Trang 6 / 10 FirstFirst ... 3456789 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 99
    Like
    0
    Thường mình sài các hiệu sau :
    CD: Sony - TDK ( loại nầy giá nó ngang ngang với giá DVD shop dùng ghi data bán rùi). NẾu sang thì mua loại hộp , nhưng gần đây mình thấy hình như hộp là hàng về VN vô hay sao chất lượng ko che6ng lắm với loại cây ( trước đây hơn 18t toàn sài hôp 10c).
    DVD +/- : Verbatim loai 3 dia /hop hoặc loại cây 100 dia - TDK - Mitshubishi còn bèo lắm là Sony.

Về ghi thì trước giờ chung thành VCd 8x - DVD thì 4x còn nếu dĩa gửi ra nước ngoài thì ghi 1-2X thôi cho dễ tương thích.

Đó là sài cho media - còn cho dữ liệu dùng vậy sang quá - mà mấy cái rẽ hơn mình sài chưa thấy cái nào bên hết. Ai có kinh nghiệm thì share cho mình DVD nao tốt để ghi DATA đi. CHứ mua DVD 10k/c để lưu data thì mắc quá vì 4Gb = 10k -> 40G = 100K -> 320Gb = 800K trong khi thấy trên mạng ở SG nhiều nơi bán ổ 320G có 1mi-1mil2.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi minhducgamer View Post
    Thường mình sài các hiệu sau :
    CD: Sony - TDK ( loại nầy giá nó ngang ngang với giá DVD shop dùng ghi data bán rùi). NẾu sang thì mua loại hộp , nhưng gần đây mình thấy hình như hộp là hàng về VN vô hay sao chất lượng ko che6ng lắm với loại cây ( trước đây hơn 18t toàn sài hôp 10c).
    DVD +/- : Verbatim loai 3 dia /hop hoặc loại cây 100 dia - TDK - Mitshubishi còn bèo lắm là Sony.

Về ghi thì trước giờ chung thành VCd 8x - DVD thì 4x còn nếu dĩa gửi ra nước ngoài thì ghi 1-2X thôi cho dễ tương thích.

Đó là sài cho media - còn cho dữ liệu dùng vậy sang quá - mà mấy cái rẽ hơn mình sài chưa thấy cái nào bên hết. Ai có kinh nghiệm thì share cho mình DVD nao tốt để ghi DATA đi. CHứ mua DVD 10k/c để lưu data thì mắc quá vì 4Gb = 10k -> 40G = 100K -> 320Gb = 800K trong khi thấy trên mạng ở SG nhiều nơi bán ổ 320G có 1mi-1mil2.
    Em hay dung VCD Kachi ghi 16X. . .ghi cả lốc 50c họa huần lắm mói thấy lõi một

Còn DVD cũng đang dùng TDK thấy cũng dc. . .Em thương ghi 4x

Like
    9
    Hiện nay anh em làm film thưeowngf có ít nhất một đôi chục DVD dữ liệu BG-Overlays v.v...Mình dồn tất các các dữ liệu đó vào một HDD cho tiện tìm kiếm và copy ra các máy. Còn DVD gốc đóng gói đẹp có cách ẩm cất kỹ trong thùng xốp, bỏ vào đó những gói hạt chống ẩm. Hy vọng bằng cách đó có thể bảo quản được kho dữ liệu lâu dài.
    Nhân thể hỏi thêm kinh nghiệm anh em: Phòng máy mình dùng hiện có 4 máy dựng phim nối với nhau quan mạng Lan. Mỗi máy có ổ chứa dữ liệu riêng. Vậy có nên để dữ liệu trên server dùng chgung cho các máy?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Dazzle View Post
    Nhân thể hỏi thêm kinh nghiệm anh em: Phòng máy mình dùng hiện có 4 máy dựng phim nối với nhau quan mạng Lan. Mỗi máy có ổ chứa dữ liệu riêng. Vậy có nên để dữ liệu trên server dùng chgung cho các máy?
    Nếu tài chính dư dả, e nghĩ bác nên sắm một ổ cứng mạng để lưu trữ dữ liệu như background, sound FX ... Máy nào cần thì chui vào đó lấy ra xài.
    Hiện nay lacie và WD đêu có loại ổ cứng mạng ở VN đó bác. Hàng seagate thì chưa biết

Like
    0
    Uh đúng rùi đó. Cứ mua bộ ổ cứng sài qua USB gì đó rùi share ra. Hay lập mạng giga đi - rùi lấy 1 máy tính cùi cùi nào đó làm lặt vặt gì đó ráp bộ HDD raid vô chứa DATA share ra cho mấy máy kia.Vừa rẽ vừa nhanh nếu dàn máy từ 3 máy trở lên.VÌ mình thấy dựng film sài mẫu cũng đâu có nhiều - chỉ sài 1 tý trong tổng thời gian film thôi nhưng mà lại chiếm số lượng lưu trữ lớn nhất.Nếu mỗi máy đều lưu thì phí đĩa lắm.

Like
    9
    Hay lập mạng giga đi - rùi lấy 1 máy tính cùi cùi nào đó
    Bác nói lấy con máy tính cùi cùi làm em ngất luôn. Bác thử tưởng tượng xem cả 4-5 máy đang truy cập cùng một lúc để xuất film mà con sever cùi cùi của bác mà "ngóm" thì lại xuất tất cả lại từ đầu. Chính vì vậy mà em cứ cho mỗi máy một ổ dữ liệu riêng cho chắc ăn. Em muốn hỏi kinh nghiệm các phòng máy lớn có dùng sever dữ liệu cho cả giàn không và nếu có thì tính ổn định như thế nào? BRO nào có kinh nghiệm cho ý kiến chút, em xin cám ơn!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi minhducgamer View Post
    Uh đúng rùi đó. Cứ mua bộ ổ cứng sài qua USB gì đó rùi share ra. Hay lập mạng giga đi - rùi lấy 1 máy tính cùi cùi nào đó làm lặt vặt gì đó ráp bộ HDD raid vô chứa DATA share ra cho mấy máy kia.
    Bác nói lấy con máy tính cùi cùi làm em ngất luôn.
    Các bác hiểu sai ý e rồi . Ổ cứng mà e nói xài giao tiếp mạng RJ45 mà, chỉ cần bác có 1 mạng Lan ngon ngon như gigabit thì tha hồ xài.Nhứng hãng Lacie và WD còn cung cấp thêm cho bác các phần mềm backup đi kèm nữa.
    @minhduc: số tiền bác bỏ ra mua
    1 cái máy tính cùi + ráp bộ HDD Raid + mạng gigabit >> 1 ổ cứng mạng + mạng gigabit
    Các bác tham khảo ở đây nhé
    http://www.lacie.com/us/products/range.htm?id=10007
    Lacie là một tên tuổi lớn trong lĩnh vực ổ cứng đó
    Chúc các bác thành công

Like
    0
    Quote Được gửi bởi htat1985 View Post
    Các bác hiểu sai ý e rồi . Ổ cứng mà e nói xài giao tiếp mạng RJ45 mà, chỉ cần bác có 1 mạng Lan ngon ngon như gigabit thì tha hồ xài.Nhứng hãng Lacie và WD còn cung cấp thêm cho bác các phần mềm backup đi kèm nữa.
    @minhduc: số tiền bác bỏ ra mua
    1 cái máy tính cùi + ráp bộ HDD Raid + mạng gigabit >> 1 ổ cứng mạng + mạng gigabit
    Các bác tham khảo ở đây nhé
    http://www.lacie.com/us/products/range.htm?id=10007
    Lacie là một tên tuổi lớn trong lĩnh vực ổ cứng đó
    Chúc các bác thành công
    Mình nói vậy là vì tính trên thự tế thôi. Nếu các nơi dựng trên 3-4 dàn máy thì phải có 1 máy để chuyên làm bìa hộp + in hay máy để capture.Lấy cái máy đó lắp thêm ổ HDD raid là được. Chỉ tốn tiền card raid 2nd cũng được mà.
    Mà sài để lấy dữ liệu thì cần cái gì máy mạnh. Vì chỉ cần truy xuất dữ liệu thôi. Cái nầy mình từng làm tiệm Net mình biết.

Like
    9
    Cái này phải để mình thử cái đã rồi mới biết được cụ thể. Lý thuyết là một phần, trên thực tế lại khác. COn máy để làm máy chủ cũng không phải to tiền lắm, chỉ cần con P4 3.2Ghz, RAM 512Mb, Video Onboard 128Mb và hai ba cái HDD là ngon rồi.
    Bây giờ mình muốn hỏi thêm: Nếu trên một máy dùng như sever có chứa vài ba film gốc cho 2-3 máy cùng một lúc sử lý. Vậy cái sever đó có chịu được nhiệt không? Và thêm nữa, đồng thời lúc đó có dùng sever đó để bắt hình được không? Cái này phải BRO nào có kinh nghiệm mới biết được!

Like
    0
    Hì hì...
    Mình xin mạn phép ngắt lời các bác chút nhé:
    - Có bác nói dùng máy cùi (trừ khi bác nói server cùi ) để làm server chia sẻ dữ liệu qua Raid + LAN Giga thì quả thật là bác có phần lý thuyết quá (nếu thế mấy con CPU Xeon của Intel nó bán cho ma à, chưa kể mấy con Data Center của IBM nũa), vì sao mình lại nói thế, mình xin miêu tả chút chút:

Ổ cứng (RAID 0 - vd thế - coi như luồng dữ liệu là 100%) ---> CHIPSET cùi + CPU cùi (cái này để đọc, xủ lý và chia luồng dữ liệu giảm xuống còn 50%) -----> LAN Gb ----> máy Client

Vậy xin hỏi bác cái nghẽn cổ chai ở giữa có ảnh hưởng đến hệ thống ko ạ???!!!

---> Đề xuất: Hiện nay mình thấy thằng Lacie có quảng cáo bán tại VN loại box chuyên dụng lắp được 4 HDD (có hỗ trợ Raid 0, 1, 5, 10, JBOB,...) các port out của nó có USB 2.0, IEEE 1394a, eSATA, RJ45, mình nghĩ nên dùng loại này để chia sẻ dữ liệu sẽ nhanh và tiện hơn.
    - Ngoài ra mình thấy ở Thành Công (HN) có cty bán mấy con server cùi P3 Xeon x 2, Ram ECC, HDD SCSI chỉ khoảng 100$ (thời điểm hôm nay 22/05/2008), ghét mỗi cái là kiếm ổ cứng với Ram (thêm) cho dòng này hơi khó và cũng đắt Cái này mà dùng làm Data server thì tuyệt

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bây giờ mình muốn hỏi thêm: Nếu trên một máy dùng như sever có chứa vài ba film gốc cho 2-3 máy cùng một lúc sử lý. Vậy cái sever đó có chịu được nhiệt không? Và thêm nữa, đồng thời lúc đó có dùng sever đó để bắt hình được không? Cái này phải BRO nào có kinh nghiệm mới biết được!
    Trừ phi cái server bác nói đúng nghĩa là 1 con server, chứ còn 1 con PC thường thường thì còn khó lắm, bản thân 1 cái máy đó xử lý thôi đã thấy đuối rồi, huống chi 2-3 cái châu đầu vào đó nữa, bác cứ thử nghĩ, dữ liệu của bác (trên server) phải đi qua 7 lớp mạng (từ tầng ứng dụng ---> tầng vật lý) rồi lại ngược lại 7 tầng (tầng vật lý ---> tầng ứng dụng) trên Client, lúc đó cái chipset + CPU (chưa kể RAM) của bác phải làm việc thế nào?
    Được sửa bởi xnk lúc 13:23 ngày 22-05-2008 Reason: Bổ sung bài viết

Trang 6 / 10 FirstFirst ... 3456789 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết