Trang 37 / 40 FirstFirst ... 3234353637383940 LastLast
Hiển thị kết quả từ 361 đến 370 / 395
    Like
    1,303
    Bác Chu,
    1. Phở thì ko nên bỏ củ cải với cà rốt, đó ko phải là vị ngọt của phở.
    2. Hành tím phải nướng, quế, hồi (thêm thảo quả) phải sao (rang) trước khi cho vô nấu. Ngoài ra thêm gừng cũng nướng lên, nó giúp khử mùi hôi của xương & thịt bò.
    3. Phở ko ăn với xà lách, và còn thiếu húng cây, ngò ôm.

Like
    283
    Quote Được gửi bởi onggia9999 View Post
    Bác Chu,
    3. Phở ko ăn với xà lách, và còn thiếu húng cây, ngò ôm.
    Em ăn phở với xà lách + rau quế quen rồi bác, trên Đà Lạt toàn bán vậy, mỗi vùng có cách ăn khác nhau. Cũng như bún bò Huế trên Đà Lạt ăn với xà lách xắt sợi nhỏ, còn Sài Gòn ăn với rau muống + bắp chuối, cũng là cách ăn thôi, miễn sao thấy hợp khẩu vị. Phở cũng thế, có thể quê em ăn khác, quê bác ăn khác, đây cũng là một cách cho đỡ nhớ quê..em không thích mùi húng cây + ngò ôm, hai loại rau này nặng mùi, bỏ vào lát không còn nghe mùi phở mùi bò. Lần đầu ăn phở Sài Gòn, nhìn dĩa rau phát chán, toàn rau thơm, chả có cọng xà lách nào

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    2,418
    Onggia, con nhà bán phở nói chuyện có khác

Chu, nấu cho mấy người ăn mà cái nồi khủng khiếp vậy, nhiêu đó cả nhà anh 4 người ăn đó.

Củ cải, cà rốt mà cho vào nồi nước lèo kiểu đó, nhà anh cho thêm hộp nấm vào, nấu thành lẩu nấm luôn, ăn với bánh phở. Nghe mấy cu bếp dạy rằng xương hầm nước lèo phở nếu ăn ở nhà thì dùng xương hông, chỗ đó ngọt và ngon nhất, ngoài tiệm người ta không dùng vì nước lèo nấu bằng xương hông nó đục, nấu để bán thì khách chê, nhà mình ăn không kén đẹp thì xương hông vừa ngon vừa rẻ. Hỏi tụi nó xương hông ngoài chợ kêu bằng xương gì để mua cho dễ thì mấy chú ấy bảo anh ra chợ, vào hàng thịt, vỗ vào hông mấy cái rồi bảo bà thịt là bán cho tui miếng xương chỗ này, quên hỏi tụi nó là vỗ và xương của mình hay của ... bà thịt.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    146
    Mấy ông này khéo tay ghê. Món gì cũng biết. Mình chỉ có mỗi tuyệt kỹ trứng gà 365 món thôi.
    Không đi làm sao tới.

Like
    84
    Ủa sao mấy người này ăn phở kiểu gì lạ nhỉ.
    Mình thì nào giờ chỉ biết ăn phở thịt đùi, nhất là phần thịt giữa hai đùi ... (tự kiểm điểm, xóa chỗ còn lại)

Like
    1,303
    Thật ra, hầm xương lâu thì nước sẽ đục, muốn ko bị đục thì phải hớt bọt. Nhưng cái zụ hớt bọt thì phải dùng nồi to, nấu nhiều và đun từ từ. Dùng nồi nhỏ, đun nhanh, khi sôi nước chuyển động mạnh, nên bọt sinh ra chưa bao nhiêu thì bị nước cuốn chìm hết, và thường nấu với qui mô gia đình ko ai có thể hầm xương từ 6-8h ngồi canh hớt bọt đc, do đó đục là chắc.
    Khi nấu nồi lớn, ko nấu nhanh nên cứ từ từ canh mà hớt bọt, việc đó đồng thời với việc hớt lun nước béo (mỡ), nước lèo tuy trong nhưng thiếu nước béo có thể khiến nhiều người ko hài lòng, do đó còn phải có cách tách bọt ra khỏi để trả lại phần béo đó cho nước lèo nữa.

Quote Được gửi bởi megaownage View Post
    Mình thì nào giờ chỉ biết ăn phở thịt đùi, nhất là phần thịt giữa hai đùi ... (tự kiểm điểm, xóa chỗ còn lại)
    Cái món đó, bi giờ người ta gọi là đi húp lẩu, hoặc là múa lân ạ.

Sent from my SH-13C using Tapatalk 2
    Đốt phim.

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    20
    Quote Được gửi bởi megaownage View Post
    Món thịt giửa hai cái đùi lại dưới cái đuôi thì không ai thèm ăn hết.

Like
    419
    Khi nấu nồi lớn, ko nấu nhanh nên cứ từ từ canh mà hớt bọt, việc đó đồng thời với việc hớt lun nước béo (mỡ), nước lèo tuy trong nhưng thiếu nước béo có thể khiến nhiều người ko hài lòng, do đó còn phải có cách tách bọt ra khỏi để trả lại phần béo đó cho nước lèo nữa.
    Hay, hèn gì tui lại thích ăn cái đục đó, thì ra nó có chất béo dính ở trỏng.

Ongia cho hỏi cái chuyện nước lèo, tại sao nồi nước phải trong. Tui bị cái ấn tượng từ nhỏ là nước trong thì ko có gì hết, còn nước nó đục thì có đủ thứ hầm bà lằng nên bổ hơn. Vì thế nhìn nước đục có cảm tình hơn.
    Tôi đại diện cho tôi, ko muốn ai đại diện cho tôi

Like
    1,064
    Thật ra, hầm xương lâu thì nước sẽ đục, muốn ko bị đục thì phải hớt bọt. Nhưng cái zụ hớt bọt thì phải dùng nồi to, nấu nhiều và đun từ từ. Dùng nồi nhỏ, đun nhanh, khi sôi nước chuyển động mạnh, nên bọt sinh ra chưa bao nhiêu thì bị nước cuốn chìm hết, và thường nấu với qui mô gia đình ko ai có thể hầm xương từ 6-8h ngồi canh hớt bọt đc, do đó đục là chắc.

Cái món đó, bi giờ người ta gọi là đi húp lẩu, hoặc là múa lân ạ.

Sent from my SH-13C using Tapatalk 2
    Híc, nhà bác rành về phở ghê, nói thiệt em đi ăn phở mà thấy nước lèo có bọt với đục đục là em đứng dậy về à

PS: Phở Nam Định xịn nước rất trong, rất ngọt, ko bỏ mì chính

Like
    283
    Bữa nào rảnh em sẽ nấu lại nồi khác, ngồi hầm 4 tiếng xem sao,sẽ cố làm cho nước trong xem sao, 4 tiếng là hết nửa ngày làm việc rồi, he he.

Trang 37 / 40 FirstFirst ... 3234353637383940 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết