Trang 5 / 7 FirstFirst ... 234567 LastLast
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 62
    Like
    0
    Toán Tin KHTN có gì mà không ổn??

Tuy nhiên có điều nhắc nhở em! Thi KHTN Toán - tin hay CNTT thì thi là chuyện nhỏ, học mới là chuyện lớn. Còn về công việc cho Toán tin thì không hề kém cạnh gì CNTT, thậm chí nhiều công ty còn ưa chuộng Toán Tin hơn CNTT (Toan Tin thì 60% toán, 40% tin, CNTT thì ngược lại).

Như nơi anh làm hiện tại, 12 người thì hết 8 là Toan Tin.

Ra làm 1,2 năm, TT và CNTT không thể phân biệt đc cao thấp (về mọi mặc như toán-logic hay tin-kỷ năng).

Vấn đề là học hành ra sao?? Đừng có lưu luyên trường mà học 6,7 năm, nếu thế có đc chỗ dạy cấp 3 đã là phước trời ban.

Vấn đề của em bây giờ là cố gắng thì và cố gắng học mới là trọng yếu.

Chúc em thành công.

kaka

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi thanh dat View Post
    Thực ra thì mỗi trường một thế mạnh, anh học BK ra nên xin đưa ít nhận xét cá nhân: BK học trâu, dạy khá cơ bản: toán rời rạc (thuật toán,) cấu trúc dữ liệu & giải thuật, cơ sở dữ liệu (cả lý thuyết và ứng dụng), lập trình hướng đối tượng... Tất nhiên trước khi học đống đấy thì phải ngốn đủ cả: Toán, Lý, Hóa, Điện tử số, ...
    Cái này thì trường nào chả dạy (khoa toán tin và CNTT).
    Học khoa học thằng nào (con nào) cũng phải thành TRÂU, nếu không thì lưu luyến trừong hoặc chẳng ra trò trống gì.
    Tin buồn là ko hề có giờ nào thực hành hết, tất cả các bài lập trình tự mà làm ở nhà. Nếu lười thì thôi, khỏi phải nghĩ cứ cóp thẳng của các khóa trước, vẫn ra trường đàng hoàng nhưng chưa chắc đã viết được chương trình Hello World.
    ẹc ẹc, cái này em phản đối mặc dù không phải dân BK HN(em là dân Toán Tin KHTN TPHCM). Ngay cả dân Lý, Hóa, Sinh... còn đc thực hành tin ngon lành, dân CNTT mà hok đc thực hành tin thì khoa trang bị các phòng máy hiện đại để ngắm thôi sao??

Bắt ép người quá vậy??

Lỡ em là dân tỉnh lẻ, cha mẹ trồng lúa đào khoai, mua 1 cái máy đối với em là quá khó thì làm sao em học?? (mặc dù chỉ thực hành ở trường là không đủ).

Các đồng chí nào học Công Nghệ hay Toán-Tin thì cho em nó kinh nghiệm thực tế luôn để khỏi sốc khi vào học.
    Nói chung cho dân CNTT và TT là lấy "tự thân thẳng tiến" (không biết từ nào hay hơn kakaka )làm châm ngôn
    Được sửa bởi nnanh01 lúc 09:54 ngày 17-06-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Cảm ơn anh nnanh01.
    Nhưng anh ơi, em học Toán Tin ở KHTN Hà Nội không biết có khác không nhỉ.
    Hix, em thích học Toán và Tin, nhưng sau này đi làm thì muốn làm về CNTT. Mọi người cứ khuyên em thi BK, thi KHTN thì sau này thì chỉ có đi dạy Tin cấp III -> em rất ghét.
    Có anh chị nào ở KHTN Hà Nội không góp ý thêm cho em.
    Hình như học Toán Tin KHTN thì sau này nếu có được làm thì bằng cấp người ta cũng không coi trọng phải không ? Thêm nữa là cũng chỉ làm được lập trình phải không, mạng, đồ họa không làm được đúng không ?

Like
    0
    1.Hình như BK HN thì xong năm 1 mới phân nghành mà.lớ quớu thi CNTT vô đó xong năm sau học cơ khí thì lãnh đủ luôn.
    2.Học toán tin học toán rất là nặng.Bạn đam mê CNTT hay là Toán học.Mặc dù trong Toán tin có phân nghành về Tin nhưng nó không thể bằng bạn học CNTT được.Sao ko chọn CNTT để chú tâm vào nó mà thôi.
    -->ĐH CN là 1 lựa chọn hợp lý nếu ở miền bắc.
    Nếu BK thì phải cẩn thận nếu không muốn sau này thành kĩ sư hóa thực phẩm hay cơ khí....
    Yếu tim thì thi vô BCVT...

Like
    0
    Quote Được gửi bởi nho_oi View Post
    2.Học toán tin học toán rất là nặng.
    Rất đúng.

Bạn đam mê CNTT hay là Toán học.Mặc dù trong Toán tin có phân nghành về Tin nhưng nó không thể bằng bạn học CNTT được.Sao ko chọn CNTT để chú tâm vào nó mà thôi.
    Cơ bản khi học ở trường là thế. Bởi vì thời lượng tin của toán tin chiếm 40% trong khi đó CNTT thời lượng tin chiếm 60%.

Nhưng sau khi ra trường thì hầu như không có sự phân biệt. VD: lập trình web PHP, .NET cả 2 khoa đều không dạy=>ra trường là như nhau.

Java 2 bên giống nhau, CSDL 2 bên giống nhau, các môn "bổ dưỡng" cho lập trình như Lý Thuyết Đồ thị, Toán Rời Rạc, Phân tích thuật toán, trí tuệ nhân tạo... thì ai nghiên bên nào mạnh bên đó.

-->ĐH CN là 1 lựa chọn hợp lý nếu ở miền bắc.
    Nếu BK thì phải cẩn thận nếu không muốn sau này thành kĩ sư hóa thực phẩm hay cơ khí....
    Yếu tim thì thi vô BCVT...
    Mình không biết vì mình ở miền nam

Like
    0
    Cảm ơn anh nnanh01 rất nhiều.
    Em không biết liệu ở miền bắc Toán Tin có đào tạo giống miền Nam không nhỉ. Nếu không em sẽ chọn Toán Tin vì em cũng thích Toán.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi masterdark116 View Post
    Cảm ơn anh nnanh01 rất nhiều.
    Em không biết liệu ở miền bắc Toán Tin có đào tạo giống miền Nam không nhỉ. Nếu không em sẽ chọn Toán Tin vì em cũng thích Toán.
    Nhiều người thích học toán ở bậc THPT. Nhưng lên ĐH, họ có thể chán nó vì toán ĐH là một cái gì đó "khó nhai". Học giỏi toán ở bậc THPT chưa chắc sẽ học giỏi toán ở bậc ĐH... Nhiều người "vỡ mộng" khi bước vào cổng trường ĐH, họ thấy "choáng" và chán vì mọi thứ không như họ nghĩ.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi nnanh01 View Post
    Nhưng sau khi ra trường thì hầu như không có sự phân biệt. VD: lập trình web PHP, .NET cả 2 khoa đều không dạy=>ra trường là như nhau.
    Cái này coi lại bác ui.Nếu học CNTT bên TN thì có đào tạo về web đó ạ:Công nghệ web và ứng dụng<Tự chọn ngôn ngữ>,CSDL và Web<chủ yếu PHP>,Lập trình web,Công nghệ XML và ứng dụng...Nếu lập trình web theo cn .Net thì e thấy đơn giản hơn rồi,vì trong trường dạy về .Net rất nhiều,h làm về web cũng không mấy khó khăn.
    Còn Java thì đúng là chuyên đề tốt nghiêp chung hoặc làm môn tự chọn thôi<nếu học mạng máy tính thì sẽ học lập trình ứng dụng mạng với Java>,chắc do trường đầu tư .Net khá nhiều rồi.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi nnanh01 View Post
    Toán Tin KHTN có gì mà không ổn??
    Lỡ em là dân tỉnh lẻ, cha mẹ trồng lúa đào khoai, mua 1 cái máy đối với em là quá khó thì làm sao em học?? (mặc dù chỉ thực hành ở trường là không đủ).
    hix, không biết trường khác thế nào chứ BK thì khẳng định luôn là kô có thực hành tin (lý, hóa, điện thì đều có thực hành) nên hồi xưa mấy bạn tớ phải ra hàng nét để ngồi luyện code C (đúng hoàn cảnh nhà không có máy như bạn nói).
    Thêm nhận xét của bác "Kha kha" cẩn thận không vào BK lại bị đẩy vô mấy ngành Môi trường hoặc Dệt vì còn phải 1 năm cơ bản trước khi phân ngành. Miên Nam không biết sao chứ ở HN thì chắc toán tin nặng về toán lắm (phải 80% toán) nếu muốn làm về tin học thì phải tự luyện thêm rất nhiều.
    Toán ĐH cũng khác hẳn toán cấp 3 luôn, thực sự học để tăng khả năng trừu tượng chứ ko biết ứng dụng mấy cái đã học vào chỗ nào *__*
    Mà giờ này thì chắc masterdark116 cũng phải đăng ký trường hết rồi chứ, còn lăn tăn toán tin với tin pure gì nữa. Nếu đam mê thì lo gì không có đất dùng.
    Cố thi ĐH cho tốt nhé. Good luck ^^

Like
    0
    Cảm ơn các anh.
    Đúng là hết hạn đăng ký trường từ lâu, nhưng em nộp hồ sơ vào cả 2 trường đó nên em có thể đi thi 1 trong 2 trường.
    Thật sự Toán học và Tin học đều là 2 niềm đam mê của em, mặc dù em cũng không phải là giỏi giang gì.
    Nhưng mọi người khuyên em vào CNTT Bách Khoa. Em lại thích Toán Tin KHTN (miền Bắc) hơn bởi lẽ cũng là cái mình thích và điểm cũng nhẹ hơn.
    Vậy các anh cho em hỏi thêm học Toán Tin sau này làm CNTT thì có điểm nào gọi là thế mạnh không ? Hay là lại phải tự đi học thêm ? Em hỏi vậy bởi lẽ sau này không hiểu Toán Tin không làm CNTT thì làm việc về cái gì ?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Kha_kha View Post
    Nhiều người thích học toán ở bậc THPT. Nhưng lên ĐH, họ có thể chán nó vì toán ĐH là một cái gì đó "khó nhai". Học giỏi toán ở bậc THPT chưa chắc sẽ học giỏi toán ở bậc ĐH... Nhiều người "vỡ mộng" khi bước vào cổng trường ĐH, họ thấy "choáng" và chán vì mọi thứ không như họ nghĩ.
    Bạn nói rất hữu lý. Lấy ví dụ chính mình, mính rất khá các môn tự nhiên khi còn học PTTH ở quê (Khá so với quê mình). ! vài dẫn chứng là mính đậu HS giỏi toán tỉnh, thi tốt nghiệp PTTH 6 môn 52,5 điểm thi vào KHTN Toán Tin đậu năm đầu.

Mọi thứ xem ra có vẻ rất hoàn hoàn.

Học kỳ đàu tiên mính học 6 môn chính, (thêm Giáo Dục Thể Chất nữa). Mình đã rớt 3 môn, có điều 3 môn mình rớt là 2 môn toán và 1 môn lý. (kakkakakaka, xấu hổ quá, học kỳ này chỉ học 2 môn toán, 1 lý, 1 hóa, 1 Anh văn và Triết học).

Đây là cú sốc đầu tiên và nặng nhất trong suốt thời gian ngồi mình trên giảng đường đại học (lúc học PTTH toán lý hóa có khi nào dưới 8 điểm đâu chứ nói chi là dưới 5).

Đã 12 năm đi qua, kỷ niệm đáng xấu hổ này vẫn không cách nào mình quên.

Cái này coi lại bác ui.Nếu học CNTT bên TN thì có đào tạo về web đó ạ:Công nghệ web và ứng dụng<Tự chọn ngôn ngữ>,CSDL và Web<chủ yếu PHP>,Lập trình web,Công nghệ XML và ứng dụng...Nếu lập trình web theo cn .Net thì e thấy đơn giản hơn rồi,vì trong trường dạy về .Net rất nhiều,h làm về web cũng không mấy khó khăn.
    Còn Java thì đúng là chuyên đề tốt nghiêp chung hoặc làm môn tự chọn thôi<nếu học mạng máy tính thì sẽ học lập trình ứng dụng mạng với Java>,chắc do trường đầu tư .Net khá nhiều rồi.
    Theo mình biết thì kHTN khoa CNTT TPHCM không dạy lập trình PHP

Vậy các anh cho em hỏi thêm học Toán Tin sau này làm CNTT thì có điểm nào gọi là thế mạnh không ?
    Theo mình so với CNTT thì không có. Nếu thằng CNTT nào học dở toán (mà dở toán thì tin chả thể hay, trừ khi đi theo hướng kỷ thuật-lắp ráp, cài đặt...) thi hơn nó đc phần phân tích, suy luận và logic (với điều kiện bản phải giỏi toán hơn nó, kaka).

Em hỏi vậy bởi lẽ sau này không hiểu Toán Tin không làm CNTT thì làm việc về cái gì ?
    Tỷ lệ làm việc đúng ngành đã học ở mình là rất thấp (bao gồm luôn các ngành KHTN). Hiện tại đam mê là 1 chuyện, học xong lại là 1 chuyện, làm đúng chuyên ngành lại là chuyện không đơn giản.

Khả năng áp dụng kiến thức ở Đại học vào cuộc sống và việc làm hầu như là con số không(có hơi quá không ta?? mà 5-10% thì cũng sắp sĩ số 0 mà, kaka), nó như là cái nền nhà để mình đi chứ không phải là cái nhà để mình ở.

Có lẽ hiện tại em khó chấp nhận đc điều này.

Nhưng sau này sẽ chấp nhận.

hehe
    Được sửa bởi nnanh01 lúc 12:13 ngày 20-06-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Trang 5 / 7 FirstFirst ... 234567 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết