Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20
    Like
    0
    Tôi tôn trọng bạn, nói chuyện đàng hoàng mà bạn thì không tôn trọng tôi.

Được thôi, ai đối xử với tôi sao thì tôi đối xử với người ta như vậy.

Nếu anh bạn cảm thấy tuổi tác mình già cỗi và lú lẫn rồi, viết nhầm mấy từ không đáng nhầm, người khác sửa thì không chịu nhận mình sai, thì anh bạn có thể về cái công ty "riêng" của anh bạn mà nói chuyện tiếp. Ở đây chẳng ai hoan nghênh đâu. Không phải biết 1 tí kiến thức về design là có thể khoe khoang, ba hoa trên forum này. Anh viện cớ muốn kéo các cao thủ ra nên "thách đấu" bên box Đồ Họa mà không biết rằng anh đang làm 1 trò hề đấy à ?

Tôi cũng không biết đẳng cấp và kinh nghiệm của anh bạn được bao nhiêu mà nói chuyện kiểu đó ? Anh bạn đã có thành lập công ty riêng chưa ? Đã từng làm designer bao lâu rồi ? Làm được những gì và cho ai rồi ? Hay chỉ toàn là nói và nói mà thôi ?

Tôi đã từng mở công ty được 2 năm rồi đấy chứ, cũng làm về web và design và cũng có không ít khách hàng tên tuổi. Nhưng vì mấy người bạn làm chung đi nước ngoài hết nên tôi không làm nữa, dự định sẽ tiếp tục trong vài năm tới. Không biết như vậy có đủ kinh nghiệm để nói chuyện với "ông lão lẩm cẩm" truongkhoa không nhỉ ?

Nếu mỗi ngày mà lão làm việc với tiếng Nhật nhiều quá đến nỗi quên cả tiếng Anh, thì làm ơn đừng có "sủa" tiếng Anh lung tung ở đây, không biết xấu hổ sao ? Vậy mà trước giờ tôi cứ tưởng lão có đủ kiến thức và học vấn để viết đúng được mấy tên phần mềm bằng tiếng Anh chứ, ai dè lão xài hoài mà cũng không biết viết. Đáng thương thay ! Để tôi chỉ cho 1 chỗ đi học lại tiếng Anh căn bản nhé, làm cho công ty Nhật thì cũng nên biết 1 chút tiếng Anh để khỏi xấu hổ khi nghe dân Pro nói chuyện.

Bài trên thì gọi là Mr., xuống dưới thì gọi là Miss rồi lại gọi bằng Anh, đúng là lão bị "hạn chế năng lực tiếp thu kiến thức" rồi. Cũng mong rằng lão đừng có truyền cái "GEN" đó cho con cháu, không thì lại làm khổ đời sau.

Chút lời góp ý, nếu không thích cứ bỏ ngoài tai. Mà hình như tai lão cũng nghe không được rõ lắm thì phải.

Like
    11
    Quote Được gửi bởi truongkhoa
    Thật sự là như vậy! Ở Viêtnam hiện nay, Dân đồ họa 99% là dùng Corel để làm việc, nhưng thật sự đây là một Software có quá nhiều chức năng dư thừa trong lĩnh vực thiết kế. Vừa nặng mà vừa ì ạch, những chức năng hữu dụng nhất thì không được phát huy bằng Hotkey, Thật sự, tôi rất ngạc nhiên khi thấy các học viên học ở trung tâm,Khi học Corel, Họ tòan thực tập những thao tác cũng như những chức năng hòan tòan không có trong công việc thực tế, trong khi công việc thực tế thì họ chẳng được thực hành nhiều?
    Bạn nghĩ sao mà nói là dân đồ hoa 99% đều dùng Corel ??? bạn lấy đâu ra số liệu mà dám nói thế... Nếu Corel là là một soft í ạch., nặng nề thì tại sao lại có rất nhiều người dùng , các designer nổi tiếng dùng , nếu nói riêng về khía cạng web thì có thể rất ít ai sử dụng đến Corel ... thường thì xài đến PS và Iulistrator ... nhưng những lời lẽ trên của bạn quá ngạo mạn ... tự nhận mình là hay ... vậy mà lại nói lên một câu khiến cho bất cứ ai khi mới bước vào thiết kế cũng có thể gọi là " ko biết thì ngậm mồm lại, đừng có sủa " , trong khi học , người ta phải học từ những cái căn bản đến nâng cao , có làm những cái ko có trong thực tế thì người ta mới có thêm kinh nghiệm ... chứ ko làm thì lấy đâu ra mà biết ... bạn nên gửi lại lời đính chính của mình lại đi, ko thì mình tin rằng bất cứ ai comment cũng chửi bạn chứ ko ai bênh vực đâu ...

Terry Guest
    Tôi thấy lạ là cái nickname Terry to đùng mà anh chàng này nhìn ra Vikhoa , có lẽ design nhờ chiêu "Nhìn Gà hóa Cuốc" này mà trở nên lợi hại chăng ???

Like
    0
    Ôi trời, cải nhau làm gì cho mệt, mấy ngày nay trời mưa nóng lạnh bất thường. Vikhoa cũng đừng có nhảy dựng lên như thế giống ... miss TGA lắm ! HAHAHA. Thật sự vikhoa như thế nào anh em đều biết - gần 5 năm rồi chứ ít gì - Bài nào có ích cho các bạn ở DDTH, em để đó, bài nào không > NUL là xong.

Đôi lời với bạn truongkhoa:
    Dù gì bạn cũng là "dân" design và chọn nghề design để kiếm tiền. Và tui cũng chẵng dám khuyên bạn vì tui đã bỏ nghề hơn 5 năm, chỉ có một số ý kiến như sau:

1. Adobe hay, rất hay, tui công nhận nhưng tại sao các trung tâm vẫn cứ dạy corel ? chẵng lẽ tất cả các thầy dạy design đều thiếu suy nghĩ hay không đủ giỏi để dạy, xin lỗi bạn.

2. Bạn nói màu sắc của corel SAI BÉT so với bản in, lại xin lỗi bạn lần nữa vì bạn không biết cân chỉnh ICC profile. Vậy bạn tự nhận là designer PRO sao ? nếu không thì buồn thay vì như vậy hầu hết những ai học corel ra đều làm các bảng quảng cáo sai bét màu hết rồi.

Và 3,4,...n: Các nhận xét ấu trỉ của bạn về Việt Nam và Nước Ngòai.

n+1. Theo như bạn nói, 3 ngày là có thể thành thạo các chương trình từ 1-7 như bạn liệt kê :-( chắc bạn là siêu nhân thứ 6 trong 5 anh em siêu nhân mà con bé nhà tui nó hay xem. Hoặc nếu bạn là siêu nhân thật, nhưng khi nói ra được điều này bạn nên đổi nick thành "khoa trương"

n+2. Trong một bài viết khác, bạn có hỏi chổ nào học Web Design Pro, tui trả lời thật tình là các chổ dạy chỉ dạy về căn bản, kỹ thuật và phương pháp. Bạn nên nhớ câu này, câu nằm lòng của "dân" design: "pro, chưa chắc đã đẹp, nhưng đẹp, chắc chắn là pro". Con mắt, hoa tay và cái đầu là quan trọng, còn dùng cái gì cũng được, người làm đẹp chỉ cần dùng MS Paint cũng đẹp hơn người không có hoa tay dùng đến Illustrator với Photoshop, ....

achxi@
    Được sửa bởi achxi lúc 20:10 ngày 25-09-2003

Like
    0
    tui nhớ hồi tui học cấp 2, ông thầy giáo có kể câu chuyện về một ông nhạc sĩ tên là gì nhỉ, chả nhớ, đặt đại là TruongKhoai đi .

Truongkhoai là một người nhạc sĩ tài năng, ít nhất là do ông ta tự nhận như thế. Thưở thiếu thời, khi nói về âm nhạc, TruongKhoa luôn bắt đầu bằng "Tôi...".

10 năm sau, bây giờ đã ở lứa tuổi 30, trải qua nhiều lần sóng gió, TruongKhoai bắt đầu nhận ra không chỉ có mình là thiên tài âm nhạc mà còn có Mozart, do đó ông thay đổi cách nói của mình, "Tôi và Mozart...", Khoai vẫn giỏi hơn Mozart...

10 năm sau nữa, ở lứa tuổi 40, nhiều lần lên voi xuống chó, TruongKhoai biết rằng Mozart thật sự giỏi hơn mình, nhưng Khoai vẫn cho mình là một thiên tài, chỉ xếp sau Mozart thôi, do đó "Mozart và tôi..." trở thành câu cửa miệng của Khoai.

10 năm sau nữa, ở cái tuổi 50, TruongKhoai mới biết rằng trên đời này mình chả đáng là cái sh*t gì cả , thậm chí không xứng đáng để được xem là một người nhạc sĩ với bản tính quá kiêu ngạo. Bây giờ chỉ còn mỗi "Mozart..."

hehe 10 năm sau nữa ra sao tui không biết .

Like
    0
    Góp ý hay đấy, cám ơn nhiều nhé,

Like
    0
    Quote Được gửi bởi truongkhoa
    Hay đấy, Mr Vi Khoa hay đấy!, Nhưng phải có tiền chứ, mà học hoài sau giàu được.
    Đi làm, tiếp thu kinh nghiệm, để dành tiền, mở Công ty, tự mình làm chủ, You will become a boss , heheheheh, Người Việt nam mình khoái học lắm, nên chẳng giàu nổi.! Phải làm sau tự mình mở công ty chứ, rồi cũng cố kiến thức bằng kinh nghiệm đã học và làm, để quản lý lớp đàn em, Học hòai, bộ muốn làm nhân viên cho người ta hoài hả? heheheh, Góp ý thôi,
    Bây giờ thỉnh thỏang ra đường vẫn nghe người ta kháo nhau "Ông xếp ở cơ quan tao ngu lắm" , bác Khoa Trương (bác làm cty nước ngoài nên viết thế này cho đúng xì tai của nó) có làm xếp thì cũng tránh cái vũng lầy này ra nhé

Like
    0
    Thôi mà, đừng có bắt nạp bác Trương Khoai nữa, bác qua Nhật làm rồi mấy ông ạ

Like
    0
    Vẫn đang nói về Tool, thật ra dùng tool nào cũng có thể trở thành GD Pro cả mà các pác.

Like
    0
    Xin chào? Hơn 1 thập niên mình mới quay lại diễn đàn này : )

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết