View Poll Results: Trình độ code Frontend của bạn ở mức nào?

Voters
342. You may not vote on this poll
  • Tôi không biết tí gì về việc làm web và cũng không muốn học làm web

20 5.85%
  • Tôi không biết tí gì về HTML, CSS, PHP ... (nhưng muốn học)

127 37.13%
  • Tôi biết về HTML nhưng chỉ biết chút xíu về CSS.

46 13.45%
  • Tôi biết HTML, CSS, nhưng không biết các kỹ thuật CSS nâng cao như CSS Sprites, CSS Hacks...

80 23.39%
  • Tôi biết về CSS nâng cao và 1 chút Javascript.

22 6.43%
  • Tôi biết CSS nâng cao và biết dùng các Javascript Frameworks như JQuery, Prototype, YUI...

31 9.06%
  • Tôi là 1 Javascript Ninja.

16 4.68%
Trang 3 / 13 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 121
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi zmt264 View Post
    1) Em đang làm thày giáo mà bác , những đoạn đối thoại trong bài viết là CÓ THẬT, là em chat với học sinh của em.
    Ra bác là thầy giáo, nhận em làm đệ tử luôn đi ạ

Like
    105
    Quote Được gửi bởi snoob View Post
    Ra bác là thầy giáo, nhận em làm đệ tử luôn đi ạ
    Thế thì đăng ký ở http://hoctudau.com/dang-ky-hoc và nộp học phí thôi :P
    Được sửa bởi zmt264 lúc 16:04 ngày 03-06-2011
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    0
    Các bác bàn về bài viết thì ko bàn. Toàn Spam vô bổ......... Chán

Like
    0
    chữ xấu hay đẹp thì hok quan trọng, quan trọng nhất là project và coder thía nào thôi?phải hok bác zmt264

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

chỉ giúp e cách tạo giao diện của 1 trang web bán hàng trực tuyến thì cần tạo những j?

nếu được pác gửi cho e vào mail tuyetdo2588@gmail.com.vn e cảm ơn nhiều?
    Được sửa bởi Chuon_ot lúc 18:20 ngày 14-04-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Quote Được gửi bởi conmaithoigian View Post
    Đọc xong bài của bác, em thấy hoàn toàn nhất trí với bác

@ zmt264 : cảm ơn bác đã giải thích, tôi thì lạc hậu rồi, ninja gì đâu ! Mong bác sớm viết phần kế tiếp, anh em vẫn đang theo dõi

Like
    3
    Viết tiếp đi thầy ơi???? Chữ thầy xấu em vẫn đọc được . thế mới lạ chứ????

Like
    105
    Quote Được gửi bởi conmaithoigian View Post

Sau khi xuất hiện bài viết của bác thì em nhất trí với bác

@sacroyant: vẫn đang viết trên máy, xong post 1 thể, vì đối tượng newbie la nhiều nên phục vụ các bạn ý là chính.

Loạt bài kế tiếp bàn về cái gì? Hé lộ chủ đề chút.

1) Tiếp tục chủ đề trên, vì thành bại của 1 trang web phụ thuộc rất lớn vào phác thảo ban đầu, giống như bạn định làm cái nhà bếp mà lại vẽ phác thành cái wc thì hơi khó nấu nướng đấy

2) Hướng dẫn cách làm web đơn giản, nhanh chóng mà hầu như không cần có kiến thức về HTML (đấy là tôi nghĩ vậy, vì không phải code dòng HTML nào mà chỉ cần làm máy móc theo tôi là được, nhưng thực tế cho thấy có những học sinh vào loại giỏi HTML của Aptech làm theo tôi vẫn làm sai , bó tay)
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    0
    bài viết rất tuyệt,em cũng chuẩn bị làm project Sim1 bên Aptech nên cũng rất cần những góp ý này.Thanks,có j chỉ giáo em thêm nha.

Like
    1
    Em chưa bao giờ là coder nhưng đã từng là khách hàng nên có chút kinh nghiệm xương máu, theo em qui trình tự nên thế này:
    Bước 1 KH viết yêu cầu, chức năng mà trang web cần có. Trong phần này khách hàng có thể vẽ mô tả các giao diện chính của từng chức năng hoặc các trang web tham khảo. Thông thường ở bước này khách hàng chỉ tập trung vào các chức năng chính mà khách hàng quan tâm và sẽ bỏ quên một số chức năng (VD trong một hệ thống CMS khách hàng thường đưa ra qui trình biên soạn một bài viết thế nào mà thường bỏ qua chức năng phân quyền, hoặc quản lý thư mục bài viết...) Tuy nhiên phần này KH phải viết thế nào cho đầy đủ thì tôi cũng chưa rõ và có nhiều lúng túng.

Bước 2 Người thiết kế dựa trên kinh nghiệm của mình phải chỉ ra toàn bộ các chức năng cần có. Thống thường trong bước này người thiết kế phải làm 2 việc bổ xung các chức năng cần thiết mà khách hàng chưa đề cập và nhóm các chức năng khách hàng đề cập nhiều lần (VD để up trong hệ thống CMS việc up ảnh khách hàng có thể đưa ra 2 qui trình up ảnh ở tiêu đề bài viết và up ảnh trong nội dung bài viết...). Người thiết kế phải thuyết phục được khách hàng về mức độ cần thiết của các chức năng và tính logic của nó đảm bảo rằng mọi yêu cầu mong muốn của khách hàng đều có thể thực hiện được.

Bước 3:Viết trình tự thực hiện các chức năng và mô tả giao diện. HÌnh như trong bước này các bác hay gọi là viết user case.

Bước 4: thiết kế giao diện (chi tiết đầy đủ mầu sắc đồ hoạc flash .... để bắt mắt theo yêu cầu khách hàng)và code các chức năng....

Tuy nhiên trong một hệ thống đơn giản VD CMS thì việc thiết kế giao diện có khi được đặt lên đầu tiên vì các chức năng thường không có nhiều và tương đối chuẩn. Do vậy bây giờ người ta hay dùng thuật ngữ " thiết kế web web design " mà ít dùng thuật ngữ "phát triển web - web development"

Đây là kinh nghiệm của em xin các bác góp ý.

Like
    0
    Túm lại 1 qui trình Thiết kế web từ A->Z như thê nào?
    Cần học những gì? Từ html, css, java script, photoshop, flash, ...
    Nói chung ae có kinh nghiệm thì nêu từng bước để người nhập môn biết đường xoay sở đở tốn thời gian, công sức.
    Chứ viết 1 cái web đơn giản dùng Fontpage chẳng hạn ,cũng được.nhưng nó ko chuyên thế nào.
    Vì học thiết kế web, 1 là chui vô mấy cty tk web hai là tự đứng ra làm từ a->z.mình lấy thí dụ, khi đã nhuần nhuyễn tke website, một mình nhận 1 năm cở 7-8 cái về làm là dư dã sống rồi.
    nếu ko lập 1 nhóm để làm, thằng đi tìm khách hàng, thằng design, thằng code,...thì cũng có đất sống.

chứ bây jờ, làm quản trị mạng riết thấy chẳng dư dả gì.tháng nào xào tháng đó.
    Lúc nào cũng gò bó thời gian, ko làm gì khác được.
    Được sửa bởi blaobaoloc lúc 11:54 ngày 20-04-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Trang 3 / 13 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết