Trang 1 / 8 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 75
    Like
    0

Hướng Dẫn cài đặt+sử dụng Win2000 nè bà con ơi

chào các bạn mình xin hướng dẫn những ai chưa biết cài win 2000 professional đây là mình chỉ hướng dẫn cơ bản theo đĩa mình có ở nhà thôi. Ai muốn biết thêm thì hãy tự nghiên cứu thêm, trong tất cả các cách cài Window thì win 2000 là khó cài nhất vì vậy khi biết cài win 2000 rồi thì cài win khác dễ lắm, đĩa mình cài nó không đòi hỏi CD_Key. Trình độ của mình chỉ có nhiêu đó thôi ai biết thì chỉ thêm nhé : Nếu có gì sai sót mong bà con sửa giùm cho và cho ý kiến đóng góp nhé để tui còn post tiếp cám ơn bà con trước nhé.

Hướng Dẫn cách cài Win2000 Professional

Ở đây tui xin hướng dẫn những ai chưa biết cài Win 2000 :
    Bỏ đĩa CD Win 2000 vào rồi đợi máy kiểm tra mot lúc sau đó xuất hiện những thông báo sau :
    - - - - - - - ở đây tôi không ghi hê't ra
    · To setup Window 2000 now , Press Enter
    · To Repair window 2000 installation, Press R
    · To quit ………………………………………… ……………, Press F3
    Nhấn Enter để cài đặt (R để sửa, F3 Để thoát)
    Nhấn F8 để tiếp tục :
    Ơ bước này hiện ra cho phép ta chọn cài đặt vào đĩa nào, ở đây tôi chọn cài đặt vào ổ đĩa C rồi Enter
    Sau đó hiện ra những câu sau :
    - - - - - - - - - - - - -- - - - - - - - - - - -
    * Format the partition using the NTFS file system
    * Format the partition using the FAT file system
    · Convert the partition to NTFS
    · Leave the current file system intact (No change)
    Ơ đây tôi chọn là FAT đây là cách định dạng thông thường và nhấn Enter sau d0ó hiện ra như sau :
    - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
    · To continue and format the Partition, Press Enter
    · - - - - - - --
    · To quit, F3
    Tôi chọn Enter để Format xong va chờ máy test đĩa xong rồi máy tự động restart vào giao diện Window2000 để Setup tiếp (chờ tiếp) sau đó chọn Next để tiếp tục và chở máy setup sau đó hiện ra bảng chọn tiếp theo ta chọn Next vì ở bước này Window định dạng và nhận biết hết cho ta các thiết bị rồi nhấn Enter sau đó hiện ra bảng sau :
    Name : ở đây ta đánh tên máy tính đầy đủ (full name)
    Organization : ở đây ta đánh tên tổ chức
    Tôi đánh ở 2 ô này là : Superkid1412 và TQVK
    Sau đó chọn Next rồi hiện ra bảng sau :
    Computer name : ở đây máy tự điền (tôi xóa đi và đánh chữ YUNA vào)
    Type an administrator password :
    Administrator password :
    Confirm password :
    Nếu các bạn thích thì đánh password vào theo tôi thì không nên ta sẽ để trắng vì ta phải còn vào vào administrator và sau đó set password sau cũng được vậy cho tiện trong qúa trình cài đặt (ta set password sau khi cài win xong vậy sẽ tiện lợi hơn) sau đó chọn Next rồi máy hiện ra bảng thông báo ngày giờ …… nếu thích bạn có thể hiệu chỉnh ở đây tôi giữ nguyên và chọn Next. Rồi hiện ra bảng thông báo sau :
    · typecal Settings
    · Custom Settings
    Bạn có thể chọn Custom dể bỏ bớt những gì bạn không cần dùng, tôi khuyên bạn nên chọn typical Setting sau đó chọn Next rồi hiện ra bảng sau :
    · No, this computer is not on a Network ………. .
    · Yes, make this computer a member of the following domain :
    WORKGROUP
    Vì đây là máy cá nhân nên tôi chọn Next (Nếu bạn chọn Yes, make this …….thì máy đòi hỏi Domain ) nên tôi chọn No, this computer……….. va nhấn Next
    Sau đó chờ máy Setup………..Khi máy xong ta Chọn Finish. Sau đó mấy boot lại ta chọn Next tiếp và hiện ra bảng sau :
    · Users must enter a user name and Password this computer
    · Windows always assume the following user has logged on this computer
    Username : Superkid1412 (tên user lúc na(y tui đánh)
    Password :
    Confirm Password :
    Theo tôi ta chọn Window always …….. rồi chọn user (ở đây là Superkid1412 )rồi nhấn Next để khi khởi động máy chậy thẳng vào user này luôn (không cần hiện ra bảng dể cho ta chọn) rồi chọn finish.
    Ngồi chờ máy vào Win ở đây chúng ta đang ở trong user (ở đây là Superkid1412)
    Vâng vậy là chúng ta đã cài xong win 200

Bây giờ là một số cách sử dụng cơ bản về Win 2000 professional :
    Ta log off user hiện tại (o đây là Superkid1412) trên bảng sau :
    Hộp User name : xóa Superkid1412 và đánh administrator
    Hộp Password : không đánh vì khi cài tôi bỏ trống (nếu bạn cài thì phải đánh password vào đây rồi chọn OK)
    Bây giờ chúng ta đang ở trong administrator hay nhiều người gọi tắt là admin, sau đó click chuột phải vào biểu tượng My Computer rồi chọn Properties sau đó ta chọn sang phần Network Identification rồi có 2 hộp sau :
    Network ID
    Properties
    Tôi click chột vào Properties vì lúc nãi khi cài tui đánh tên máy tính là YUNA nên bây giờ máy hiện ra ta thích thì đổi tên ở đây tôi đổi tên là YUNADUNG rồi click chuột vào OK và chờ một chút sau đó máy bảo là reboot ta chọn OK rồi khoan hãy nhấn vào OK ở phía dưới.
    **** Sau đó click chuột vào Network ID chọn finish và hiện ra bảng sau :
    · this computer is part of a business ……
    · This computer is for home use ……….
    (dài qúa tui không thể gõ hết ra mỏi tay lắm)
    ở đây tôi chọn This computer is for home use ……… rồi chọn Next rồi bảng kế tiếp xuất hiện :
    · User must Enter a user name and password to use this computer .
    · Window always assume the following user has logged on this computer
    User name : administrator (chỗ này mờ đi)
    Password :
    Confirm Password :
    Tôi chọn Window always assume the following user has logged on this computer thì những chỗ mờ này sẽ hiện ra : trong hộp user name có 2 lựa chọn sau :
    Administrator và 1 user là Superkid1412
    Tôi muốn khi khởi động máy vào user luôn thì chọn SuperKid1412 rồi chọn Next rồi chọn Finish. Cách này sử dụng khi ta tạo user mới và muốn cho khởi động vào luôn 1 user nào đó mà bạn muốn tạo khi bạn xóa user cũ đi. Bây giờ bạn chọn yes rồi OK cho máy khởi động lại . các bạn có thấy không máy chạy thẳng vào user nào đó mà bạn chọn ở đây là tui chọn superkid1412.
    Vậy là ta yên tâm rồi .
    Nhưng khi Dùng Win 2000 lại có rắc rối là chỉ cho phép ta cài chương trình ở administrator thôi còn user thì không .
    log vào administrator click phải chuột vào biểu tượng My Computer chọn Manage và chọn Local User and Group ở đây xuất hiện 2 thư mục (tôi tạm gọi) là :
    USERS và GROUPS
    Chọn users các bạn có thấy có 3 tên là :
    - administrator
    - Guest
    - Superkid1412 (hoặc là tên user bạn tạo)
    Click phải chuột vào administrator sau đó chọn set password ta đánh password vào và chọn OK. Ví dụ tui đánh pass là : yuna thì khi mà muốn vào admin thì tui phải gõ pass là yuna vào. Đây cũng là cách không cho người khác xâm nhập vào admin. Bây giờ click phải chuột vào superkid1412 (hoặc là tên user bạn tạo) chọn properties ta đánh dấu vào 2 mục sau :
    · user cannot change password
    · Password never expires
    Còn lại đừng chọn gì cả, sau đó chọn sang Member of và remove cái administrator sau đó click chuột vào add và chọn user và power userlà ta cấp quyền cho sử dụng. Nếu không có power user ta không chơi được một số game như Halflife chẳng hạn.sau đó chọn apply rồi chọn Ok vậy là xong. Theo tôi bạn đừng cấp quyền administrator cho user nếu không người khác có thể tự do cài đặt hay thay đổi máy bạn tùy thích khi không cần vào administrator.
    Cách share đĩa
    Vào Window Explore click phải chuột vào ổ đĩa bạn muốn share vd là ổ D chọn sharing sau đó click chuột vào new share trong share name đánh tên ổ đĩa muốn share vd là D sau đó click sang permission click vào add chọn tên user (ở đây tôi chỉ các bạn là user tên là superkid1412) rồi chọn add sau đó trong cột allow bạn đánh dấu vào change hay full control tùy ý theo tôi không nên chọn full control vì ta cho phép họ sửa và xóa trên đĩa của mình rồi nhấn OK OK OK, vậy là ta đã biết cách share trong Win2000.
    Tat may khac bang may cua minh
    Khi bạn ra ngoài tiệm chơi mà máy của họ cài Win2000 bạn đang sử dụng bỗng dưng máy tắt tại sao vậy ? chẳng qua là win 2000 có chức năng này, để làm được việc này thì máy của bạn phải có quyền cao hơn họ, ở ngoài dịch vụ họ chỉ cho khách dùng user thôi, chẳng qua là họ vào administrator rồi click chuột phải vào biểu tượng My Computer chọn Manage sau đó click chuột vào Computer Management(local) sau đó click chuột vào Action chọn connect to another computer rồi đợi máy nó quét xong ta chọn máy cần tắt (trong hộp Computer Management (Tên máy cần tắt) thay vì Local như ban đầu) sau đó click chuột phải vào Computer Management (Tên máy cần tắt) chọn properties chọn sang advanced sau đó chọn startup and Recovery rồi chọn Shut Down đó hiện ra một số chức năng cho bạn chọn như Shut Down, Log off ….. tùy bạn thích và nhấn OK thế là máy bên kia tắt vậy đó đơn giản thôi, chào các bạn cám ơn các bạn đã xem bài viết của tôi.
    Quote Quote

Like
    0

Hạnh phúc cảm ơn bạn nhiều nhiều nha!!!

Xin cảm ơn bạn superkid 1412 tui đang định hỏi về cài win98. vậy biết cài win 2000 rồi thì có cài được win 98 không? bạn chỉ giáo dùm tui được không? đừng cười tui nha vì tui mới học tin học mà. hihihihihi
    cảm ơn superkid 1412 nha!!!!!!!!!!!!!!

Like
    0
    may wá tui đang tìm cách để cài đặt window 2000 ,thế này đỡ mất công tìm nữ rùi ,cảm ơn bạn nhìu

Like
    0
    tôi thấy Win 2000 chả có gì hay cả! Ngoại trừ những người muốn sử dụng Win 2000 server thì không nói gì, người dùng bình thường không nên cài Win 2000 Pro. Nếu máy yếu thì cài Win ME là hay nhất. Máy mạnh thì cài Win XP. Hai HĐH này có chức năng cao hơn Win 2000 nhiều, ví dụ như System Restore...

Like
    0
    Bác SUPERKID 1412 ơi ! Trong cái win2000pro mình đã cài có nhiều lỗi quá, ví dụ như khi mình cài phần mềm VietTran hoặc visual C++ thì cứ bị "đá" ra và không sử dụng được. 1412 có cách nào giúp mình không ???? Và liệu có phiên bản nào của W2000 pro hoàn chỉnh nào không ???

Like
    0
    Để tui về nhà coi lại coi, ở nhà tui xài thấy có bị gì đâu, sao tui thấy ở trên DD ai cũng bị đụng hết trơn vậy sao tui không bị. để về coi xem tui có cài thêm cái gì không chứ tui chạy ổn dịnd lắm.

Like
    0
    vậy hả mattroixanh thế thì vào google đi, sau đo tìm bằng cách này gõi "Msconfig for win2000" rồi down về giải nén và chép hết vào thư mục system32 sau đó click vào start chọn Run : gõ MSconfig. Nó hiện ra như bên Win98 ấy xang mục startup bỏ hết đi chỉ chừa truong trình Virus thôi, nếu lười không down thì gửi mail cho tui tui gửi cho nhé : kfor20032003@yahoo....đó chào bạn (chiêu này là của TRUONGTON đó), thôi chào bạn nhé

các bạn nào muốn có file msconfig thì vào đây đownloa nhé
    http://hoangnhan..tech.nu

http://ddcntt.net
    Được sửa bởi tony_hake78 lúc 11:53 ngày 05-12-2003

Like
    0
    KID tui đề nghị MOD ở Box này hãy đăng thêm một bài là tranh luận về Win 2000 và Move giùm những bài ở đây qua bên đó đi để KID tui còn viết tiếp đặng cho bà con dễ dọc khi vào xem.

Like
    0
    Mặc dù kiến thức của Kid tui không nhiều mong bà con ủng hộ tui nhé, hom nay tui xin post tiếp, nếu có gì sai hoặc không đúng xin bà con góp y giùm nhé
    Không cho Phép Window lưư trữ file DLL trong bộ nhớ :
    Nó rất có ý nghĩa trong việc tăng tốc hệ thống vì sau mỗI tác vụ Window thường ngốn một số lượng bộ nhớ đáng kể, cách này sẽ vô hiệu hóa khả năng lưu các file Dll của window .
    Start – Run gõ regedit .
    Hkey_local_machine\software\microsoft\window\curre ntversion\explore\alwaysUnloadDLL (khóa này không có sẵn ta phảI tạo New Key và nhập tên khóa).
    c default (mặc định)
    Datatype reg_sz : (string value )
    Data “1” (có dấu nháy kép)
    Tự động đóng những chương trình bị tê liệt : (NT- 2000 – XP)
    Cho phép window tự động đóng những chương trình bị tê liệt ( not responding ).
    Hkey_users\.default\control panel\desktop
    Value name : AutoEnTasks
    Datatype : reg_sz
    Data : 0 or 1 (Tương ứng với disable và Enable )
    Vô Hiệu hóa FoldderOption :
    bạn có thư nục riêng tư muốn giấu không cho ai biết và bạn đặt thuộc tính ẩn, nhưng ngừưi khác vào và mở ra vậy bây giờ bạn vô hiệu hóa nó:
    system key : hkey_current_user\software\Microsoft\window\curren tVersion\policies\explore
    Value name : NoFolderOption
    Data type : reg_dword
    Data : 0 or 1 ( Tương ứng vớI show option và hide option )
    Giấu ổ đĩa :
    Vào : hkey_current_user\software\Microsoft\window\curren tVersion\policies\explore
    Tạo thêm khóa : NoDrivers sau đó bạn nhập số tương ứng
    ổ đ ĩa A=1, B=2, C=4, D=8, E=16……
    tùy bạn chọn nếu muốn hiện lạI thì xóa đi là xong.
    Gỡ bỏ những chương trình tụ động boot khi khởI động máy trong Win2000 còn Win khác thì đánh lệnh MSCONFIG :
    Ta xóa các giá trị đi kémvớI chương trình mà ta muốn gỡ :

Hkey_local_machine\software\microsoft\window\curre ntversion\run
    Hkey_local_machine\software\microsoft\window\curre ntversion\runOnce
    Hkey_local_machine\software\microsoft\window\curre ntversion\runServices
    Hkey_local_machine\software\microsoft\window\curre ntversion\runservicesOnce
    Hkey_local_machine\software\microsoft\window\curre ntversion\winlogon\userinit

hkey_current_user\software\Microsoft\window\curren tVersion\run
    hkey_current_user\software\Microsoft\window\curren tVersion\runOnce
    hkey_current_user\software\Microsoft\window\curren tVersion\runServices
    hkey_current_user\software\Microsoft\window\curren tVersion\runServiceOnce
    hkey_current_user\software\Microsoft\window\curren tVersion\window

Ngoài cách này ra các bạn dùng GOOGLE và search khóa sau “Msconfig for Win2000” và down về chép vào system32 rồi vào Run gõ Msconfig và chọn sang startup và tắt cái gi tùy thích.
    Các bạn nhớ là sau khi thực hiện ta phảI Retart lạI máy đê có hiệu lực.
    phần này KID học của SaWyer và một số mình biết được thì mình Post. Và đề Nghị Mod làm giùm yêu cầu để mình post tiếp nếu không mình cũng bye bye bye hẳn cái này luôn, chán lắm rồi mỗi khi mở ra là nhìn thấy toàn bài như là chát không vậy chào các Pác

Like
    0
    Tên này lạc hậu qúa hén, bâ giờ mới bị, kiếm gần cuối trang chủ của ddth.com có tựa nếu máy bạn bị restart sau 60 giây, hoặc tìm bài này đi nhé.

Trang 1 / 8 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết