Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    0

Rất hay ! Tìm hiểu và cài đặt Samba (phần 1)

Giới thiệu

Samba là một bộ tính năng cho phép Linux box chia sẻ file và những tài nguyên khác như máy in, với Windows box. Chương này nói về cách đưa Linux box của bạn vào Windows Primary Domain Controller (PDC) hay một server cho Windows Workgroup. Một trong những cấu hình này cho phép bất kì ai tại nhà cũng có thể:

sambaserver

• Log on vào tất cả các box windows tại nhà trong khi các file của họ trên Linux box nằm trên một drive Windows.

• Chia sẻ truy cập đến các máy in trên Linux box.

• Các file chia sẻ chỉ có thể truy cập được bởi những thành viên của nhóm người dùng Linux.

Đâu là khác biệt giữa của PDC và một thành viên của Windows Workgroup? Chương này sẽ không mô tả chi tiết, nhưng chỉ cần đơn giản thế này là đủ:

• Một PDC lưu giữ thông tin đăng nhập trên một cơ sở dữ liệu trung tâm trên đĩa cứng của nó. Điều này cho phép có một tên truy cập và password chung cho toàn hệ thống khi đăng nhập từ tất cả máy tính trong hệ thống

• Trong Windows Workgroup, mỗi máy tính lưu giữ tên truy cập và password cục bộ để chúng là duy nhất cho mỗi máy tính.

Chương này sẽ chỉ nói về phương pháp PDC dùng ở nhà. Mặc định, Samba giả theo Windows PDC trong hầu hết mọi thứ cần để đơn giản việc chia sẻ file. Chức năng của Linux không xuất hiện khi bạn làm như vậy. Samba Domain và Linux chia sẻ cùng username để bạn có thể đăng nhập và Samba dựa trên domain Windows dùng password Linux và ngay lập tức có quyền truy cập các file trên directory của người dùng Linux. Để đảm bảo tính bảo mật, bạn nên dùng password Samba và Linux khác nhau.

Khi bắt đầu, với mỗi client request, Samba daemon đọc file cấu hình, ví dụ samba/smb.conf để xác định những mẫu điều hành khác nhau. Bạn có thể tạo ra riêng cho mình samba/smb.conf dùng text editor hay chức năng dựa trên web SWAT khá dễ dàng. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng nếu bạn tạo ví dụ một samba/smb.conf với text editor rồi sau đó dùng SWAt để chỉnh sửa file, bạn sẽ mất tất cả các comment bạn đã điền vào với text editor. Tôi sẽ giải thích cách dùng cả SWAT và text editor để cấu hình Samba sau trong chương này.
    Chú ý: Khi smb.conf của bạn được truy cập, bạn nên chỉnh sửa bản copy của nó nếu bạn quyết định dùng SWAT. Sau khi chỉnh sửa xong, kiểm tra giá trị của thay đổi dùng tính năng testparm nói ở chương 12, ""Samba Security and Troubleshooting" và khi đã hài lòng với thay đổi đó, copy file trở lại vị trí cũ của nó.

Xem chi tiết tại đây:

http://itnews.com.vn/200908131999/un...ba-phan-1.html
    Quote Quote

Like
    0
    ko cần biết nội dung sao, mình chỉ thấy dị ứng với những bài có chữ "Xem chi tiết tại đây"

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết