Trang 1 / 53 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 526
    Like
    2,418

Những thắc mắc về nhiếp ảnh của gà

Nhân dịp những thắc mắc của Acaxomcui, em mạo muội mở thêm cái thread này để mọi người ai có những mẹo vặt chụp ảnh hoặc thắc mắc biết hỏi ai có chỗ trao đổi kinh nghiệm với nhau. Xin được gọi hết những ai thích chụp hình nhưng không phải dân chuyên nghiệp là gà, gà như bác Cùi, gà như em (biết chút chút cũng là gà)

Quote Được gửi bởi acaxomcui View Post
    Trước tiên phải nói là:rất cám ơn bác Kiệt với 3 bài giãng + một kinh nghiệm nghề nghiệp.
    Tớ sẽ xem thật kỹ những bài giãng nầy,nhưng sợ không nhớ nổi quá!lúc nầy hay quên quá rồi!
    Hơi đâu mà anh nhớ hết chi cho mệt, anh đọc lướt qua và ghi nhớ những chi tiết nào mình có thể áp dụng thôi, mình dùng PNS thì cũng không có nhiều thứ để chú tâm lắm đâu anh (point and shoot - ngắm và chụp - chỉ dòng máy ảnh tự động dành cho người dùng phổ thông, chỉ việc nhìn vào màn hình và canh cho chủ đề mình muốn chụp hiện lên đủ trong đó, bấm nút là xong).

Em mở màn bằng vài ý kiến thoáng qua trong đầu, nhân loạt hình của các bạn post lên gần đây, mấy cái tips này đầy ra trên mạng, em nhớ tới đâu nói tới đó chứ cách trình bày chắc không bằng mấy ông viết sách đi bán đâu. Các ví dụ em lục trong kho của em, mod nào có hình hay hơn, đẹp hơn xin cứ tuỳ nghi thay thế. Và mong các bạn nào có chiêu gì hay cùng chia xẻ cho anh em:

1. Nguyên tắc 1/3: khi bàn về bố cục của tấm ảnh (tức cách bố trí, sắp đặt chủ đề), người ta hay nói đến quy tắc 1/3. Tức là ta tạm tưởng tượng có thể chia tấm ảnh ra 3 phần đều nhau theo chiều dọc hoặc chiều ngang, điểm/đường mạnh của tấm ảnh hay chủ đề chính nằm ở khoảng 1/3 này. Ví dụ:

Đường chân trời nằm ở 1/3 phía trên

1/3 phía dưới

Chủ đề chính ở 1/3 bên phải

Trong đa số trường hợp, chủ đề tấm ảnh nếu không theo nguyên tắc này nhìn sẽ không hài hòa

2. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    122
    Tiếp tay nè.
    Những đường này gọi nôm na là đừờng mạnh,
    Hai cặp đường mạnh giao nhau có 4 diểm mạnh ( điểm nhấn ), nếu chủ đề ở ngay điểm mạnh là ngon cơm,

ví dụ tấm này , một bên cầu phía phải vô điễm mạnh. Thường mắt người ta chú ý tới điểm đó nhất

Like
    0
    Bố vợ em là nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp (đã có triển lãm và giải quốc gia) và nguyên tắc 1/3 là cái đầu tiền bố dạy cho em. Mặc dù em chỉ chụp khi gđ đi du lịch mà thôi, đó giờ toàn canh người vào giữa tấm mà click

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954

Like
    122
    Ngoài ra còn 1 điểm nữa , tôi không nhớ từ chuyên môn là gì ,tôi gọi là hướng nhìn . vì dụ tấm ảnh sau, chủ đề đã vào đường 1/3 , đúng đường mạnh, nhưng nếu cố bé này vẫn nhìn về phía trái mà để đứng bên đường 1/3 bên trái thì tấm ảnh nay bố cục sai, vì hướng nhìn bị chận lại, rìa ảnh làm hẹp hướng nhìn ( trong khi phía sau lưng thì còn dự ) ,do vậy ảnh này bố cục đạt.

Like
    0
    Mấy bác chia sẽ cái này tốt quá,

Like
    3,392
    Cám ơn bác Kiệt và NLT.Như vậy là tớ có chổ học hỏi trực tiếp lại có hình minh họa,sướng thiệt!
    Bác Dly cũng vào chỉ cho anh em vài chiêu nửa chớ!
    Khó quá, không thèm ký

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi Bạch Linh View Post
    Với hình một thì các Chú gọi là mất nét, nếu nói theo thuật ngữ khác thì mình có thể gọi là bể điểm ảnh không nhỉ!
    Hy vọng BL chạy qua đây coi, ý kiến ý cò bên đó sợ làm loãng chủ đề đẹp của mấy bác.

Hai cái này nghe tên gọi là thấy khác nhau rồi BL, mất nét là ống kính máy ảnh không lấy nét chính xác được, giống như mắt BL tốt mà tròng thử cái kiếng lão của chú vậy, sẽ thấy mắt hoa đầu váng ngay, hình nó nhoè tùm lum hết. Còn hình bị bể thường là do tấm hình chụp bị hỏng bố cục, mình cắt cúp bớt xén nó (gọi là "crop" nó lại, tool này trong bộ MS Office có và rất dễ xài) tới khi cái hình còn bé tí, muốn post nó lên cho đủ khung mình phải phóng nó lớn ra, nhìn cả tấm hình sẽ bị rạn do độ phân giải không đủ mà bị ép thành hình lớn.

BL quan sát kỹ mấy tấm hình của bác Cùi bị phê là out nét, rồi tìm đại một tấm hình nào khác rõ nét, zoom nó từ từ lên để thấy hình bị bể.

Ngồi gõ mỏi tay quá, vả lại em đâu có tham vọng dạy ai chụp hình đâu, chỉ là chia xẻ mẹo vặt trong giới dùng súng nhỏ thôi. Mấy trang web chuyên về nhiếp ảnh phần thì nói toàn chuyện trên trời, phần thì rào đón đủ thứ về copyright nên em không muốn copy về, với lại muốn trao đổi cái gì em phải kiếm hình minh họa nữa. Cứ từ từ bác ui.

PS: vô đây mới có người khen mình, ở nhà mỗi lần chụp hình cho vợ bị chê quá xá luôn, bả mà biết em vô đây khoe chữ bả cười còn đã nữa.

Like
    3,392
    Bửa nay nói nho nghe,"nhất tự vi sư,bán tự vi sư".Chơn nhơn cứ dạy em út,dạy tới đâu là học tới đó.Có dạy mới xứng là chơn nhơn chớ!

Nói thật,trước đây cầm máy cốt để có hình xem thằng A,cháu B ,anh C..nhưng chơi với mấy bác đến giờ ...lại khác nửa rồi,phải coi cho được.Thôi thì cố theo,đi bộ cũng phải theo!
    Khó quá, không thèm ký

Like
    50
    Hớ hớ bác cả, "Nhất tự vi sư, bán tự vi sư"... có lần em nghe ngoài đường nó dịt là "Mỗi chùa một sư, bán chùa thì chỉ còn lại sư"...

Cám ơn bác Kiệt và bác NTL đã chia sẻ kinh nghiệm. Kỹ thuật của em thì cùi lắm, nên không có nhiều để chia sẻ. Nhưng cũng nhận thấy một số điểm là có nhiều khi chụp vội quá nên cứ phang đại, vật chính thì focus ngay giữa, về nhà mở máy lên rồi mới crop lại cho nó có 1/3.

Còn cái này không biết có ai nói chưa, một số open topic mời các bác vô bàn:

- Chụp cận cảnh / chụp vật thể thì mở khẩu độ ra lớn để độ sâu ảnh (DOF - Depth of Field) giảm xuống, như vậy làm hình focus trên vật thể, và mọi thứ khác ở background bị xóa hết

- Chụp phong cảnh thì đóng khẩu độ lại để độ sâu ảnh tăng lên, như vậy giúp hình focus được ở mọi vật thể trong khung

- Chụp ban đêm thì phải dùng chế độ chụp chậm và tripod. Nếu có remote control thì tốt, không thì xài chế độ delay 10s. Còn tốc độ, khẩu độ, ISO bao nhiêu phải tùy độ sáng, nên có khi phải làm nháp vài lần mới được.

Thôi, kiến thức gà của em có chừng đó thôi, không dám múa rìu đâu
    [*_*]

Trang 1 / 53 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết