Trang 2 / 4 FirstFirst 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 35
    Like
    0
    Tại sao các 2 bác không sử dụng 1 game engine có sẵn thay vì phải ngồi code từ đầu nhỉ? Hơn nữa khi dùng game engine thì các bác rất thoải mái trong việc xài các tool, có nhiều sự lựa chọn hơn

Like
    0
    To Terminator: Hix, mình chưa dùng WinNT bao giờ nên cũng không biết có bị không. Nhưng mình dùng dòng Win2K và XP thì rất ổn (với OpenGL), cái này có thể là do driver của bạn hoặc là do cấu hình boundcing bộ nhớ của WinNT, mình cũng kô dám chắc. Còn chuyện format của object thì thực ra mình kô viết trình chuyển đổi format mà tích hợp nó vào engine luôn. Đọc một format nhưng kô tuân theo chuẩn dữ liệu của nó thôi. Để khi nào rảnh thì port nó thành một trình convert vậy.
    To Gtechvn: Hì, nói sang cái đó phức tạp lém. Đối với mình thì chủ yếu là do ý thích, bản thân mình kô khoái dùng đồ có sẵn lém, ngay cả chuyện đọc mã của người khác vít đã là một cực hình rùi, mà chủ yếu mình muốn hiểu tường tận nên tự làm khoái hơn. Hẹ hẹ, đơn giản là nếu kô có những người mang ý thích như mình thì ai sẽ là người làm ra các engine cho bạn sử dụng ?

Like
    0
    Mấy anh em trên đây thuộc dạng nghèo, có tiền dau ma mua.... mà cái engine bạn mua bao nhiêu vậy

Like
    0
    He he, mình cũng đâu phải là dân giàu có gì đâu.
    to CrazyBabe : Mình đồng ý với bạn là mỗi người một sở thích, không có điều gì là hay hay dở cả, vì chúng ta làm vì sở thích và ước vọng của mình thôi. Nhóm mình cũng đã từng làm như bạn, nhóm mình đã tự làm được 1 engine dựa trên OpenGL có hỗ trợ : BSP tree, Oct tree, shadow volume, planar shadow, shadow mapping, lightmap, partical, PVS, collison, bump map, ... và hỗ trợ các dạng file : 3ds, maya, md2, md3 (nếu thích chúng ta có thể bàn luận thêm về vấn đề này , mình cũng là dân kỹ thuật mà). Nhưng bọn mình đã gặp phải một số vấn đề xin mạn phép chia sẻ cùng bạn.
    Đầu tiên là vấn đề thời gian, để hoàn thành cái engine trên bọn mình (3 người) phải mất 2 năm (đây cũng có thể nói là 1 engine khá xịn)
    Thứ 2 là tất cả các kỹ thuật bọn mình làm ra đều không tối ưu được 100% nên hạn chế về mặt tốc độ và có một số kỹ thuật bọn mình cũng vẫn chưa nghiên cứu xong và không thể làm được một game tốt (tốc độ, các hiệu ứng, các dạng file 3d model có hỗ trợ,...)
    Tuy nhiên ước mơ của bọn mình là làm được một game hoàn hảo, trong thời gian chấp nhận được. Bọn mình đã bỏ tiền ra mua một cái engine (bản lite 100USD). Bọn mình đã mất 6 tháng để master cái engine này. (so với 2 năm thì quả là ít hơn nhiều)
    Theo mình việc xài engine có một số lợi thế như sau
    Một engine tốt thường đã hỗ trợ sẵn và rất tốt, cũng như tối ưu (tốc độ) về mặt kỹ thuật
    Không bị giới hạn về công cụ, một engine thường hỗ trợ dạng file của tất cả các engine khác, ví dụ engine của bọn mình có thể nạp được file của HaftLife, CStrike, Noone live forever, NerverWinter Night, Serius Sam, The Sim, Unreal, ... mà thường các game này hỗ trợ các model editor, animation editor free nên chúng ta có nhiều sự lựa chọn (rồi bạn sẽ thấy, nếu chúng ta làm một game để bán đàng hoàng thì phải xài đồ có bản quyền, mà 3ds hay maya từ 5000 - 7000 USD làm sao mình mua nổi, hơn nữa 3ds hay maya đều dư các chức năng mà nhiều khi chúng ta không cần thiết do đó nếu mua cũng uổng tiền, bọn mình đang tính ve vãn cái MilkShape có 20USD nhưng cũng đã đủ để làm game)
    Các engine thường đưa ra các prototype hàm hay ngôn ngữ script cho chúng ta sử dụng không cần đọc source code, nếu đã ở một trình độ cao về 3d programming việc đọc hiểu và sử dụng (thậm chí can thiệp) là chuyện nhỏ
    Và phần source code của engine thì thật là kinh khủng, 10 project trong 1 workspace, 3000 file, 46000 class, over 5000000 line of code (tất nhiên là bọn mình hạn chế đụng vào, chỉ xài prototype và script thôi)
    Bây giờ chúng mình có thể triển khai cả một đề án game (không nhỏ) trong vòng nửa năm
    Tóm lại mỗi người có một sở thích và một chí hướng, mình cũng đã từng như bạn và bây giờ vẫn thích như vậy, chúc bạn đạt được những kết quả tốt đẹp
    gtechvn

Like
    0
    Hic, ko rõ lắm. Mình thường tự phân tích và thiết kế engine lấy, thậm chí còn reduce lại, kô hề sử dụng nhưng kĩ thuật quá phức tạp như OcTree hoặc là chậm chạp như Shadow (Dĩ nhiên là bởi vì yêu cầu của mình thấp). Ví dụ đơn giản: hiện tại mình thiết kế game chiến thuật, cái này địa hình tương đối đơn giản, chẳng cần áp dụng đến những kĩ thuật như map BSP hoặc OcTree mà chỉ cần sử dụng Frustum là đủ. Dĩ nhiên là nếu cần thiết mở rộng thì lại phải nâng cấp thôi. Nhưng mình nghĩ là một engine được thiết kế cho một thể loại game đặc biệt thì kô nhất thiết phải "chứa chấp" tất cả những kĩ thuật như vậy. Hì hì, còn thời gian ? Thường thì một engine (dĩ nhiên là với yêu cầu của mình) thường mình chỉ viết khoảng 3 tháng (kô tối ưu).
    Dĩ nhiên phương án bạn chọn là tốt cho bạn. Hì, còn chuyện dùng đồ có bản quyền hay kô thì mạn phép bỏ qua. Vì nói thật, nếu cứ nói như vậy, phải compile trên compiler có bản quyền, trên OS có bản quyền thì mình...chết chăc, hì hì.
    Engine của bạn mua tên là gì vậy ? Hic, làm seo mà nó bự dữ vậy nhỉ ? Số project+file thì có thể nhiều. Nhưng thực sự support đến family class great to 46000 thì quá nhiều. Chẳng hiểu nó áp dụng những kĩ thuật gì mà phát sinh lắm object models như zậy ? Hơn nữa 5 triệu dòng mã thì dường như hơi nhìu. Hic, tôi viết một project khoảng 200 ngàn dòng mã là đã tiêu rùi. 5 triệu dòng thì bằng Win95 àh ? Hic, sợ wé, bạn cho mình cái detail về engine này được kô ?
    Thấy bạn nói có một game có release rùi, post vài screenshot xem chơi hén.

Like
    0
    Day la mot vai cai screenshot trong game demo cua bon minh
    Than
    gtechvn
    [img]scr.jpg[/img]
    [img]scr1.jpg[/img]
    [img]scr2.jpg[/img]
    [img]scr3.jpg[/img]

Like
    0
    Sao hổng thấy gì hết vậy

Like
    0
    Các bác ơi, em "hai lua quá", không biết làm sao mà bỏ một tấm hình lên forum nay nhỉ?
    Đa tạ các bác

Like
    0

Like
    0
    Chà, bạn làm link brinkster mà để private thì forbidden hết, ai mà xem nổi ?

Trang 2 / 4 FirstFirst 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết