Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12
    Like
    0

Vui lắm ! Có bao nhiêu chương trình Virtual Server hả các bác

Em cũng không biết nên đặt title như thế nào cho hợp :P.
    Em đang tìm hiểu về cái công nghệ VPS. Lâu nay em cứ dùng VMWare Workstation, Virtual Machine để nghịch ngợm. Nhưng theo em biết thì 2 cái này chỉ dùng để test chơi chứ không phải là ứng dụng chạy làm VPS.
    Có đợt em nghe thấy bên F|bo quảng bá về ESX Server (một dòng nữa của VMWare).
    Rồi thì có bác bảo là Xen, có bác bảo OpenVZ, có bác chạy Virtuozzo. Nghe đồn đâu có cả Hypanel với Hyper-V nữa thì phải.

Vậy có bác nào chỉ giùm em cái mới bòng bong này không? Tổng cộng có mấy hệ thống Virtual thông dụng. Cái nào free, cái nào phải trả tiền? Có cái nào là của chung 1 hãng sản xuất không (ý em là một hãng có 2 phần mềm, cái free cái thương mại chẳng hạn)?

Rất mong được các bác giải đáp hộ em. Loạn cào cào hết cả lên ùi ^^
    Quote Quote

Like
    0
    Công nghệ ảo hóa thì có nhiều, mình chỉ kể ra vài cái nổi bật:

VMWare: một trong những công ty tiên phong về ảo hóa, thị trường hướng đến là doanh nghiệp. Các sản phẩm đa dạng từ máy trạm (VMWare Workstation, VMWare Server) cho đến máy chủ (ESXi...) dựa trên nền tảng ảo hóa riêng có thể chạy trên Windows hay Linux...Sản phẩm của VMWare rất ổn định tuy nhiên rất kén phần cứng và hiệu xuất chưa phải là tốt nhất.

Microsoft: phát triển sau VMWare một bước, công nghệ ảo dành cho Windows, các sản phẩm bao gồm Virtual Server, Hyper-V chỉ chạy trên Windows

Parallels/Swsoft: cung cấp phần mềm ảo hóa rất thịnh hành cho các công ty cung cấp dịch vụ VPS. Các sản phẩm như OpenVZ miễn phí chạy trên Linux và Virtuozzo chạy trên Linux cũng như Windows

Citrix: mua lại và phát triển Xen, khá phổ biến thời gian gần đây nhưng tương lai không rõ ràng do công nghệ mới (KVM) xuất hiện.

Redhat: từng ủng hộ Xen nhưng đang chuyển sang phát triển công nghệ ảo hóa Kernel Virtual Machine (KVM) sử dụng tính năng ảo hóa có sẵn trong CPU thế hệ mới (Intel VT-x, AMD-v). KVM cũng là công nghệ được kỳ vọng rất lớn trong thời gian tới.

Sun: phát triển VirtualBox, một sản phẩm cũng khá hứa hẹn tuy nhiên hiện tại vẫn chưa được đánh giá cao cho lắm. Ngoài ra hệ điều hành Solaris của Sun hỗ trợ zone, một dạng container giống như OpenVZ

Ngoài ra có thể kể thêm Linux-Vserver, một sản phẩm gần giống OpenVZ nhưng không được ưa chuộng bằng OpenVZ.

Like
    0
    LinuXpert viết rất hay và khá đầy đủ đó.

Like
    6
    thông tin rất bổ ích, cám ơn anh LinuXpert.
    Server Dell | Server Intel | 0989 999 946

Like
    20
    Ở mình đã có ai triển khai trên nền KVM chưa nhỉ

Được người quen giới thiệu trang http://arpnetworks.com/vps - xài công nghệ KVM nhưng mà băn khoăn đắn đo quá. Đang hỏi giá các nhà cung cấp ở VN rồi so sánh và lựa chọn .

Like
    0
    VinaHost hiện đang triển khai VPS trên cả OpenVZ lẫn KVM đó bạn

Like
    0
    Vituzzo là công nghệ ảo hóa của Parallel, tận dụng và tiết kiệm (tối ưu hóa) tối đa tài nguyên của Server. Bạn có thể xem chi tiết : http://vinacis.com/?act=product&c=virtuozzo

Like
    14
    Vậy để cài 1 VPS để thử nghiệm thì nên dùng cái nào ? Tôi dùng Windows Server 2008 Standard. Miễn phí nữa nhé ?
    Cộng đồng iOS Developers : Yêu iOS

Like
    31
    Quote Được gửi bởi LinuXpert View Post
    VinaHost hiện đang triển khai VPS trên cả OpenVZ lẫn KVM đó bạn
    Cái OpenVZ có thể oversell đc hả? hình như Xen thì không.
    Thế thì bác VinaHost có oversell ko??

Like
    0
    Quote Được gửi bởi thanhtamntp View Post
    Cái OpenVZ có thể oversell đc hả? hình như Xen thì không.
    Thế thì bác VinaHost có oversell ko??
    Tất cả các nền tảng đều có tài nguyên cố định cấp cho nó và tất nhiên tất cả các nền tảng đều có thể oversell được. Muốn biết có oversell không bạn cứ thử chạy hết công xuất xem có được không. VD như 512Mb như chỉ chạy dc 300Mb là đứng là có "dấu hiệu oversell".

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết