Trang 2 / 10 FirstFirst 123457 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 96
    Like
    0
    quay lại đi, ủng hộ ngay

Like
    0
    phóng hạ "giao thông" , quay đầu là bờ

Like
    0
    Người ở trong muốn đi ra, người ở ngoài muốn đi vào

Like
    0
    trong nghề nghiệp, con người có ít nhất 2 mục đích bất di bất dịch: làm việc mình thích và làm việc kiếm nhiều tiền. Như vậy, vấn đề đặt ở chỗ đạt mục tiêu nào trước, mục tiêu nào sau.

Tuổi trẻ thường cho rằng làm việc mình thích là lý tưởng sống (ngày xưa tui cũng zậy) nên quan trọng hơn, cần đạt được trước.

Nhưng thật tế cho thấy, làm việc mình thích (thường thì do thích nên làm rất tốt) nhưng chưa chắc kiếm kiếm được nhiều tiền, có người lỡ yêu nghề 5 năm rồi là suốt đời lận đận (như tui nè). Nhưng ngược lại, kiếm được nhiều tiền rồi thì đổi nghề làm việc mình thích dễ hơn rất nhiều. Khi giàu rồi, bạn đã có thể không quan tâm đến việc mình thích có kiếm ra tiền hay không, lúc đó bạn như đang hưởng thụ trên công việc yêu thích của bạn vậy. <-- cuộc sống như trên thiên đường.

Viết dài dòng như vậy, chẳng qua là muốn bạn tự đánh giá lại: công việc ngành giao thông có trải thảm cho bạn hay không ? có giúp bạn làm giàu với một sự đảm bảo không ? nếu có, tội gì không vào giao thông làm 5 năm lấy vốn, sau đó làm ông chủ ngành CNTT, có sướng hơn cái thằng lập trình hay thằng culi network không ?

.

Like
    0
    Nếu bỏ giao thông pác sẽ hối hận sau này!

Like
    105
    Quote Được gửi bởi 22tuoi View Post
    Mình hiện nay 22 tuổi, năm tới sẽ là sinh viên năm cuối ngành Giao thông. Nhưng bây giờ tớ đang rất băn khoăn 1 điều là ..
    Thực ra, từ cuối năm thứ 2 tớ đã bắt đầu cảm thấy là tớ ko hợp với ngành giao thông, tớ ko thích học các môn như Cơ học, Sức bền, Kết cấu, Đất đá, Vật liệu... vân vân ... nói chung là các môn liên quan đến ngành giao thông. Tớ hiện nay đã sắp bước vào năm cuối rồi nhưng vẫn k có khái niệm gì về công việc, k hứng thú gì về với công việc tương lai của mình
    Sở thích của tớ từ ngày xưa còn bé là sau này sẽ trở thành lập trình viên, nhưng sau lớn lên nghe theo lời bố mà theo nghề giao thông của bố. Và đến tận bây giờ tớ vẫn cảm thấy rất muốn quay lại với CNTT
    Nhưng ..
    Nhiều lí do mà tớ bây giờ ko biết làm thế nào. Nếu như cố học xong ra trường, đi làm. Có thể sẽ giàu, sẽ an nhàn, sẽ chẳng phải suy nghĩ nhiều về tương lai. Vì tất cả đã có bố tớ lo. Nếu tớ theo giao thông, tớ sẽ giúp được nhiều hơn cho những người thân của tớ. Nói tóm lại, theo giao thông là tớ sống cho người khác.
    Còn nếu quay lại với CNTT, thì tức là tớ sống cho chính mình, theo đuổi niềm đam mê của mình. Tớ thích lập trình. Có nhiều ước mơ về nó. Và nếu quay lại CNTT thì có lẽ tớ sẽ sang Úc. Tớ sẽ bỏ hẳn luôn Giao thông, k học nốt nữa (vì có học xong cũng chẳng để làm gì). Mất 1 năm học tiếng ở VN để thi lấy cái chứng chỉ tiếng Anh và sau đó sẽ sang Úc học 3 năm Đại học nữa. Và sẽ trở về VN làm. Như vậy cũng đã 26 tuổi. Có quá già lắm ko? Và nếu theo CNTT, tớ k biết tương lai của tớ như thế nào? Giàu có, nghèo khổ? Thành công hay thất bại. Tớ chẳng biết. Dự định của tớ nếu the CNTT thì sau này về nước sẽ mở công ty riêng cùng bạn bè (tớ thấy làm CNTT thì phải mở công ty mới giàu được, chứ đi làm thuê thì suốt đời "nghèo")
    Hỏi ý kiến bạn bè tớ, gia đình tớ. Tất nhiên ai cũng muốn tớ học tiếp giao thông và làm bên giao thông. Như vậy có lẽ sẽ tốt hơn cho cuộc sống sau này của tớ hơn. Nhưng như vậy tớ sẽ cảm thấy ko thoải mái.
    1 hướng đi nữa là tin học biết ít thôi (ko phải là dân chuyên tin học, nhưng biết sơ qua về lập trình, vọc phá máy, ..) và dùng chính tin học để phục vụ cho công việc chính của mình là giao thông như lời bố tớ ngày xưa nói.
    Tớ đang rất phân vân, k biết thế nào ...
    Khi bước sang năm thứ 4 ĐHGTVT HN Khoa Cầu Đường mình cũng bỏ học. Duyên số thế nào mình lại làm về chính ngành Cầu Đường trong gần 1 năm. Và giờ đây lại làm IT. Mình sinh năm 81.
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    0
    Trong cuộc đời hạnh phúc nhất là làm những điều mình thích, mình mong ước...!

Like
    0
    nếu khi nào bạn co quyết định thì nói chô mình biết với ?ok .chuc bạn thanh công

tphu Guest
    Học hết giao thông đi.học CNTT sau, 27 tuôi cũng khác ji` 26 tuổi đâu bác

Like
    0
    Bạn thích IT ? Đó là sở thích nhưng có phải là sở trường của bạn không?
    Có gì khác giữa 26 và 27 tuổi khi làm IT không ? KHÔNG ! IT là cả cuộc đời.
    Làm giao thông có thể làm IT nhưng ngược lại thì không!!
    Hãy dùng giao thông để nuôi sống sở thích IT của bạn.
    Hãy lùi ước mơ IT của bạn 1 năm để tiến 100 năm

Chúc bạn thành công ở giao thông TRƯỚC và IT SAU.

Trang 2 / 10 FirstFirst 123457 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết