Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    0

Tư vấn mua ổ cứng gắn ngoài

Mình đang tính mua ổ cứng gắn ngoài loại 2.5" nên không biết chọn cách nào theo 2 cách sau:

Cách 1: Mua sẵn box và ổ cứng đi chung với nhau.

Cách 2: Mua box riêng và ổ cứng riêng.

Theo xem giá thì cách 2 rẻ hơn cách 1.
    Nhưng không biết theo cách 2 thì ổ cứng xách đi lại nhiều có vấn đề gì không?

Và không biết nên mua ổ cứng loại nào cho tốt, Seagate hay Western Digital?

Xin các bạn tư vấn giúp
    Quote Quote

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>[_YM: MaiHoangSp_]
    Like
    0
    Nếu chọn cách 1 thì có nhiều model rất đẹp, thiết kế tốt và đảm bảo, đắt hơn nhưng nếu đủ tiền mua thì anh nên chọn.
    Seagate và Western đều rất tốt, anh chỉ cần chọn theo kiểu dáng ưa thích nữa là được.
    http://maihoang.com.vn/Products1024.aspx?type=115

Nếu số tiền không đủ thì lựa chọn phương án 2, dùng cần thận thì vẫn yên tâm.

Like
    86
    Nếu không quan tâm lắm đến tiền bạn nên chọn cách 1.

Lý do: các box 2.5" nếu bạn mua loại không tốt thì cực kỳ nguy hiểm, đặc biệt là các loại rẻ tiền. Ở chỗ tôi 70 80 ngàn VN cũng có thể mua được 1 cái box IDE 2.5".

Tuy nhiên các box đó có vô số những nhược điểm sau đây:

1. Dù là aluminum (nhôm) nhưng rất xấu và thô, không vừa vặn hoàn toàn với HDD, nên nếu shaking (lắc) nhiều khi nó cũng kêu lóc cóc cực kỳ nguy hiểm nếu di chuyển. Power supply của các box này không tốt và khả năng làm hư cái hdd luôn khá cao.

2. Hầu như không có giảm shock trừ những box mắc tiền như Targus, hay Lacie nhưng tất nhiên giá của box mắc tiền vượt xa cái số 1.

3. Một số hãng chuyên chế HDD như Seagate hay WD nhiều khi HDD họ dùng trong các box external là loai đặc biệt chạy chậm hơn ( vì đâu cần nhanh) nhưng yêu cầu điện áp thấp (thích hợp cho tương thích nhiều laptop), ít nóng hơn. Họ thiết kế riêng cho chính hdd của mình và được đóng gói do công nhân nên độ bền chắc và ổn định cao hơn nhiều.

Nhược điểm của cách 1:
    1. Nếu vì một lý do nào đó cái ổ cứng bạn bị hư nhưng bạn biết chắc lỗi không phải do cái HDD mà là do cái box, bạn cũng không thể tự tháo ra để copy data nếu không muốn mất bảo hành.

Kết luận: Trừ khi bạn có 1 cái HDD nằm lăn lóc và muốn tận dụng nó thì mua cái box rời còn nếu chưa có gì hết thì mua cái số 1 nguyên con bao giờ cũng là một chọn lựa tốt hơn nhiều.

Like
    0
    Cám ơn các bạn đã tư vấn nhiệt tình. Theo tình hình như vậy chắc mình phải mua cách 1 quá vì dữ liệu mình cần ghi ra cũng khá quan trọng do dày công sưu tầm bấy lâu và rất cần cho công việc.

Xem theo giá trên trang của Mai Hoàng thì sao thấy giá khác biệt đáng kể giữa Seagate và Western. Không biết điều gì làm giá chênh lệnh dữ như vậy. Có phải là chất lượng hay không?

Like
    0
    mình có ổ Platinum 1Tb giá khá rẻ, có box, hi vong nó sẽ có ích cho bạn

Like
    0
    vote 1 phiếu cho Digital

Like
    0
    Mình cũng đang đau đầu khi chọn 1 ổ cứng di động để lưu trữ giữ liệu không biết nên chọn loại nào cho tốt?

Like
    0
    Cách 1. Ưu điểm: Gọn - Nhẹ - Tiện dụng
    Khi bạn đi du lịch thì quá okie!
    Nhược điểm: nếu em không nhầm thì của các em loại này thường là 5400 rpm --> Vòng quay chậm! Tốc độ truy xuất dữ liệu kô bằng HDD thường.

Cách 2: Nhược điểm: Cồng kềnh - Hoạt động thì phải có nguồn 220V - Dễ hỏng nếu đi lại nhiều! ( Cái này thường dùng cho anh chị trong studio, hay ngành multimedia hơn)
    Ưu điểm: thì nó đúng là HDD, tốc độ truy xuất dữ liệu cao do số vòng lên đến 7200 rpm lận mà!

Tùy theo nhu cầu mà bạn nên chọn loại 2.5" hay 3.5". Nếu yêu cầu về tốc độ dữ liệu và xử lí nhanh, kèm theo dung lượng thì dùng 3.5". Ngược lại thì 2.5"

Tớ thì chuộng cả 2 he he he!
    Nhưng hiện chỉ có 2 em một em SÁMSUNG và 1 em WD mà tớ thấy em WD xài cũng ngon hàng 2.5"
    Còn 3.5" thì nên dùng Sea và Sea hơi đắt tí mà ... tự hiểu hén!

Mong bác có 1 chọn lựa đúng đắn!

Like
    1
    Quote Được gửi bởi manhdatjsc View Post
    Mình cũng đang đau đầu khi chọn 1 ổ cứng di động để lưu trữ giữ liệu không biết nên chọn loại nào cho tốt?
    Ừa,mua cái lưu dữ liệu máy tính mua hồi dung lượng hơi ít nên muốn mua thêm ghê.

Like
    0
    thanks you ! cảm ơn bác nhé

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết