Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17

Chủ đề: Desingner và Coder

Like
    1
    Quote Được gửi bởi MítĐặc View Post
    Bạn bắt bẻ từ như vậy là không chính xác.
    Nói như bạn coder không là nhà khoa học được sao?

Trong ngữ cảnh chung phổ biến nhất thì 2 từ này có gì khác nhau?

Còn việc bạn nói là "Programmer mới là lập trình viên chứ, và programmer làm công việc tương tự như designer là thiết kế, phân tích" thì cũng tùy công ty. Công ty nhỏ thì programmer làm những chuyện đó, còn công ty lớn thì programmer chỉ làm 1 việc là "programming", có khác gì coder?

Mà thôi, mình không muốn làm loãng topic. Chỉ mong bạn nên có 1 chút "thoáng" trong các khái niệm. Mấy cái từ này cũng chưa có tổ chức nào (như ISO chẳng hạn) đưa ra định nghĩa chính xác đâu.

@Chủ topic: Bạn muốn hỏi về graphics designer, web designer hay software designer?
    Coder thì vẫn là nhà khoa học được nếu họ chịu học, và có thể không có bằng nên tuy là nhà khoa học nhưng mang tiếng coder. Ở đây mình muốn nói những chức danh người ta chia ra như thế, hẳn phải có công việc riêng. Giống như bạn nói, làm công nhân nhưng vẫn có thể thành nhà khoa học, nhưng khi nói tới công nhân là người ta biết công việc của họ là phải làm gì. Ý mình là thế đấy. Một ví dụ nữa là kỹ sư điện tử ra trường, nhưng không ứng dụng được vào nghiên cứu thì khác gì thợ. Đúng là thế, nhưng kỹ sư vẫn là kỹ sư, và thợ vẫn là thợ, và thợ vẫn có thể trở thành kỹ sư không bằng nếu tự học.

Chỉ vì ở VN ít cơ hội để áp dụng các kiến thức cao cấp thôi. Kiến thức càng cao cấp, càng khó xài. Thế nên để giàu có, không cần thiết phải học nhiều và học cao về chuyên môn làm gì. Thế nhưng mọi người vẫn học đấy thôi.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi _River_ View Post
    Desinger Là người thiết kế chương trình máy tính (phần mềm / website). Người này có kinh nghiệm hơn, vai trò quan trọng hơn Coder. Người này sẽ phân tích, thiết kế một phần chương trình cho Coder viết code.

Lương: Coder: 200~400 USD; Designer (đồ hoạ): 200-500$; (phầm mềm): 400-700$
    Đã rõ nghề của Desinger, nhưng ý của mình là để trở thành một Desinger thì có cần nhất thiết khả năng Write Code tốt ( có quan trọng lắm ko ) Ngoài ra Desinger cần phải có thêêt sự am hiểu, hiểu biết rõ về việc những thứ gi nữa để trở thành Desinger thực sự ?

Like
    17
    Quote Được gửi bởi LUONG DINH View Post
    Đã rõ nghề của Desinger, nhưng ý của mình là để trở thành một Desinger thì có cần nhất thiết khả năng Write Code tốt ( có quan trọng lắm ko ) Ngoài ra Desinger cần phải có thêêt sự am hiểu, hiểu biết rõ về việc những thứ gi nữa để trở thành Desinger thực sự ?
    Theo thằng bạn mình nói (pro designer) thì hắn bảo 1 designer thực sự là 1 designer có thể đưa ra những tác phẩm/ý tưởng tuyệt vời trong bất kỳ hoàn cảnh nào, không phụ thuộc vào công cụ, môi trường .

Like
    0
    Xưa nay tôi chỉ thấy Software Designer được đi lên từ Coder. Tức là lập trình lâu ngày mình am hiểu nhiều về ngôn ngữ lập trình, giải thuật, am hiểu kiến thức của nhiều lĩnh vực thì mình có thể "tự" thiết kế (design). Khi đó có thể gọi là đì-sai-nơ, hehe!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi _River_ View Post
    Xưa nay tôi chỉ thấy Software Designer được đi lên từ Coder. Tức là lập trình lâu ngày mình am hiểu nhiều về ngôn ngữ lập trình, giải thuật, am hiểu kiến thức của nhiều lĩnh vực thì mình có thể "tự" thiết kế (design). Khi đó có thể gọi là đì-sai-nơ, hehe!
    nói như bác thì người ta mở trường dạy Design làm gì nữa,chỉ cần đào tạo Coder là được rồi sao

Like
    0
    Chào các bạn. Mình cũng mới vào nghề này thôi. Thấy các bạn bàn luận sôi nổi quá về sự khác nhau giữa designer và coder mình cũng có một số ý kiến như thế này:
    - Designer: Để trở thành một designer trước hết phải là một coder thật pro. Khi đó mới có được cái nhìn tổng thể về một dự án, trong đầu của anh ta phải hình dung rõ đoạn này nên làm thế nào. Tức là phải hiểu rõ đoạn này code ra sao? Sử dụng thuật toán gì ở đó rồi. Designer ko chỉ đơn giản là thiết kế như đồ họa, website mà còn design cả một dự án phần mềm lớn. Vai trò cuảu designer rất quan trọng.
    - Coder: Theo mình nghĩ, đó chỉ là một người thợ, chỉ coding thôi. Và k cần suy nghĩ gì thêm cả. Coder chỉ cần thành thạo về ngôn ngữ lập trình là ok.

Like
    0
    designer & coder cũng phải chú thích tối giản đang ở mảng nào nữa, 2 từ đó đứng ko như thế vẫn là 1 khái niệm còn khá rộng.
    Designer: graphic designer, web designer, flash designer, software designer, interior designer..... , HTML designer,
    Coder: HTML coder, Web coder....
    Vì thế để so sánh thì 9 người 10 ý dù ai cũng có lý.

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết