Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6
    Like
    0

Thông tin [Giúp đỡ)Quản lý da phả dòng họ, Bằng MS Access

Mình mới làm quen với access các bạn có thể hướng dẫn giúp mình lập phần mềm quản lí với cụ thể chương trình như thế này:

1.Tạo bảng gồm có tên là Đời Thứ
    trong bảng Đời Thứ có nhiều Đời thứ 1....Đời thứ 30

2. Tạo bảng Đời thứ 1:
    trong bảng Đời thứ 1 có

Họ Và Tên, Sinh Ngày, Địa chỉ, tên Vợ, Tên con trai, Tên con gái,....
    sau đó đưa tên những người ở Đời thứ 1 vào và những chi tiết đó kèm theo

Đến bảng Đời thứ 30 cấu trúc vẫn như Đời thứ 1

3.Tạo mối quan hệ giữa bảng Đời Thứ đến các bảng Đời thứ 1...Đời thứ 30

4. Design 1 form bao gôm các chức năng sau:
    Họ và Tên: gõ vào
    Đời thứ : sẻ có list sổ xuống cho mình chọn từ Đời thứ 1 đến Đời thứ 30, hoặc có thể tìm kiếm nâng cao với thông tin chi tiết hơn như Sinh Ngày, Địa chỉ, tên Vợ, Tên con trai, Tên con gái,....
    Sau đó bấm submit sẻ hiển thị tất cả những thông tin người đó nằm trong đời đó, còn nếu khống sẻ báo, "Không tìm thấy trong cơ sở dữ liệu hoặc bạn có thể tìm những đời khác thử xem!"
    Bên cạnh nút submit sẻ có một button print, nếu người dùng muốn print thông tin người đó sẻ đưa qua một trang đã in chi tiết thông tin của người đó.

Mình đã lập ý tưởng như thế, như khi lập bảng mình chưa rành lắm, bạn nào có thể giúp mình hoặc có thể hướng dẫn giúp mình với được ko, cám ơn các bạn rất nhiều
    Quote Quote

Like
    0
    Thế đến đời thứ 31 thì sao, đời thứ n thì sao? Không lẽ cứ một đời lại thêm một table?

Theo thông thường thì người ta tạo một bảng phả hệ theo dạng tạm gọi là "hồi quy", nếu nói tho kiểu quan hệ thì nguời ta gọi là quan hệ kiểu ring. Lý do là trong bảng người ta có field maso để nhận mã số của chính nguời đưa vào phả và field maso_cha để nhận mã số của cha nguời đó. Mà maso_cha thì lại tham chiếu từ chính maso trong phả, tất nhiên có ràng buộc khi lập trình.

Nói chung làm cái ứng dụng này bằng Access hay bằng gì đi nữa thì cũng khó xơi lắm.

Like
    0
    Mình làm được rồi bạn ơi, thật ra để làm table thứ 31 -> n là sai, chỉ cần một bản duy nhất, sau đó đưa câu lệnh SQL để lấy id khóa nào mình thì là search tất cả chi tiết của người đó. rất dễ và không làm nhiều table như mình nghĩ, dù sao cũng cám ơn bạn, bạn nào có biết phần mềm nào đóng gói access thành .exe không? Mình thấy có người làm rồi nhưng hình như bằng VB, không biết có phần mềm nào khác không nhỉ >"<

Like
    0

Cho mình hỏi về gia phả

Quote Được gửi bởi vanvietloc View Post
    Mình làm được rồi bạn ơi, thật ra để làm table thứ 31 -> n là sai, chỉ cần một bản duy nhất, sau đó đưa câu lệnh SQL để lấy id khóa nào mình thì là search tất cả chi tiết của người đó. rất dễ và không làm nhiều table như mình nghĩ, dù sao cũng cám ơn bạn, bạn nào có biết phần mềm nào đóng gói access thành .exe không? Mình thấy có người làm rồi nhưng hình như bằng VB, không biết có phần mềm nào khác không nhỉ >"<
    Đã lâu rồi không biết bạn còn làm csdl cho gia phả không? mình đang có ý định làm nhưng chưa biết làm như thế nào cả. Nếu bạn có làm rồi có thể gửi cho mình tham khảo và hướng dẫn cho mình được ko? cám ơn bạn nhiều!

Like
    0
    Mình cũng đang tìm hiểu về vấn đề này. Bạn có thể tư vấn cho mình được không, Cảm ơn Bạn rất nhiều!

Like
    0
    Mình cũng đang có ý định làm đây...bạn làm chưa cho mình tham khảo với

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết