Trang 7 / 10 FirstFirst ... 245678910 LastLast
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 99
    Like
    0
    Mấy bác cứ đưa mấy cái l1y thuyết xuông ra cãi MỆT LẮM.
    Thế theo bác serve lập ra chỉ cho 5-6 máy truy xuất vào ah?????? Còn cho cả 100-1000 máy chắc là Siêu siêu siêu máy tính mới chịu nổi hả???? Trong trường hợp cụ thể nầy là cho dàn dưới 10 máy đó.Và dàn máy đó không phải lúc nào cũng truy xuất dữ liệu đâu.Nếu bạn làm film thì sẽ biết cả 2h film có bi nhiêu time sài mẫu cần đưa ra share thì biết.

Còn muốn biết thực tế ko??? Ra mấy tiệm Net có chưa film và nhạc share ra cho khách coi đó , coi họ dùng serve gì - raid mấy ??? Mà cả dàn Net họ cũng coi film ầm ầm đó.

Mới đọc bài dân Kỹ sư CNTT ko biết cài WIn. Vô đây gặp phải 1 anh ko biết trình độ thế nào cứ phán bừa.Mà cái serve của anh nói cũng rẽ tầm 1mil trở lại nhưng so với mấy con mái cùi dư ra ở dịch vụ cũng ngang ngữa thôi hà đó.

Còn có bro nói mua ổ cứng sài luôn qua LAn thì Ok??? Nhưng bro có biết giá nó nhiêu ko - sơ sơ trên 300$ đó cho ổ 750Gb-1TGb. Giá đó mua 2 con 500gb cho chạy raid cái nào lợi hơn??? Còn card raid tích hợp Lan thì secondhand thấy bán nhiều. Nói thật sài qua mạng LAn 100 dư sức qua cầu rùi khỏi cần sài mạng giga chi. Có 1 thực tế là khi sao chép qua mạng... dữ liệu chép nhanh hơn là từ HDD nầy qua HDD khác trong cùng 1 máy.Cái đó ko biết sao luôn áh.Không tin cứ lấy 2 máy nối mạng chép tầm 5Gb xem - rùi đem ổ cứng gắn qua 1 máy chép xem.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi minhducgamer View Post
    Mấy bác cứ đưa mấy cái l1y thuyết xuông ra cãi MỆT LẮM.
    Thế theo bác serve lập ra chỉ cho 5-6 máy truy xuất vào ah?????? Còn cho cả 100-1000 máy chắc là Siêu siêu siêu máy tính mới chịu nổi hả???? Trong trường hợp cụ thể nầy là cho dàn dưới 10 máy đó.Và dàn máy đó không phải lúc nào cũng truy xuất dữ liệu đâu.Nếu bạn làm film thì sẽ biết cả 2h film có bi nhiêu time sài mẫu cần đưa ra share thì biết.

Còn muốn biết thực tế ko??? Ra mấy tiệm Net có chưa film và nhạc share ra cho khách coi đó , coi họ dùng serve gì - raid mấy ??? Mà cả dàn Net họ cũng coi film ầm ầm đó.
    Quote Được gửi bởi Dazzle
    Nếu trên một máy dùng như sever có chứa vài ba film gốc cho 2-3 máy cùng một lúc sử lý
    1. Hơ hơ,... Bác Dazzle đang nói về phim gốc (tầm 12GB - 60p trở lên) lại đi so sánh với cháu thiếu nhi phim nén (giỏi lắm đc 1GB - mà chắc gì đã lưu trên hệ thống máy của họ, có khi lại là xem trên Ephim)
    2. Bạn nên đọc kĩ trước khi nói về server, ở trên mình có nói dùng con server P3 Xeon cũng được, nhưng còn hơn p4 HT,... nhiều vì bản thân CPU được thiết kế để tối đa cho phục vụ phân luồng dữ liệu

Mới đọc bài dân Kỹ sư CNTT ko biết cài WIn. Vô đây gặp phải 1 anh ko biết trình độ thế nào cứ phán bừa.Mà cái serve của anh nói cũng rẽ tầm 1mil trở lại nhưng so với mấy con mái cùi dư ra ở dịch vụ cũng ngang ngữa thôi hà đó.
    Chỉ nói được thêm 1 câu là phán bừa.

Còn có bro nói mua ổ cứng sài luôn qua LAn thì Ok??? Nhưng bro có biết giá nó nhiêu ko - sơ sơ trên 300$ đó cho ổ 750Gb-1TGb. Giá đó mua 2 con 500gb cho chạy raid cái nào lợi hơn???
    1. Thế mua 2 ổ cứng 500GB thì cắm vào niềm tin à, phải mua 1 cái làm server (như ý bác Dazzle)
    2. 1 thiết bị chuyên dụng để phân chia dữ liệu sẽ tốt hơn nhiều so với cái máy đa năng.

Có 1 thực tế là khi sao chép qua mạng... dữ liệu chép nhanh hơn là từ HDD nầy qua HDD khác trong cùng 1 máy.Cái đó ko biết sao luôn áh.Không tin cứ lấy 2 máy nối mạng chép tầm 5Gb xem - rùi đem ổ cứng gắn qua 1 máy chép xem.
    Đó là vấn đề của 2 cái CPU so với 1 cái. 1 CPU của máy gốc xử lý tín hiệu (đọc + truyền + ...) và 1 cái (nhận + ghi + ...) dữ liệu
    Với máy "thời bây giờ" thì ko còn có chuyện đó, copy thấy y nhau với LAN 100Mb

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

P.S. I love U: Cứ như minhducgamer nói thì mấy con Workstation của bọn Avid, Canopus,... (2 CPU, VGA Quadro (hay đại loại thế), Raid cứng, mềm,...) bán cho
    dân Kỹ sư CNTT ko biết cài WIn.
    chỉ có mỗi làm video thôi mà cũng cần nặng thế các bác nhỉ PHÍ
    Được sửa bởi xnk lúc 09:30 ngày 23-05-2008 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Bác biết 1h video = 12Gb vậy bác biết khi dựng film dịch vụ có lấy cái data mẫu đó ra sài liên tục và có cái nào sài quá 10' không????? Thật sự cả 1 project đám tiệc sài không đến 5Gb data mẫu backgroun và thêm tầm 5Gb nữa data mẫu cảnh, nhưng không bao giờ tới mức đ1o đâu - vì khi dựng vào film cả đầu lẫn cuối cộng chêm vào hình ảnh thì tối đa 20' = 1/3 giờ = 5Gb hà đó. Nhưng ta thường chứa nhiều từ 50-500Gb là để lâu lâu xào lên và có nhiều project mỗi project sài 1 cảnh khác nhau.Và các mẫu ấy thì chỉ khi export ra hay lúc chỉnh sữa làm đầu đuôi + chêm vào mới lôi lên load còn lại nằm im như thóc ah.Mà thời lượng nó có nhiều lắm đâu!! Và chuyện cả dàn máy truy xuất cùng lúc kho mẫu là hiếm lắm đó.Mà có truy xuất lúc export thì cũng không cần tới tốc độ max như copy vì nó còn render với tốc độ rùa lắm...........
    Hình như bro xnk rành về CNTT lắm - nhưng về dựng film ko biết kinh nghiệm thế nào .........
    Còn mình theo kinh nghiệm mà thấy nên tư vấn theo hướng tiết kiệm nhất ( có thể gần như không tốn tiền luôn ) cho các phòng dựng film tầm 5-6 máy. Vì ở các phòng đó máy để làm việc đơn giản như scan in là có nè, ổ HDD có thể không cần mua mới lấy 2 cái HDD cũ giống nhau gom lại lập ra 1 raid chứa mẫu là OK.
    Chứ cứ như hiện tại máy nào máy đó 400-1TGb mà giờ phải mua thêm để chứa mẫu còn HDD cũ thì để đó chơi ah.
    Còn khi ráp máy mới hết ( từ máy tính đến HDD) thì hướng của bro là mua cái HDD sài qua các mạng LAN - 1394 là tối ưu hơn.
    Cuối cùng 60' video = 13Gb hơn lận đó xnk ah.Nhưng mà xnk thử lấy 1 băng đám cưới xem rồi tính thử xem mấy cái mẫu cần share đó tầm nhiêu phút trong cả băng nha - rồi lúc ấy thấy cách mình nói đúng ko ah.
    Quote Được gửi bởi xnk View Post
    Cứ như minhducgamer nói thì mấy con Workstation của bọn Avid, Canopus,... (2 CPU, VGA Quadro (hay đại loại thế), Raid cứng, mềm,...) bán cho chỉ có mỗi làm video thôi mà cũng cần nặng thế các bác nhỉ PHÍ
    Mỗi nơi mổi khác bác ah. Không phải cứ thấy Tây tàu như vậy mình theo là đúng hết đâu.Và chung quy có tiền thi sài theo kiểu ông bà nói lấy dao mổ bò đi giết gà cũng không ai nói.
    Còn mình thì thấy dân VN mình thì thực tế hơn, cần giết gà cứ lấy dao thường không cần phải chạy đi mua cây dao mổ trâu chi cho tốn tiền.
    Đó là nói vui - còn nói đúng ra là ở Tây thì mấy cái wordstation đó dùng để làm gì pro, hay nó cũng chỉ đem dựng mấy cái film đám cưới cỏn con như ở VN ??? Mà muốn đem dao mổ trâu đi giết gà cũng được nhưng mà chi phí cho nó ở VN có được tính như ở NN ko??? VN luôn là Vn. Hàng hóa như Điện tử + đồ xịn so với Tây thì luôn mắc hơn, nhưng chi phí nhân công lại rẽ mạt.
    Hihi có thể bro nói mình bắt bẻ quá !! Nhưng đó là thực tế công việc 1 phòng dựng film đám tiệc cần thôi.
    Được sửa bởi minhducgamer lúc 10:16 ngày 23-05-2008

Like
    0
    Chỉ dám nói với bác thế này thôi: tiền nào của nấy và của rẻ là của ôi

Like
    0
    @minhducgamer

>Mới đọc bài dân Kỹ sư CNTT ko biết cài WIn.

Chuyện này thì quá bình thường có gì đâu, cụm từ CNTT hay CNTH rất bao la không cứ ai cứ là KS ngành này là phải biết mọi thứ mà họ chỉ cần lắm vững chuyên môn của họ nhưng nếu muốn biết về những mảng khác họ sẽ học nhanh hơn người không có trình độ.

>còn nói đúng ra là ở Tây thì mấy cái wordstation đó dùng để làm gì pro,

máy PC cấu hình mạnh nhất là dân gamer mà dân vẽ kỹ thuật dùng còn dân làm phim và design họ dùng dòng MAC.

Chẳng hiểu sao các bạn đang bàn về HD thì lại chuyển sang hardware thế?

Like
    0
    Bác CL ơi, Hà "Lội" đang nóng lắm, đùa nhau tý cho xôm tụ. Ngồi đọc tin mãi rồi cũng chán lắm

À, Bác "chủ nhà"̀ ơi, bác cho xin "miếng đất riêng" để thảo luận và chia sẻ về Bluray - HD và music Lossless đi bác

Like
    0
    Đâu hè năm nay hơi bị mát đấy, nếu còn nóng thì làm vài vại bia cho nó mát ;=)

>cho xin "miếng đất riêng" để thảo luận và chia sẻ về Bluray

thì chú cứ viết bài là có ngay thôi có gì đâu, nếu hấp dẫn thì bác mod sticky cho phát xong ngay.

Like
    9
    Nghe các bác nói em tự ra kết luận: Cho mỗi con máy một HDD dữ liệu riêng. Bây giờ HDD 250Gb giá có 1 triệu, rể chán. Như vậy là độc lập tự do, thằng nào làm có dữ liệu của thằng đó, đỡ phải tốn tiền mua sever, và lại còn đỡ tốn tiền điện dùng cho sever. Em nghĩ rằng chả có bác nào phản đối phương án đó cả. Duy chỉ có điều phải cập nhật dữ liệu thường xuyên cho các máy mà thôi.

Like
    0
    Vâng Bro Dazzle nói chí phải. Em cũng từng làm 1 cái Server cho phòng dựng phim chạy chung các Backgound và nhạc và mạng của em là Giga nhưng thấy không ổn nên bỏ luôn ý tưởng đó.

Like
    0
    Lac đề mất 2page, đang bàn về HD thì hết qua đía DVD chợ trời tới HDD trong máy.
    Tập trung vào chủ đề đi.
    Tóm lại bây giờ có file HD 1920-1080.60i copy từ máy quay sang HDD rồi, xử lý như thế nào??? bằng chương trình editer nào cho hình ảnh tối ưu nhất??? xuất file định dạng nào??? Quy trình ghi ra đĩa DVD như thế nào để được chất lượng tốt nhất???

Trang 7 / 10 FirstFirst ... 245678910 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết