Trang 1 / 10 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 96
    Like
    0

22 tuổi, có nên quay lại CNTT

Mình hiện nay 22 tuổi, năm tới sẽ là sinh viên năm cuối ngành Giao thông. Nhưng bây giờ tớ đang rất băn khoăn 1 điều là ..
    Thực ra, từ cuối năm thứ 2 tớ đã bắt đầu cảm thấy là tớ ko hợp với ngành giao thông, tớ ko thích học các môn như Cơ học, Sức bền, Kết cấu, Đất đá, Vật liệu... vân vân ... nói chung là các môn liên quan đến ngành giao thông. Tớ hiện nay đã sắp bước vào năm cuối rồi nhưng vẫn k có khái niệm gì về công việc, k hứng thú gì về với công việc tương lai của mình
    Sở thích của tớ từ ngày xưa còn bé là sau này sẽ trở thành lập trình viên, nhưng sau lớn lên nghe theo lời bố mà theo nghề giao thông của bố. Và đến tận bây giờ tớ vẫn cảm thấy rất muốn quay lại với CNTT
    Nhưng ..
    Nhiều lí do mà tớ bây giờ ko biết làm thế nào. Nếu như cố học xong ra trường, đi làm. Có thể sẽ giàu, sẽ an nhàn, sẽ chẳng phải suy nghĩ nhiều về tương lai. Vì tất cả đã có bố tớ lo. Nếu tớ theo giao thông, tớ sẽ giúp được nhiều hơn cho những người thân của tớ. Nói tóm lại, theo giao thông là tớ sống cho người khác.
    Còn nếu quay lại với CNTT, thì tức là tớ sống cho chính mình, theo đuổi niềm đam mê của mình. Tớ thích lập trình. Có nhiều ước mơ về nó. Và nếu quay lại CNTT thì có lẽ tớ sẽ sang Úc. Tớ sẽ bỏ hẳn luôn Giao thông, k học nốt nữa (vì có học xong cũng chẳng để làm gì). Mất 1 năm học tiếng ở VN để thi lấy cái chứng chỉ tiếng Anh và sau đó sẽ sang Úc học 3 năm Đại học nữa. Và sẽ trở về VN làm. Như vậy cũng đã 26 tuổi. Có quá già lắm ko? Và nếu theo CNTT, tớ k biết tương lai của tớ như thế nào? Giàu có, nghèo khổ? Thành công hay thất bại. Tớ chẳng biết. Dự định của tớ nếu the CNTT thì sau này về nước sẽ mở công ty riêng cùng bạn bè (tớ thấy làm CNTT thì phải mở công ty mới giàu được, chứ đi làm thuê thì suốt đời "nghèo")
    Hỏi ý kiến bạn bè tớ, gia đình tớ. Tất nhiên ai cũng muốn tớ học tiếp giao thông và làm bên giao thông. Như vậy có lẽ sẽ tốt hơn cho cuộc sống sau này của tớ hơn. Nhưng như vậy tớ sẽ cảm thấy ko thoải mái.
    1 hướng đi nữa là tin học biết ít thôi (ko phải là dân chuyên tin học, nhưng biết sơ qua về lập trình, vọc phá máy, ..) và dùng chính tin học để phục vụ cho công việc chính của mình là giao thông như lời bố tớ ngày xưa nói.
    Tớ đang rất phân vân, k biết thế nào ...
    Quote Quote

Like
    0
    Rất hoan nghênh bạn. Bạn có thể làm cả 2 được mà. Giao thông trong tương lai ở việt nam cũng phải ứng dụng CNTT vào nhiều. Thế nên bạn đã có nhiệt huyết như vậy thì ko có gì khó khăn cả.

Like
    0
    Chào bạn!
    Bạn nên định hướng rõ ràng cho sự nghiệp của mình. Nếu bạn cảm thấy yêu thích và phù hợp được với lĩnh vực IT thì bạn nên thử sức. Việc học tập và nghiên cứu không bao giờ muộn cả. Chúng ta cần có một niềm tin, hy vọng vào tương lai và đặt ra cho mình những mục tiêu rõ ràng. Như thế bạn sẽ ko sợ khi bắt đầu lại.
    CHúc bạn may mắn!
    Good luck!

Like
    5
    tốt nhất lấy bằng bên GIao thông rồi học tiếp cũng chưa muộn, đừng để phí tiền và thời gian như vậy bác à

Like
    0
    Thật ra việc học thêm IT trong lúc bạn học giao thông là chuyện hoàn toàn có thể làm được, thậm chí làm rất tốt. Có nhiều anh bạn của mình hiện đang làm về IT, nhưng trước đây đều là dân Giao Thông cả.

Như kaizvn nói, bạn nên tiếp tục học để lấy xong bằng, trong thời gian đó vẫn có thể học tiếng anh... Ra trường, nếu có năng lực bạn có thể tự học hay đi học tiếp; hoặc mở công ty... Đâu nhất thiết phải đi học lấy cái bằng mới có thể làm được.

Hãy suy nghĩ chín chắn, đừng để một vài hình ảnh hào nhoáng, một vài quyết định bồng bột làm thay đổi tương lai của mình theo một chiều hướng chưa biết thế nào; khi mà mình cũng không dám chắc về năng lực của mình.

Like
    0
    trong hoàn cảnh của bạn, mình có một vài lời khyên như sau:
    mình là dân tin học, nhưng việc học tin học đâu nhất thiết phải là người ở trong trừong đào tạo tin học đâu: thực tế thì có rất nhiều người học ngành khác nhưng vẫn làm về CNTH và làm rất tốt là khác
    nếu bạn là năm thứ nhất oR thứ 2 thì lại kác, vì bạn là năm cuối nên mình khuyên bạn là nên học nốt đi đã: trong quá trình học ở trường cũng là thời gian bạn học thêm tiếng anh, lúc đó tha hồ mà thể hiện niềm đam mê của mình nhé. hihi

Like
    0
    Mình thì làm qune với nó năm 24 tuổi và bây gời mới 29 tuổi .Bạn nghĩ sao ?>

Like
    0
    Trong quá trình đi làm của mình gặp không dưới 3 trường hợp là dân ngoại đạo (ĐH Xây Dựng, Ngoại Thương, Kinh Tế) nhảy sang làm coder mà thuộc loại cao thủ. Nếu muốn giàu thì tất nhiên phải kết hợp chuyên ngành nào đó với kinh doanh (không nhất thiết phải làm CNTT). Tất nhiên có nhiệt huyết và năng khiếu CNTT thì nên theo đuổi, vì mình có đam mê cho nó thì sẽ tốt hơn. Xem trường hợp bác Gia Bình, và Thành Nam bên FPT đó, họ không phải dân CNTT gốc nhưng họ có tài năng và không ngừng học hỏi nên cái gì cũng nhảy vào làm được. Để thành công thì còn cần nhiều yếu tố lắm, nhưng cứ học tốt 1 thứ, rồi chuyển sang thứ khác, không bao giờ muộn cả.

Like
    5
    Bác đi du học 3 năm bên Úc làm gì, khi mà bác đã có ý định mở công ty.Bác là chủ,có phải thợ đâu mà phải ngồi viết code.Bác học lập trình chưa ,có năng khiếu với nó ko,đâu cứ nói thix là được.Cũng phải nghĩ đến gia đình, vợ con nữa chứ,mở công ty có chắc làm ăn phát đạt ko,đâu có dễ.Bác đã nghe theo lời bố khi chọn ngành,h lại bỏ dở giữa chừng.Bác ko yêu thix ngành giao thông , ko giỏi về nó ,mai sau ra trg` đã có bố xin việc cho,nảy sinh nhiều vấn đề,bác giàu được thì cũng dính vào tham nhũng,tham ô.Em chỉ đưa ra giả thiết như thế, bác cảm thấy khả năng của mình ntn thì hãy chọn lựa, đâu phải ai cũng giỏi như nhau mà noi gương họ như mấy bác trên nói dc.

kungfupanda Guest
    Anh cũng quen một vài bạn đang học đại học rồi bỏ học đi theo CNTT, cũng có người thành công cũng co nhiều trường hợp thất bại vì không phải cứ có sở thích là co thể làm được. Tốt nhất là em hoàn thành cái bằng giao thông kia đi rồi sau đó tinh sau vì đăng nào cũng muộn 4 năm rồi, thêm năm nữa cũng chẳng sao. Còn nếu đam mê CNTT thì kô nhất thiết phải theo học đại học nào cả học trên Internet là có hết. "Học thày không tày học ,,,,, Internet"

Quote Được gửi bởi 22tuoi View Post
    Mình hiện nay 22 tuổi, năm tới sẽ là sinh viên năm cuối ngành Giao thông. Nhưng bây giờ tớ đang rất băn khoăn 1 điều là ..
    Thực ra, từ cuối năm thứ 2 tớ đã bắt đầu cảm thấy là tớ ko hợp với ngành giao thông, tớ ko thích học các môn như Cơ học, Sức bền, Kết cấu, Đất đá, Vật liệu... vân vân ... nói chung là các môn liên quan đến ngành giao thông. Tớ hiện nay đã sắp bước vào năm cuối rồi nhưng vẫn k có khái niệm gì về công việc, k hứng thú gì về với công việc tương lai của mình
    Sở thích của tớ từ ngày xưa còn bé là sau này sẽ trở thành lập trình viên, nhưng sau lớn lên nghe theo lời bố mà theo nghề giao thông của bố. Và đến tận bây giờ tớ vẫn cảm thấy rất muốn quay lại với CNTT
    Nhưng ..
    Nhiều lí do mà tớ bây giờ ko biết làm thế nào. Nếu như cố học xong ra trường, đi làm. Có thể sẽ giàu, sẽ an nhàn, sẽ chẳng phải suy nghĩ nhiều về tương lai. Vì tất cả đã có bố tớ lo. Nếu tớ theo giao thông, tớ sẽ giúp được nhiều hơn cho những người thân của tớ. Nói tóm lại, theo giao thông là tớ sống cho người khác.
    Còn nếu quay lại với CNTT, thì tức là tớ sống cho chính mình, theo đuổi niềm đam mê của mình. Tớ thích lập trình. Có nhiều ước mơ về nó. Và nếu quay lại CNTT thì có lẽ tớ sẽ sang Úc. Tớ sẽ bỏ hẳn luôn Giao thông, k học nốt nữa (vì có học xong cũng chẳng để làm gì). Mất 1 năm học tiếng ở VN để thi lấy cái chứng chỉ tiếng Anh và sau đó sẽ sang Úc học 3 năm Đại học nữa. Và sẽ trở về VN làm. Như vậy cũng đã 26 tuổi. Có quá già lắm ko? Và nếu theo CNTT, tớ k biết tương lai của tớ như thế nào? Giàu có, nghèo khổ? Thành công hay thất bại. Tớ chẳng biết. Dự định của tớ nếu the CNTT thì sau này về nước sẽ mở công ty riêng cùng bạn bè (tớ thấy làm CNTT thì phải mở công ty mới giàu được, chứ đi làm thuê thì suốt đời "nghèo")
    Hỏi ý kiến bạn bè tớ, gia đình tớ. Tất nhiên ai cũng muốn tớ học tiếp giao thông và làm bên giao thông. Như vậy có lẽ sẽ tốt hơn cho cuộc sống sau này của tớ hơn. Nhưng như vậy tớ sẽ cảm thấy ko thoải mái.
    1 hướng đi nữa là tin học biết ít thôi (ko phải là dân chuyên tin học, nhưng biết sơ qua về lập trình, vọc phá máy, ..) và dùng chính tin học để phục vụ cho công việc chính của mình là giao thông như lời bố tớ ngày xưa nói.
    Tớ đang rất phân vân, k biết thế nào ...

Trang 1 / 10 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết