Trang 3 / 11 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 107
    Like
    0
    chú này giờ còn làm cho Philips ko?

Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Tôi không biết gì về Renesas VN, nhưng tôi biết sức mạnh của Renesas Worldwide nhất là SH MCU. 1 MNC Top Ten trên Semiconductors List. Và tôi cũng biết không như những MNC khác chỉ dùng Việt Nam như 1 back office cho 1 country khác như Sing hay Japan , Renesas VN có 1 vị trí trên bản đồ WorldWide đàng hoàng. Chuyện lương bổng thấp đặc biệt đối với những người mới vào và luôn bám rất sát giá lao động của từng nước là một đặc thù chung của các MNC Japan.

Một sinh viên mới ra trường có nhiều thứ cần học hơn là chuyện lương bổng.

Like
    0

Hạnh phúc

Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Một sinh viên mới ra trường có nhiều thứ cần học hơn là chuyện lương bổng.
    Cái này hay đó.

@ caldelta: về thông tin tuyển dụng, bạn cứ gửi mail hỏi thẳng HR ở Renesas Vietnam í (http://vietnam.renesas.com/company_info/contact_vn.html).

Like
    86
    @karacomp: tôi chỉ chơi với Jap customer. Trong chỗ tôi vô số những người làm ở công ty Jap sau một thời gian đều chạy về đây và tất cả đều thành đạt. Nhưng nếu hỏi họ quay trở lại Jap comp không thì họ đều lắc đầu không, một số quay lại nhưng chỉ khi được offer ở Jap HQ .
    Freescale cũng như các công ty Âu Mỹ khác (include cty tôi) 2 năm vừa rồi làm ăn rất tệ. Các công ty của Jap cũng không tương tự. Chỉ có các MNC Korea ( Samsung) và Taiwan (Mediatek..) là có khá hơn chút xíu. Châu Âu chỉ duy nhất ST Micro là còn có lợi nhuận nhưng cũng đang rất chật vật.
    Freescale chơi với ARM (iM***) nơi mà cuộc chiến giữa các competitor khốc liệt nhất với vô số đại gia tham dự đến nỗi TI cũng phải dự định bán phần Mobile Sector của mình.

@duynguyen000: Cám ơn bạn vẫn nhớ đến tôi. "Chú" tôi vẫn còn làm ở Philips == NXP.

@all: Cái tôi không thích ở VN Semicon chính là sự độc tôn của các MNC. Và họ bưng toàn bộ cách thức tính lương ( so sánh với mặt bằng lương chung) ..., chính sách đãi ngộ ( tăng lương 1 năm / lần), bonus (0.xx tháng) vô xứ VN mà hoàn toàn không tính đến cuộc sống khốn khổ của kỹ sư VN. Việc thiếu vắng các công ty nhỏ ( như ở IT của VN) với sự phá giá của họ đem lại việc cạnh tranh lương phù hợp hơn ở IT so với Semicon.
    Cùng với việc làm Semicon rất dễ sang nước ngoài làm việc càng làm việc chảy máu chất xám ở Semicon VN nhanh hơn và sẽ không có nhiều việc dịch chuyển ngược từ nước ngoài về VN thường xuyên như ở IT.

Semicon là một ngành công nghiệp rất đặc thù với quy luật Moore. Mỗi năm anh phải có sản phẩm tốt hơn ( mạnh hơn nhiều feature hơn) mà lại phải rẻ hơn nếu anh vẫn muốn tồn tại. Chính vì vậy chi phí R&D vô cùng khủng khiếp và hầu như chỉ là sân chơi của các billionaire MNC.

Like
    0
    Nhiều thông tin hay quá. Em cũng vừa mới pv ở renesas xong. Còn đợi face to face nữa thoai. Lúc đầu nghĩ đi cho vui thui, nhưng mà xin hỏi các bác một tí, hơi cắc cớ: nếu lựa chọn giữa FPTsoftware và Renesas thì bác chọn cty nào(coi như bác thạo cả cứng lẫn mềm) và vì sao. Nếu được thì các bác có thể bỏ chút rỗi rãi (lỡ lên đây rùi thì chắc cũng rỗi)ptích share mọi người với. Vì em xác thì đang ngồi đây mà hồn thì cứ nghĩ..linh tinh ...D (dù vẫn đang hài lòng ở đây - tuy chỉ thực tập, nhưng có "công hàm" nhận vào làm sau tn rùi, hic hic ). Phân cái là vân,...

Bồi bút: các bác đừng bảo em "tham" nhé. Tội thằng ku chuẩn bị ra trường, lại gặp khủng hoảng nên đành phải tìm nhiều phương án backup cho chắc

Like
    0
    Tui vừa mới face to face ở RVC xong nè.Ko bit result thía nào nhưg chéc là okie thoai.tui cũng đã từng thực tập tại Fsoft rùi.Fsoft thì có quá nhìu chuyện để nói (nhứt là lương thưởng ... thảm)còn RVC thì ko bit thía nào nhứt là đối với CNTT.Cóa ai giúp tui hem thía???phân vân quá ...

Like
    0
    Quote Được gửi bởi kernel1001 View Post
    Nhiều thông tin hay quá. Em cũng vừa mới pv ở renesas xong. Còn đợi face to face nữa thoai. Lúc đầu nghĩ đi cho vui thui, nhưng mà xin hỏi các bác một tí, hơi cắc cớ: nếu lựa chọn giữa FPTsoftware và Renesas thì bác chọn cty nào(coi như bác thạo cả cứng lẫn mềm) và vì sao. Nếu được thì các bác có thể bỏ chút rỗi rãi (lỡ lên đây rùi thì chắc cũng rỗi)ptích share mọi người với. Vì em xác thì đang ngồi đây mà hồn thì cứ nghĩ..linh tinh ...D (dù vẫn đang hài lòng ở đây - tuy chỉ thực tập, nhưng có "công hàm" nhận vào làm sau tn rùi, hic hic ). Phân cái là vân,...

Bồi bút: các bác đừng bảo em "tham" nhé. Tội thằng ku chuẩn bị ra trường, lại gặp khủng hoảng nên đành phải tìm nhiều phương án backup cho chắc
    Àh, tui có 2 đứa bạn, 1 làm ở Fsoft, 1 làm ở Renesas, hiện giờ thì thằng làm ở Fsoft đã cao chạy xa bay khỏi đó, thằng ở Renesas vẫn nghe nó bảo hài lòng với công việc, mà mí hôm nay nghe nó bảo hơi lười vì bắt đầu ko có việc gì làm

Like
    0
    các bình lựng chiên nghiệp làm dân Sv hơn..chóng mặt, dù sao cũng cám ơn các pác !

Like
    0
    Quote Được gửi bởi kernel1001 View Post
    nếu lựa chọn giữa FPTsoftware và Renesas thì bác chọn cty nào(coi như bác thạo cả cứng lẫn mềm) và vì sao.
    Trong thời buổi khó khăn như vầy thì khi quyết định bạn nên lựa chọn 2 yếu tố:

1. Công việc đủ để bạn nuôi sống bản thân. Ít nhất là trong vòng 2 năm tới.
    2. Công việc đủ để bạn "làm đẹp" CV sau này.

Tiêu chí 1 mình không biết tình hình FSoft nhưng Renesas có thể giúp bạn nuôi sống bản thân ít nhất là trong 2 năm.

Về tiêu chí thứ 2 thì có lẽ Renesas có lợi thế hơn. Tuy nhiên, nhắc lại là việc "làm đẹp" CV không có nghĩa là bạn có ưu thế tuyển dụng; năng lực là yếu tố quyết định.

Có vẻ như bạn sắp ra trường. Chúc bạn may mắn và sáng suốt trong thời buổi khó khăn này.

Like
    136
    mình 0 rành tình hình embedded ở FPT ra sao! nếu muốn làm lĩnh vực này thì làm ở Renesas sướng hơn chứ? Sẽ cực như con trâu nhưng lương cao, cái gì cũng tốt! Mà an toàn hơn. Làm qua khủng hoảng rồi nhảy cũng không sao.

Like
    136
    hê hê! xin lỗi mọi người! mình không có làm ở renesas!
    mình chỉ nghe nói trên mạng, bản thân làm các dự án khách hàng Nhật nên phát biểu như vậy!

Trang 3 / 11 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết