Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    0

Hỏi về Shell script - Linux

Mình đang học về shell script trên Linux, hiện tại có 1 số bài tập dạng như sau :

a. Viết script đặt trong crontab , cách 15p chạy 1 lần . Kiểm tra md5 các file trong thư mục /etc/ . Nếu có sự thay đổi, ghi nhận sự thay đổi đó vào 1 file báo cáo .
    b. Viết script chạy lúc 1h sáng hàng ngày, backup tất cả log trong thư mục /var/log/ dưới dạng .tar.gz , đặt trong thư mục /backup/syslogbackup/ .
    c. Cài đặt 1 Linux Machine khác . Viết 1 script chạy lúc 2h sáng hàng ngày, chuyển các file backup ở mục 2 về Linux machine này. Đặt trong thư mục /backup/syslogarchive .
    d. Viết script chạy 5 phút 1 lần, kiểm tra trạng thái tồn tại của dịch vụ sshd, nếu phát hiện dịch vụ này không tồn tại, tiến hành start lại dịch vụ này .
    Kiến thức hiện thời mình có chỉ là các lệnh cơ bản của shell, cộng thêm kiến thức lập trình bên c,c++...

Mình muốn hỏi mấy bạn là, muốn giải những bài trên, mình cần phải có thêm kiến thức về mảng nào nữa.
    Với những mảng kiến thức đó, bạn nào biết có tài liệu nào liên quan thì giới thiệu cho mình với nhé.

Mình xin cảm ơn.
    Quote Quote

Like
    22
    các script cơ bản bạn đã biết rồi, giờ chỉ cần biết thêm crontab nữa là đủ.
    Khám phá Du lich Con Dao

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết