Trang 8 / 40 FirstFirst ... 356789101113 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 395
    Like
    612
    Quote Được gửi bởi bethichhoahong View Post
    ko thích ăn phở bằng bún.
    ngày trc toàn cãi nhau với thèng bồ cũ vì cái vụ bún - phở này. Cứ mỗi lần đi ăn, mình kêu ăn j cũng dc là hắn lại chở vào quán phở. thía là cãi nhau, nào là anh ko hiểu e, ích kỉ (vì hắn thích ăn phở). Thế là càng ghét món phở hơn he he nghĩ lại ngố thật.
    Đừng nói là lúc đó cũng tuổi hăm mí rồi nhé!

Like
    122
    Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    [COLOR="Blue"]...Bạn Ngoc Quang có thể giới thiệu cho anh em biết món Phở Cuốn của Wrap & Roll là gì không?
    Mình cũng xin hỏi lại câu này.

Bây giờ nói phở ở Rạch Giá - Kiên Giang,
    Vài ba bốn mươi năm trước khi biết ăn và ghiền phở thì khó tìm quán phở ờ Miền Tây , nhất là ở Mỹ Tho và Cần Thơ,... Nhưng hơn 10 năm trở lại đây thì tìm ở đâu cũng có, kể cả quê hương của bún bò, bún cá M.Trung. Có nhiều lý do, ví dụ phở đã nổi tiếng ở Mỹ - lý do gì ở VN không có quán phở ! Lý do gần nhất là người MB vào Nam lập nghiệp nhiều nên kế sinh nhai và yêu cầu phục vụ sẽ sản sinh quán phở. Nhưnng tôi cũng hiếm khi đi ăn phở các nơi này, vì đi công tác vài ngày đâu có thèm đến nổi phải vào ăn phở mà nước dùng có nhiều mùi quế nồng nặc.
    Cái lần đi Rạch Giá - Kiên Giang cũng mang theo tâm trạng này, NHƯNG ! Nể anh bạn trong hội IT, thầy giáo dạy ĐH BK, mời đi ăn phở quê của anh, mặc dù anh nói giọng nam ( hình như còn pha 1 ít tiếng Bắc ). Ôi nó cũng ngon không kém phở SG, nghĩa là có giá trụng hành trần rau hún các loại. Về sau mới biết gia đình anh di cư vào Nam 54, đi RG lập nghiệp ngay tử đó. Kể nguồn gốc phở ở các nơi cũng có thể viết thành quyển truyện đó chớ.

Like
    86
    [COLOR="Blue"]
    Bạn Ngoc Quang có thể giới thiệu cho anh em biết món Phở Cuốn của Wrap & Roll là gì không?
    Để em mạn phép trả lời. Họ làm y như bánh cuốn vậy đó anh, có điều cuốn sẽ rất to giống như cuốn bò bía.

Dùng bánh cuốn ở ngoài cuốn thịt bò rau giá ở trong, chấm tương.

Em thì không gọi được cái này là PHỞ. Em khoái dùng chữ BÁNH CUỐN BÒ hơn

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Để em mạn phép trả lời. Họ làm y như bánh cuốn vậy đó anh, có điều cuốn sẽ rất to giống như cuốn bò bía.

Dùng bánh cuốn ở ngoài cuốn thịt bò rau giá ở trong, chấm tương.

Em thì không gọi được cái này là PHỞ. Em khoái dùng chữ BÁNH CUỐN BÒ hơn
    Nếu món này gọi là phở thì hủ tíu Mỹ Tho, Nam Vang, Hủ tíu cá chợ củ SG còn xứng danh hơn.

Like
    20
    Nếu như bác LQKhoi nói thì đó là bánh phở cuốn, như thể là bánh tráng cuốn.

Thêm một thắc mắc là thịt bò được cuốn với bánh phở là loại bò gì. Xào, nướng, chiên, luộc? Gân, nạc, da, mở? Bầm nhỏ, lạng mỏng?
    Quả thực là chưa bao giờ được thưởng thức lại thức ăn như thế.

Like
    86
    Em được hân hạnh ăn nó 2 lần không có ấn tượng nhiều nên cũng không nhớ lắm chắc cái này để chú Ngọc Quang ghiền miêu tả chính xác hơn.

Nếu trí nhớ ăn uống của em hổng lầm thì đó là bò bầm và xào mềm.

Thực ra nó cũng không dở nếu cứ coi nó như là một món mới. Bọn Wrap and Roll do 1 chú không biết nấu nướng gì cả làm bên ngành Quảng Cáo lập ra. Idea của nó cũng rất đơn giản cái gì ở đó nó cũng CUỐN được cả nên dù món ăn đối với em nhận xét là không ngon lắm và hơi mắc nhưng em cho điểm tốt ở idea, cách bài trí quán, service và địa điểm.

Like
    9
    Ăn phở mà cho hột gà vào thì rỏ ràng là là chưởi con bò là "Đồ gà mái!".

Đại diện cho những con bò tôi xin tuyên bố "Không thể chập nhận sự phỉ báng này".
    Sao có chuyện ly kỳ như vậy nhỉ? Không hiểu nguyên nhân.
    Chưa bao giờ ăn phở mà bỏ hột gà, kể cả những thứ khác (hủ tiếu, bún, mì quảng,...), nhưng cũng thường thấy nhiều thực khách (nam) gọi như vậy. Có lẽ tối hôm trước sức tàn lực kiệt (không biết có giúp gì được không).

Nhân tiện đây, đề nghị mấy bác từng ăn phở ở những địa điểm ngon báo giá cụ thể, để hôm nào kéo bạn bè vào bao mà dám dũng cảm hô: "Cho 5 tô phở thiệt to".

Nói về mấy quán phở chen lấn ngoài Hà Nội thì chưa diện kiến bao giờ, nhưng trước đây quen 1 anh bạn (ngoài đó) kể lại. Mùa hè chen lấn ăn được tô phở, mồ hôi ra ướt đẫm cả áo, ăn xong chạy tìm gốc cây có bóng mát, thoáng, thưởng thức cơn gió hiếm hoi, thấy sướng.

Like
    529
    Quán phờ trên đường Ng Thiên Thuật có giá 18.000 đ/tô, hình như hôm nay có giá 20.000 rồi. Vô đây bachnga đừng vôi kêu tô lớn. Nhớ lần đâu tiên đến ăn (năm 2000) nhìn tô phở ho đem ra mà muốn gây lộn. Lúc đó nghĩ trong đầu bà mịa nó người ăn chứ có phải heo ăn đâu mà làm tô dữ vậy

Like
    5
    Quote Được gửi bởi nguoi_lon_tuoi View Post
    cám ơn đã nhắc, nhưng mình muốn nói ở khía cạnh khác , ví dụ Phở ở Mỹ bánh nhiều gấp 3 phở Saigon, thịt gấp 2.
    giá thì gấp 2^3 hoặc 3^2 .

Ở Sài Gòn, quán phở ngon và lâu đời nhất em từng ăn đó là phở ngay tại đường Thành Thái (Nguyễn Tri Phương cũ) xéo xéo bệnh viện 115, là phở Hà Nội hay phở Bắc gì đó... Em ăn từ lúc còn lon ton theo 3 mẹ, đến giờ thì dắt bạn gái đi ăn . Phở ở đó có đặc trưng của phở bắc là ăn ko thấy cay, nhưng đến khi ăn hết húp nước thì mồ hôi ra nhễ nhại . 3 em nói đó là cái đặc biệt của phở Bắc ( ko biết đúng không ). Giá khoảng 15 hay 18k, rau ria thoải mái .

Đặc biệt, em bị dị ứng với bột ngọt, ăn càng nhiều bột ngọt thì cổ bị nhức mỏi, bởi vậy bác nào muốn kiểm tra chỗ nào có bột ngọt nhiều hay ko thì dắt em đi ăn nhé .

Like
    17
    Nếu như bác LQKhoi nói thì đó là bánh phở cuốn, như thể là bánh tráng cuốn.

Thêm một thắc mắc là thịt bò được cuốn với bánh phở là loại bò gì. Xào, nướng, chiên, luộc? Gân, nạc, da, mở? Bầm nhỏ, lạng mỏng?
    Quả thực là chưa bao giờ được thưởng thức lại thức ăn như thế.
    Món này có gốc HN đó bác, được du nhập vào Nam, em được thưởng thức trong 1 lần ra HN chơi .

Em hay ăn ở Wrap and roll vì...không tìm được chỗ khác bán món phở cuốn ở cái TP HCM này cả, xem ra người miền Nam không khoái món này nhỉ. Tuy nhiên ăn ở đó cũng làm fan hâm mộ phở cuốn như em thoã mãn rùi .

Phở mà bỏ hột gà vào tanh rình thì ai mà ăn được, em thường kêu bỏ riêng hột gà vào 1 cái chén, trong là nước tiếc. Ăn kèm với phở như soup ngon ngất ngây .

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Thực ra nó cũng không dở nếu cứ coi nó như là một món mới. Bọn Wrap and Roll do 1 chú không biết nấu nướng gì cả làm bên ngành Quảng Cáo lập ra. Idea của nó cũng rất đơn giản cái gì ở đó nó cũng CUỐN được cả nên dù món ăn đối với em nhận xét là không ngon lắm và hơi mắc nhưng em cho điểm tốt ở idea, cách bài trí quán, service và địa điểm.
    Wrap and Roll ở mấy cái Plaza cũng khá đông khách đấy anh lqkhoi .
    Được sửa bởi ngocquang19877 lúc 22:05 ngày 05-02-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Trang 8 / 40 FirstFirst ... 356789101113 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết