Trang 5 / 9 FirstFirst ... 2345678 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 84

Chủ đề: Full game tutorials

Like
    0
    sao chưa có ai sửa vây lâu lém rùi đó mấy bác nào sửa lại dùm để tụi em dow nửa chứ hơn 3 tháng rùi lâu we

Like
    0

Like
    0
    Mình có 1 đoạn tutorial nho nhỏ về lập trình OpenGL trên windows và 1 chương trình minh hoạ mô phỏng máy bay bay. Không biết các bạn có cần không? Mà nếu cần thì chỉ cho mình cách upload, mình upload cho.

Like
    0
    Ec', sao ko ai Up lại hết chơn vại, mí cái link chết weo hết gòi mấy pác ơi, ai tốt bụng down gòi Up lại cho anh em nhờ.
    To riquelme: mún Upload tài liệu bạn vào Yousendit.com ấy, Up lên đi gòi tui down

Like
    0
    MẤy Ông, Tui BỨc XÚc LẮm RỒi NhÉ
    Ông NÀo CŨng KÊu LÀ Tui CÓ, Tui SẼ Up LÊn
    NhƯng Tui Theo DÕi CÁi Box NÀy HƠn 1 NĂm RỒi, Ko CÓ ThẰng Ma NÀo Up TÍ GÌ LÊn CẢ LÀ Sao VẬy? VẬy MÀ Tui TỪng NgƯỠng MỘ NhỮng Vi Khoa, Crazybabe LẮm CỚ. BÂy GiỜ ThÌ Tan NÁt ThẬt RÙi

Like
    0
    @huydotnet: nếu bạn nói bạn đã theo dõi chủ đề này hơn 1 năm ? vậy tại sao bạn không biết rằng các thành viên chủ chốt, gạo cội đã và đang rời bỏ ddth này ? Để rồi bây giờ than rằng thế này thế nọ ? Bạn xem lại ngày tháng up cái link của anh CB đi rồi hãy than.

walls cũng đã từ lâu lắm rồi không post bài, cũng rất ít ghé thăm lại forum này. hôm nay vô tình lướt lại box gamedev hy vọng gặp lại gương mặt thân quen thì vẫn thấy tình trạng cũ cách đây 2 năm. các bạn chỉ chăm chăm hỏi những câu hỏi mà mình xin lỗi phải gọi là newbie. các bạn có hiểu tại sao những CB, Shinra, Wolf... đã lâu rồi vắng mặt không ? vì họ quá chán nản việc suốt ngày phải trả lời những câu hỏi như vậy, cứ suốt ngày phải làm dùm công việc là tìm kiếm thông tin dùm các bạn.

trước hết, mình xin nói là gamedev là 1 công việc khó khăn và đòi hỏi rất nhiều kiến thức. bạn phải MASTER về ngôn ngữ bạn dùng lập trình game, bạn phải hiểu biết về các Design Patterns, bạn phải biết về Database và cách xây dựng cấu trúc dữ liệu hiệu quả, concurency, bạn phải hiểu biết về các giao thức mạng, bạn phải hiểu biết về các phép toán 3D,từ translate, scale đến những thứ như Quaternions,Matrices. bạn phải hiểu thế nào là animations, là vertex shader, pixcel shader, particles,billboard ... ngay cả âm thanh, bạn cũng phải hiểu biết về nó mới có thể dùng các effect như Doppler...

vậy bạn đã chuẩn bị hoặc đã biết những gì trong các thứ trên? mình vẫn chưa nói hết những thứ rất cơ bản khác như game loop, state manager, material fx..

game không chỉ là 1 chương trình cao cấp, nó còn là 1 ngành nghệ thuật tương tác. và bạn không thể học làm game chỉ bằng học hỏi từ những bài viết hướng dẫn hoặc đọc từ source code ai đó viết ra. vì bạn sẽ chẳng hiểu gì cả, thật đấy.

nếu bạn thật sự có niềm đam mê về lập trình, hoặc game design. mình khuyên các bạn nên master ít nhất C++, C# hoặc Java. mình nói là master nhá, không phải viết chơi được 1 cái hello world rồi nhảy vào làm game thì ...
    thứ 2, bạn nên dành ít nhất 3 tháng tự tìm kiếm thông tin về ngành công nghiệp game, bạn ít nhất phải hiểu người ta nói SkyDome là gì, texture là gì, màu diffuse là màu gì. nếu không có bước chuẩn bị này, dù bạn đọc 100 tài liệu hướng dẫn khác, bạn vẫn chẳng làm được gì. hãy nhớ, đọc và ráng hiểu hết các từ ngữ specific của game.

hãy hỏi những khi bạn thật sự cần, còn không thì tự google. có bạn sẽ thắc mắc, vậy vào forum để làm gì nữa ? forum dành cho những câu hỏi khác. nếu bạn hỏi rằng xây dựng 1 3rd camera chase như thế nào, tôi sẽ hướng dẫn kĩ càng. nhưng nếu bạn hỏi mấy câu như gimbal lock là gì, hoặc như stencil buffer là gì. thì sorry "biến", tự google.

anh CB rất giỏi, nhưng ai cũng vậy, mọi người không phải là thánh, và cũng có những công việc của mình. ảnh sẽ cố trả lời những câu hỏi, cũng như cố complete các request của các bạn. nhưng các bạn cứ tự tưởng tượng các bạn là ảnh đi.ôm 1 mớ kiến thức sâu rộng về game, nhưng suốt ngày cứ phải trả lời toàn các câu hỏi newbie, nào là "anh ơi DX và OGL thằng nào tốt hơn". hoặc như "anh cho em xin 1 cái ví dụ về DX đi". hoặc còn tệ hơn "DX là cái chi chi vậy anh". Bạn nghĩ những người như anh CB, anh Quang còn hứng thú để hướng dẫn các bạn nữa không ? dù họ rất muốn chia sẻ kiến thức

các bạn phải tự thân vận động, và mình tin chắc các bạn sẽ làm được nếu có niềm đam mê game. hãy tự tìm kiếm những thông tin cơ bản. kiếm thêm sách mà đọc (nếu các bạn hỏi mình nên đọc sách nào thì mình sẽ chỉ). và hãy hỏi đúng người, các bạn không thể yêu cầu gặp Bill Gates chỉ để hỏi cách gõ từ trong Word, điều đó các bạn nên tự nghiên cứu,hoặc muốn hỏi thì hỏi giáo viên tin học cấp 2...

các sách mình khuyên (các bạn tự tìm,hoặc vào mục ebooks)
    1> thinking in C++ (cho những bạn chưa biết gì cả)
    2> effective c++ 55 ways (cho những bạn biết về C++ hoặc đọc xong cuốn trên)
    3> sau 2 cuốn trên, bạn đã có kiến thức cơ bản về lập trình C++, lúc này là lúc bạn nên tìm hiểu các kiến thức về 3D. mình khuyên rõ ràng nhé, không master ngôn ngữ lập trình thì đừng đụng đến, tẩu hoả thì chỉ mất thời gian thôi.
    cuốn sách cho giai đoạn này là file help của DX SDK
    tại sao lại DX ? đừng so sánh OGL và DX, 2 cái có 2 designs riêng. DX theo implement, còn OGL theo plugins. cũng đừng hỏi thằng nào chạy nhanh hơn. còn mình khuyên DX vì mình xài DX, thế thôi.
    4> bạn nên đọc 3d game engine programing (cho những bạn chưa hiểu engine là gì, tại sao nó được nhắc nhìu đến vậy).
    5> bạn nên kiếm 1 vài engine như torque và tự làm game. đừng nhào vào làm 1 cái MMORPG hay những câu như "làm game Việt cho người Việt". hãy làm mấy cái như dạng game băng nintendo hồi 3-4 tuổi bạn hay chơi áh.

trên đây là mấy lời khuyên của mình (mình biết chắc sẽ chịu đả kích nhiều đây). cũng đã lâu không thăm lại ddth (nơi đây như 1 quê hương thứ 2 của mình). và sắp tới mình cũng chắc không ghé lại nơi đây nhìu (không thích bị bức xúc như khi đọc bài của huydotnet). các bạn muốn mắng chửi gì thì thoải mái, đưa bài của mình mổ xẻ lung tung cũng được.

thân ái
    walls

Like
    0
    sặc, vậy thì del lun cái topic nì cho gùi, khỏi ai nhầm lẫn vào mà mang nợ, kêu ca... chán đời!!!

Like
    0
    file của CB mình down không được . Bạn nào có xin share với ! Cảm ơn nhiều !

Like
    0
    Những lời của Wall là rất tâm huyết , không chỉ cho mình con đường mà chỉ cho mình cách sống . Sao các bạn không add buddy bạn ấy nhỉ ! Cảm ơn Wall một lần nữa nhá , mình sẽ save cái page này lại !

Like
    1
    way cac bac! bac nao co ma nguon bai game caro, co vua co tuong, hay giai thuat cung duoc, cho em dum di. dang rat can, ong thay ra bai tap, xap nop ma van chua lam duoc ne!

Trang 5 / 9 FirstFirst ... 2345678 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết