Trang 2 / 15 FirstFirst 123457 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 147
    Like
    0
    Smarty nó là vậy rồi có gì sai quấy không conan? Yahoo Flickr cũng dùng Smarty và một số trang khác vẫn dùng Smarty (nhiều lắm kể không hết...).

Mình chỉ có làm 1 project dùng Smarty nhưng nay không dùng nữa nhưng đâu có gì sai trái với Smarty đâu?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi bapnon View Post
    Smarty nó là vậy rồi có gì sai quấy không conan? Yahoo Flickr cũng dùng Smarty và một số trang khác vẫn dùng Smarty (nhiều lắm kể không hết...).
    Mình chỉ có làm 1 project dùng Smarty nhưng nay không dùng nữa nhưng đâu có gì sai trái với Smarty đâu?
    Buồn cười chết đi được, chẳng lẽ bạn không thấy là
    PHP Code:
    {if $smarty_var eq 'ok'
     <
    h1>We used Smarty</h1> ... 
    {/if} 
    chẳng có gì đặc sắc nếu nếu so với:
    PHP Code:
    <?php if($php_var == 'ok'): ?> 
     <h1>Why we use Smarty?</h1> 
    <?php endif; ?>
    Vậy tại sao chúng ta lại tốn thêm một mớ time cho việc excute đoạn script trên? Còn bạn gì đó nói là Yahoo Flickr dùng Smarty thì cập nhật lại thông tin đi nhé

Ở những cái file template bé tẹo như hello world thì code Smarty chẳng là gì [ php cũng thế ], nhưng rỏ ràng là nếu cái file template hơn 500 lines với cả mấy trăm biến, objects, array thì thật sự là một cơn ác mộng đó.

@All: Có cần thiết ko việc sử dụng một loại ngôn ngữ thứ 2 được tạo ra từ PHP, trong khi PHP thật sự làm tốt cái việc này?
    Dù sao thì vẫn cho Smarty điểm ở cái Art PHP
    Được sửa bởi conan1212 lúc 11:21 ngày 16-03-2009

Like
    0
    Mình thì lại thấy nhìn code Smarty đỡ rối hơn so với php kia.
    Mà smarty lại chỉ có cái nhỏ nhoi đó thôi à, chết cười thật.

Like
    0
    Tôi nhớ có xem 1 cuốn text book nào không nhớ rõ, nó có liệt kê Yahoo Flickr dùng Smarty mà!

Tại sao Conan lại có ác cảm với Smarty?

Smarty nó cũng có hay của nó chứ bộ! Nếu làm trong team như web developer thường có graphics designer và programmer thì Smarty có cái lợi của nó. Bên graphics design web bằng HTML và graphics hay Flash gì đó. Đem chuyển qua cho programmer thì programmer dùng các html file làm template và bỏ { smarty code vào đây} nếu cần thay đổi gì thì bên graphics happy vì họ chỉ cần biết là { code smarty đây không cần biết } chỉ sửa đổi HTML và graphics nếu muốn thay đổi interface.

Nếu bỏ thêm <?php và thêm vài cái hàng php coding là bên graphics họ sợ lắm, chẳng biết mô tê gì! đó là kinh nghiệm của mình trong web developer team!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi conan1212 View Post
    Không còn gì để nói, Smarty một mớ hỗn độn.
    Bạn ạ, PHP ko đơn giản chỉ là một ngôn ngữ - PHP là một cộng đồng, chắc bạn cũng biết rồi phải không? Smarty cùng với PEAR là một phần trong lịch sửa phát triển của PHP, những ai là tín đồ của PHP thì ko thể ko biết đến 2 cái tên đó. Thế nên khi bạn nói Smarty là một mớ hỗn độn mình rất bức xúc, bạn nói thế khác nào nói cả cộng đồng PHP (trong đó có mình) đều dùng một mớ hỗn độn.

Xét về tính đúng, sai trong câu nói của bạn có lẽ cần xét thêm ngữ nghĩa của từ hỗn độn.

Một thằng bán bánh mì khi nhìn vào một chương trình C thì rõ rằng hắn ta chẳng thể hiểu được chương trình C đó là gì, dùng để làm gì và có lợi ích gì. Trong trường hợp này từ 'mớ lẫn lộn' của bạn dành cho Smarty sẽ được chấp nhận là đúng.

Tôi là một tín đồ của Java, khi tôi nhìn vào những dòng code của một chương trình .net tôi cũng thấy nó rất rối rắm, khó hiểu (cũng có thể tôi chẳng muốn hiểu nó). Trong trường hợp này nếu tôi cũng bảo rằng .net là một mớ hỗn độn thì quả là sai lầm trầm trọng, bởi nó chỉ lẫn lộn với tôi chứ không lẫn lộn với những người dùng .net, và trên hết .net cũng như Smarty (mình ko có ý so sánh PHP, Smarty với .net đâu nhé ) là những cái tên đã được khẳng định.

@conan1212: Mình thấy là từ "mớ lẫn lộn" nên dành cho designer của đống code mà bạn đã post lên thì đúng hơn (vì mình không thích cái html của đống code ấy)

Like
    0
    - function và modifier, dùng nó mới thấy sức mạnh của smarty chứ mấy cái if, else kia đã là gì đâu.
    - Đoạn code smarty mà bạn post lên đó, bây giờ thử bỏ đi và thay bằng php code đi, nhìn vô sẽ biết thế nào là rối ngay.

Like
    0

Buồn quá đi !

Tôi nhớ có xem 1 cuốn text book nào không nhớ rõ, nó có liệt kê Yahoo Flickr dùng Smarty mà!
    Flickr phát triển từ những năm 2002 thì họ dùng Smarty là phải thôi. Khái niệm MVC lúc đó là quá xa xỉ với cộng đồng PHP. Thậm chí năm 2004 mà Paul, tác giả của SolarPHP ngày nay còn nói là tao vẫn chưa hiểu MVC lắm. Bây giờ thì để Cal viết lại thì đố hắn dùng Smarty.

Nếu bỏ thêm <?php và thêm vài cái hàng php coding là bên graphics họ sợ lắm, chẳng biết mô tê gì! đó là kinh nghiệm của mình trong web developer team!
    Kinh nghiệm của tôi ở nhiều công ty cho thấy là đó là thái độ trốn việc. Khi tôi yêu cầu một số người page designer dùng CSS, họ cũng nói: ôi kinh quá chẳng hiểu cái gì, table đơn giản hơn. Khi yêu cầu dùng SCM, họ nói: ôi kinh quá, FTP đơn giản hơn. Không thể nương tay với thái độ đó. Sub-standard.

Quote Được gửi bởi itnew2009
    - function và modifier, dùng nó mới thấy sức mạnh của smarty chứ mấy cái if, else kia đã là gì đâu.
    - Đoạn code smarty mà bạn post lên đó, bây giờ thử bỏ đi và thay bằng php code đi, nhìn vô sẽ biết thế nào là rối ngay.
    Bạn itnew2009 đang suy nghĩ gì về cái gọi là function và modifier thế? Bạn cho rằng có một thứ gọi là function và modifier đứng trên ngôn ngữ lập trình Smarty sao? conan1212 đang gợi ý cho bạn cách suy nghĩ về cái gọi là helper functions.

Nếu bạn rảnh, bạn thử thay mất cái {{ bằng <?php và }} bằng ?> xem có sáng sủa hơn không?

Hay bạn thích thế này hơn
    Code:
    <table>
      <tr>
        <td>Title</td>
        <td>Text</td>
      </tr>
      {section name="i" loop=$articles}
      <tr>
        <td>{{{{}}}Those fucking {{{{}}} {$articles[i].art_title} and here {a { {{}}} </td>{{{{}}}{{{{}}}{{{{}}}{{{{}}}{{{{}}}
        <td>{$articles[i].art_text} {{{{}}}</td>
      </tr>{{{{a}}}{{{{a}}}{{{{a}}}{{{{a}}}{{{{$a}}}{{{{a}}}{{{{$$a}}}
      {/section}
    </table>
    Mấy cái bạn gọi là Smarty function hay modifier đó phải trả giá bằng cả tấn preg_match, preg_replace_callback và dynamic function call mà đáng lẽ ra chỉ cần dùng trực tiếp các helper functions giống như cách Ruby On Rails, Symfony, CakePHP, SolarPHP vẫn làm. Chỉ cần khéo léo vận dụng Visitor pattern là chúng ta có một kiến trúc đẹp và mạnh. Tại sao phải có một lớp abstraction ko cần thiết cho Transform View vốn làm việc debugging và error logging trở nên misleading?

Smarty là lịch sử. Nếu cố gắng giữ cái lịch sử huy hoàng của những năm 2001, 2002 thì e là cộng đồng PHP sẽ càng ngày càng đi xuống.

Này các PHPer, các bạn vẫn đang sống trong ở những năm 2001 - 2002 đấy à?

Like
    0
    @pcdinh
    Mấy cái code bạn đưa ra là do bạn tự chế ra cho nó rối, chứ tôi chẳng hề viết một cái code rối như thế bao giờ.
    Còn mấy cái mà bạn nói là hàng tấn preg_match, tôi ko hiểu bạn quăng cái smarty compile đi đâu rồi.
    Smarty là lịch sử nhưng có rất nhiều nơi vẫn dùng đến nó, nó vẫn hữu dụng với họ. Và khi bạn làm vệc tại đó thì phải sử dụng nó thế thôi.
    Đối với bạn thì <?php và ?> là sáng sủa, nhưng đới với tôi hoàn toàn ko và nhiều người cũng vậy.

Like
    0
    Bạn itnew2009 đang suy nghĩ gì về cái gọi là function và modifier thế? Bạn cho rằng có một thứ gọi là function và modifier đứng trên ngôn ngữ lập trình Smarty sao? conan1212 đang gợi ý cho bạn cách suy nghĩ về cái gọi là helper functions.
    Những khái niệm Helper hay Filter ở tầng View (trong MVC structure) xuất hiện trong các framework PHP5 cũng giống như function và modifier (gọi chung là plugins) ở Smarty mà thôi, mục đích của chúng vẫn chỉ là làm cho Designer dễ Develop, Maintain (tất nhiên là code nhìn cũng sẽ clearly hơn). Có người thích dùng Smarty vì nó có tính độc lập cao, gần gũi hơn với html (hay có người còn gọi cao siêu là tách biệt với code php), có người lại thích dùng theo kiểu template system agnostic vì nó được gọi trực tiếp, không phải học một đống references của transform engine, ... Thế nên mình nghĩ code có sáng sủa hay không là do coder là chính chứ không phụ thuộc vào việc sử dụng framework nào để viết.
    Mấy cái bạn gọi là Smarty function hay modifier đó phải trả giá bằng cả tấn preg_match, preg_replace_callback và dynamic function call mà đáng lẽ ra chỉ cần dùng trực tiếp các helper functions giống như cách Ruby On Rails, Symfony, CakePHP, SolarPHP vẫn làm
    @pcdinh em có góp ý thế này: Đúng là nó dùng cả tấn abc như bác nói, bởi vì nó là compile engine - mà đã là compile engine thì bác có thấy trình biên dịch của ngôn ngữ nào mà ko dùng nhiều regular expression không, bác có thấy trình biên dịch nào mà ko phức tạp không? Mà cũng ko cần quá bận tâm tới nó có cả tấn abc hay chục tấn abc phức tạp gì đó, bởi vì nó cũng chỉ call khi compile thôi. miễn sao khi execute nó vẫn chạy nhanh là được.

Đúng là sự phát triển của các PHP framework mới là tín hiệu rất đáng mừng cho PHP, tuy nhiên dù có thế nào đi chăng nữa cũng ko nên miệt thị Smarty nhé các PHPer . Dù có phát triển thế nào đi chăng nữa - khi ở trong một trường hợp cụ thể nào đó Smarty vẫn có những điểm tích cực không thể chối cãi đâu (cái này em cũng ko chắc lắm ).

Like
    0
    Tớ đang tự hỏi thứ mà Smarty compile ra là gì?

Trang 2 / 15 FirstFirst 123457 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết