Tàu và Đại Hàn rùi à

Like
    612
    Lạ lùng ở điểm là cho dù sau 1975 người ta có bài bác các từ ngữ Hán-Việt thông dụng trước 1975 thế nào đi chăng nữa mà đến lúc đặt tên cho con thì cũng đổi ngay thái độ. Trong Làng không biết có bao nhiêu thành viên sinh sau 1975 mà lại có vinh dự được cha mẹ đặt cho một cái tên thuần Việt 100% nhỉ?

Like
    266
    Quote Được gửi bởi Arkain View Post
    Trong Làng không biết có bao nhiêu thành viên sinh sau 1975 mà lại có vinh dự được cha mẹ đặt cho một cái tên thuần Việt 100% nhỉ?
    Có Cu em nè

Like
    50
    Quote Được gửi bởi cu em View Post
    Có Cu em nè

Bác Cu Em họ Tiêu phải hông ?

Tui thấy nhiều người VN hay sĩ diện lắm. Ngôn ngữ thì cho dù có vay mượn thì đã sao, cái nào hay thì xài, gượng ép làm gì. Ngay cả bản thân Trung Quốc đây này, ngôn ngữ cũng là góp nhặt biết bao nhiêu dân tộc suốt mấy ngàn năm, chứ có phải riêng ai đâu.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi southVN View Post
    Chẳng hay ý cậu tanky muốn hỏi điều gì,sách ở VN thì cũng có chớ sao hông?nhưng tui sợ nó là thứ tàn dư của Mỹ -Ngụy ngày xưa bị đốt sạch sành sanh,giờ sợ nó hông có còn đầy đủ,nói nào ngay tui tiện thể muốn biết văn miền nam thời chiến nó khác thời bình bi nhiêu cây số thôi,mà sách ở bên kia đại dương thì có nhiều từ lạ lắm,mấy cô cậu xứ này hay nói là mấy ông hải ngoại hay dùng"mấy chữ buồn cười" mà,tui thì muốn kiếm mấy chữ buồn cười đó đó cậu,vì mấy chữ đó nó hổng có bị lai căng,mà sẵn chủ thớt muốn kiếm thì tui biết tui nói.chẳng hay cậu tanky còn thắc mắc điều gì nữa
    Qua đây đủ biết bác rồi, em cũng chẳng muốn nói thêm làm gì. Bác nào cứ thử đem lên vài từ gọi là trước 1975 xem em có biết không , hic, nhưng các bác đánh đó em bằng tiếng địa phương đặc trưng thì em chịu đó, chỉ biết một số thôi. Biết nhiều từ hay không đơn giản là có hay đọc sách và tìm hiểu văn học hay không, những từ ngữ là vốn văn hóa giàu có của dân tộc, từ khi học xong đến lúc đi làm tới giờ tôi chưa hề nhận thấy có sự loại bỏ nào cả, chỉ khổ nỗi có những người ít đọc, nên không biết những từ đó thôi.

Like
    3,392
    Quote Được gửi bởi cu em View Post
    Có Cu em nè
    Cu em mới hán chính tông chớ nè cái gì?
    Khó quá, không thèm ký

Like
    50
    Có lẽ Tanky chưa hiểu được ý của các bác đó thôi. Có những thứ mà nói ra mắc công cãi như bác Kiệt nói. Chắc bạn hiểu "ghét người thì ghét luôn con chó" nhỉ !.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi acaxomcui View Post
    Cu em mới hán chính tông chớ nè cái gì?

Cu Em - một cái tên rất háng học !
    Được sửa bởi huongct lúc 17:40 ngày 01-11-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    3,392
    Quote Được gửi bởi tanky View Post
    Qua đây đủ biết bác rồi, em cũng chẳng muốn nói thêm làm gì. Bác nào cứ thử đem lên vài từ gọi là trước 1975 xem em có biết không , hic, nhưng các bác đánh đó em bằng tiếng địa phương đặc trưng thì em chịu đó, chỉ biết một số thôi. Biết nhiều từ hay không đơn giản là có hay đọc sách và tìm hiểu văn học hay không, những từ ngữ là vốn văn hóa giàu có của dân tộc, từ khi học xong đến lúc đi làm tới giờ tôi chưa hề nhận thấy có sự loại bỏ nào cả, chỉ khổ nỗi có những người ít đọc, nên không biết những từ đó thôi.

Tớ không thích làm thống kê như các bác,nhưng xem lại các từ chỉ cơ quan nhà nước trước và sau 75 thì cũng có khá nhiều từ ấy chớ!!!
    Khó quá, không thèm ký

Trang 4 / 17 FirstFirst 12345679 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết