Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22
    Like
    0

Thu nhập của SysAdmin ở Việt Nam!

Chào các bạn,
    Sau 1 thời gian dài ở nước ngoài, mình quyết định về VN "để xây dựng Tổ quốc". Dtt71 có 1 vài câu hỏi, mong các chuyên gia IT đang làm việc ở trong nước (ở TP HCM) trả lời giúp.
    1. Mức thu nhập trung bình của 1 quản trị hệ thống giỏi có kiến thức thực tế tốt, có băng cấp. Ví dụ 1 hệ thống trên 100 users, bao gồm Windows, Unix & Linux,..
    2. Thu nhập của 1 giảng viên tại các trung tâm đào tạo chuyên gia IT.
    Cám ơn các bạn đã quan tâm!
    Quote Quote

Like
    0
    hi dtt71, chuẩn bị về trốn mùa đông hả :-) hay là hết tiền đóng khẩu :-P

Theo như rất nhiều trường hợp, các bạn đều muốn về VN sau một thời gian ở nước ngòai, nhưng CHƯA AI VỀ Ở VN ĐƯỢC QUÁ 1 NĂM. Đó là sự thật. Có nhiều nguyên nhân sau:

1 - Tiền lương (ở Nga, người có trình độ, biết tiếng Nga có thể kiếm mức lương trên dưới $1.000 rất dễ, nhưng về VN, bạn phải chuẩn bị tinh thần ... chia 2 số tiền trên (là may mắn lắm). Khi làm cả 2 việc 1 và 2 như bạn nêu.

2 - Con người. Bạn cứ nghĩ đến một trong những nguyên nhân để bạn ra đi, nó sẽ là cái khó khăn khi bạn quay về đấy. Nói chung là người việt nam nhỏ lắm, mà lại thích mình to. Cú nhìn mặt dân VN mình cứ ... rúm lại là biết ! hahaha.

3 - Khí hậu và điều kiện sinh họat, làm việc: Bạn hãy chuẩn bị tinh thần đón ... khói, bụi và không khí ngột ngạt và quên đi cái buổi chiều gió biển ở Len nhé :-P ở VN chẵng có gì để cho tâm hồn nhẹ lại hết, mọi việc cứ dồn vào nhau làm cho bạn dễ bị stress lắm.

Nói thật tình, động lực lớn nhất để bạn quay về là tình cảm (gia đình, người yêu, ...) nếu không có hoặc ... bạn nghĩ là mình có thể "mệt mỏi" sau một thời gian thì .... tốt nhất là đừng tốn $650 tiền vé) :-D

achxi@
    P/S: Nếu bạn nhất quyết về, mình có thể giúp bạn làm việc ở cả hai mục 1 và 2 như bạn muốn. Thân

Like
    0
    Cám ơn bạn achxi đã trả lời
    Thực ra tư lúc tốt nghiệp ĐH tới giờ (1994), chưa lúc nào là mình không muốn về VN, nhưng do điều kiện và hoàn cảnh, cuối cùng đã ở thêm gần 9 năm. Mình ở nước ngoài cũng khá lâu đủ để hiểu măt mạnh, mặt yếu của cuộc sống của ngừơi xa xứ.
    Khi quyết định về nước mình cũng không hề đặt 1 kỳ vọng gì, nghĩ là đến lúc phải về thì về thôi, và sẵn sàng đương đầu với những khó khăn trước mắt. Mục đích của mình là về VN để gần gia đình và tạo cho mình 1 cuộc sống ổn định, không tạm bợ và căng thẳng như ở bên này, và được sống trong 1 môi trường quen thuộc, có được những thú vui nhỏ, mà ở bên này có tiền cũng không có đuợc.
    Đúng như bạn achxi nói (1-), ở bên này mình đi làm nữ tuần cũng có thể kiếm được hơn 1000$/1tháng, về VN không phải ai cũng kiếm được 500$, nhưng chả nhẽ cả cuộc đời cứ cặm cụi kiếm tiền, hơn nữa ở VN bây giờ cũng có rất nhiều cơ hội để phát triển.
    Thứ hai này (21/7) mình lên đường về nước rồi, sắp được gặp gia đình, nhất định là phải nghỉ ngơi cho thật thoải mái, sau đó thì sẽ bắt đầu vào cuộc chiến đấu mới, bắt đầu lại từ đầu tất nhiên sẽ có nhiều khó khăn.
    Thân.

Like
    0
    Rất mong được gặp anh trong lần SN DDTH sắp tới Ngày 27/07/2003.

Tụi em rất muốn có những đàn anh "trở về từ bên kia" để giới trẻ ở đây còn có những người truyền đạt kinh nghiệm nữa chứ.

Like
    0
    Hi admin,
    Sinh nhật của DDTH thì mình không có mặt được vì vẫn đang còn ở ngoài này, nhưng thế nào cũng sẽ gặp mặt các bạn ở SG, mình cũng muốn được làm quen với giới làm IT ở nhà, để nhanh chóng hội nhập.
    Thân.

Like
    0
    Em XI_TRUM thì hong bít gì hít nhưng anh yêu quê hương và về xây dựng thì là một tuyệt vời trong những điều tuyệt vời nhất. Em ủng hộ anh hết mình lun.

----------------------------------------------------------
    XI_TRUM
    Mobile : 0908476657
    Email : phuongdq@genpacific.com.vn

Like
    0
    cám ơn anh đã có ý giúp cho quê hương mình

Like
    0

Cứ về thử đi bạn

Quote Được gửi bởi dtt71
    Chào các bạn,
    Sau 1 thời gian dài ở nước ngoài, mình quyết định về VN "để xây dựng Tổ quốc". Dtt71 có 1 vài câu hỏi, mong các chuyên gia IT đang làm việc ở trong nước (ở TP HCM) trả lời giúp.
    1. Mức thu nhập trung bình của 1 quản trị hệ thống giỏi có kiến thức thực tế tốt, có băng cấp. Ví dụ 1 hệ thống trên 100 users, bao gồm Windows, Unix & Linux,..
    2. Thu nhập của 1 giảng viên tại các trung tâm đào tạo chuyên gia IT.
    Cám ơn các bạn đã quan tâm!
    Chào bạn Dtt7, đã bảo là "xây dựng tổ quốc" mà bạn đòi hỏi chỉ cao dzậy......ít nhất cũng phải biết "hy sinh " một chút cho "tổ quốc" chứ bạn...... bạn cứ về đây đi.... không "đói" đâu.....

Like
    0

Thông tin

Chào yesterday,
    Mình đâu có sợ "chết đói" , bởi vì nếu sợ thì về làm gì, tại sao bạn lại nghĩ rằng mình đòi hỏi cao , nếu bản thân không tự đánh giá được đúng năng lực của mình, thì mong gì người khác đánh giá đúng về mình được.
    Thân,

Like
    0
    Quote Được gửi bởi dtt71
    Chào yesterday,
    Mình đâu có sợ "chết đói" , bởi vì nếu sợ thì về làm gì, tại sao bạn lại nghĩ rằng mình đòi hỏi cao , nếu bản thân không tự đánh giá được đúng năng lực của mình, thì mong gì người khác đánh giá đúng về mình được.
    Thân,
    Đề tài này đã gần cả năm rồi nhưng tôi hy vọng được nghe đoạn kết của nó vì đây là một trong những vấn đề mà có lẽ nhiều bạn đang quan tâm. Ngay cả bản thân tôi, khi trở về chắc chắn rằng không sợ chết đói nhưng có nhiều vấn đề khác đáng ngại hơn.

Hy vọng bạn dtt71 ngày nào đó ghé ngang diễn đàn này để chia sẻ chút kinh nghiệm thực tế với anh em.
    ===============

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết