Trang 8 / 8 FirstFirst ... 35678
Hiển thị kết quả từ 71 đến 79 / 79
    Like
    0
    >> Hiện tại TP.HCM có một công ty đang rất muốn Bi tạo dựng một ekip cho các compositor chân ráo thí nghiệm lãnh vực này . Họ sẳn sàng để chúng ta sử dụng máy móc, phim trường, các công đoạn hậu kỳ họ hổ trợ cả. Và quan trọng là phải thí nghệm có kết quả trong một thời gian vạch ra nhất định ngày giờ nhóm đến thử nghiệm và làm việc chung.

Mấy vụ này tôi nghĩ chỉ có người VN ta mới có cũng chẳng khác gì đi học sửa xe hay học làm nails, được học và "nghịch" miễn phí nhưng cũng miễn tiền công luôn.

Like
    247
    Quote Được gửi bởi vibi View Post
    Kinh phí sẽ không bao giờ vừa và đủ đâu. Anh giúp tôi có điều kiện làm việc, tôi sẽ giúp thỏa mãn yêu cầu của anh, nhưng không có nghĩa là tôi lấy ít tiền của anh đâu. Xin đừng bắt đầu với ý nghĩ như thế này, không khéo là lại rã đám sau một thời gian ngắn cho coi. Bác cố mà soạn hợp đồng cho nó rõ rõ tí nữa xem.
    cũng hên đây là một lập luận hiểu có lẻ là vội. Nếu mà đúng Bi rất là xót đây. Xin vibi có thể nghe tôi trình bày rõ hơn một lần nửa.

A/ Ý ngoài lề:

>> Ý 1: Đây không phải là nơi làm việc để sinh sống. Đây là môi trường thí nghiệm để trải nghiệm. Và thành công hay không thành công vẫn là một câu hỏi rất lớn phía trước. Xin đừng vội kết luận vì bất cứ một câu khẳng định nào về tương lai của ekip này tôi cho rằng lại rất rỗng. Cho nên mới có từ là "Thử nghiệm". Cho đến bây giờ thì editor or compositor đều phải trải hai từ này suốt con nghiệp này.

>> Ý 2: (Tâm lý nên sẳn sàng): Trong một tuần các thành viên vẫn đi làm bình thường với công việc hiện tại của họ.. Trước tiên cứ đồng ý với tôi rằng hoạt động thí nghiệm sẽ mất thời gian của các anh rất nhiều, rồi cũng sẽ mất nhiều thứ nửa...

*Ex: ở bên gia đình, người thân, bạn bè thời gian sẽ ít đi hay sẽ có người làm việc tăng ca. Khi ekip hoạt động các anh cũng phải lúc, dừng những việc cá nhân ấy qua hẳn một bên. Đây cũng là một quy luật đánh đổi. Tôi nghĩ sẽ không thừa khi nói những điều này trong đây khi ekip đã bắt đầu nóng dần tại đây.

>> Ý 3: (Thời gian): Hiện tại các anh em sẽ đi làm nên ta sẽ phải lên hoạch trong một tuần. Có thể là 3 buổi chiều cho đến tối trong một tuần. Tóm lại càng nhiều thời gian lại càng tốt cho ekip hội.

B/ Ý trọng tâm với vibi:

>> Ý 1: Tại sao lại không thể lấy tiền túi ít với những người bạn đã cho cơ nơi ban đầu ?? Khi đã làm được sản phẩm, đâu phải chỉ bán cho mình họ chúng ta còn tiếp bước với hoạch định phát triển mới nửa sẽ còn rất nhiều cơ hội tiếp xúc khác. Riêng tôi, tôi lại thật sự tự tin với idea mạnh mẽ của mình, không sợ bế tắt ở các môi trường giao tiếp nhằm tiếp cận với các công ty tên tuổi lớn. Khi đã làm được từ một ekip vững mạnh. Còn gì tự tin hơn nửa để hoạch định cho họ thấy các dự án lớn với idea theo style riêng của ekip.

>> Ý 2: Về khả năng hổ trợ của công ty anh có thể cho biết cần thêm những khoảng nào. Tôi có thể đến đặt yêu cầu. Họ có tiếp ứng được không. Anh có thể nêu ra. Trước mắt sẽ còn nhiều thứ để lo. Tôi cũng sẽ update lại đề án đầy đủ nhằm đưa ra một hệ thống đề án với công ty cho chẵc chẽ. Rồi đặt ngày giờ up lên cho phía họ sắp xếp. Các anh cứ đóng góp ý kiến rồi cùng tôi đưa ra chiều hướng tốt cho ekip hội này.

**Mỏi mắt quá rồi mai viết tiếp, cũng có lúc phải viết dài . Không rào càn không phân biệt anh em nào phải thật sự là đam mê có tinh thần học đạo cứ tham gia đóng góp. Còn phía tay nhà nghề các anh đã sẳn sàng tham gia cuốc nghiệm chiến này chứ. Ekip hội này sẽ được cộng đồng DVE mọi người giúp đở em tin là như vậy.

Bi PS ALL: Đã đọc và thấu hiểu không xót một bài post nào không thiếu một cái tên nào trong đây cho dù là một bài post "vội". Đã đến lúc thôi hai chữ nghĩ ngợi mà nên tập hợp và hành động ngay bây giờ để một lần trải nghiệm. Niềm tin, kinh nghiệm có sức trẻ có, lại chung một nơi hội tụ bất cứ lúc nào. Từ hai ban tay trắng của mỗi người. Nay được gọp sức lại thành một bàn tay khổng lồ có sợ là chi.
    Được sửa bởi bihoctinhoc lúc 10:02 ngày 07-05-2008

Like
    0
    Tôi chỉ có ý thế này: Kinh nghiệm và học hỏi thêm có bao giờ thừa... Nhưng hãy nhớ đến lúc đầu tôi có nói với bác Học khi định thành lập hội DVE "Không dùng lương thì lấy gì để ràng buộc anh em", nếu không có lương mà chỉ trải nghiệm thì kết quả công việc thế nào?! điều đó ảnh hưởng rất lớn đến bác Học vì bác lấy uy tín của mình để hứa với người ta.....?

Like
    21
    Từ ý tưởng để đến hiện thực là một con đường dài và nhiều chông gai

Like
    49
    Hì, phần em thì bác khỏi lo, bởi em thuộc hạng gà trong lĩnh vực DVE bác ơi. Nói thiệt tình chứ không phải khiêm tốn chi đâu. Em cũng dễ nuôi nữa, có gì ăn đó hà, miễn đừng quá dỡ là quất láng lình hết .

Những gì em phát biểu là bởi em thấy vầy nà: Nếu dựng một bộ phim ngon lành thì cần một vài người biết sử dụng phần mềm 3D, thường là họa sỹ chứ không phải kỹ thuật. Khi có họa sỹ ta sẽ không phụ thuộc vào các loại effect, trasition làm sẵn >>> ta cho ra hàng độc. Máy cho mấy bác này cũng thường thôi, VGA tầm GF7600GT trở lên với CPU khá khá, ram nhiều nhiều , với cái bàn vẽ hoặc màn hình vẽ to to là mấy bác ý khoái chí rùi. Loại này sắm rẻ rề, dễ ợt.

Cần vài bác nhạc sỹ, khi có nhạc sỹ thì bài nhạc midi cổ lỗ sỹ qua tay mấy bác này nó cũng thành hàng độc nốt, nếu bác thấy một project dựng nên một bài nhạc chỉ 1 hoặc vài giây nhịp đập của trống, kèn, âm thanh, mức điều chỉnh EQ lúc trầm lúc bổng, vocal nhạc sỹ, khi mix vào qua Adobe Audition với hàng chục đường âm thanh được xếp đặt không sai lấy một mili giây thì bảo đảm bác sẽ không bao giờ dám tự cho mình có khả năng làm âm thanh cho phim đâu. Dĩ nhiên trừ phi bá làm nghề nì . Máy tính mua cho bác nì cũng dễ òm, còn còn dàn thiết bị loa, ampli, mixer, dây bọc giáp lõi bạc cũng khá tốn kém, nhưng hoàn toàn có thể sắm.

Phim là âm thanh + hiệu ứng. Nếu kịch bản phim đã được đạo diễn phân cảnh tốt, ngẫu hứng, người cầm máy cứng cựa, việc dựng trên máy cho ra cuốn phim cuối cùng hình như trở nên quá đơn giản.

Mà muốn mời được mí bác ấy thì coi bộ khó + tốn tiền á. Còn em à, vất sọt rác!

Lỡ muốn rồi thì làm cho tới cùng đi bác. Đi qua 3DVN và AVN để tầm về tướng tài đi bác. Trong DDTH này toàn dân kỹ thuật, làm mỗi công đoạn cuối của phim, hoặc làm người chống lưng cho mấy bác kia là tốt thui.

Like
    0
    Cảm ơn bihoctinhoc đã có ý kiến rất open.
    Tôi rất vui khi đã có thêm ý kiến xây dựng cho ý định của mình. Xin có thêm vài lời
    - Một vài yếu tố khách quan để xây dựng ý tưởng:
    + Nhu cầu thị trường: Khi xây dựng ý tưởng tôi cũng đã bàn bạc với mấy người bạn hoạt động trong lĩnh vực maketing. Họ giúp tôi setup lên mô hình nhóm làm việc này. Nó xuất phát rất thực tế từ thị trường cung-cầu. 1 ví dụ cụ thể, nếu bạn ở Hanoi có dịp dạo qua "phố Truyền hình" ở quanh cổng Đài THVN sẽ nhận thấy các cty truyền thông mọc lên như nấm. Họ làm gì? Dựng thuê, sang băng, in đĩa, cho thuê ray... Nói chung là những công việc mà theo tôi nghĩ không đòi hỏi nhiều về yếu tố con người. Nhưng có 1 thực tế là doanh thu của các công ty "nấm" này khá lớn. Đơn giản là họ có tính pháp nhân trong giao dịch. Vậy nếu bạn có hợp đồng thì khách hàng sẽ gặp bạn ở đâu? Phải có 1 nơi làm việc và giao dịch để khách hàng họ đến giao dịch và biết chúng ta là ai.
    + Thị trường đồ họa: 1 thị trường hầu như bỏ ngỏ, đó là đồ họa: Làm hình hiệu, trailer, TBC. Bỏ ngỏ là đúng, đơn giản vì yếu tố con người. Những người làm việc trong lĩnh vực này rất ít. Các công ty truyền thông vẫn hàng ngày đi "săn" những đầu người này. Do vậy đầu vào của lĩnh vực này luôn trong tình trạng cung không đủ cầu.
    + Việc định giá sản phẩm cũng rất "tùy hứng". Chuyện vô tình phá giá vẫn thường xuyên xảy ra.
    +Với công việc đồ họa (3D, compositing) việc đầu tư thiết bị để đáp ứng không nhiều. Bạn chỉ cần 1 máy trạm cấu hình cao là đủ.
    Từ những yếu tố trên tôi có suy nghĩ rằng không nên đầu tư theo hướng Editing. Vì như thế bạn sẽ phải đầu tư rất nhiều (VTR betacam, card dựng... giá thành hàng vài chục nghìn đô). Việc khấu hao là 1 thời gian dài. Phải có nhân viên làm việc thường xuyên. Và giá giờ dựng ngày càng rẻ. Vậy hãy xây dựng 1 đội ngũ đồ họa + compositing tốt. Theo hướng này sẽ không phải đầu tư phần cứng. Xu hướng cầu của thị trường ngày càng tăng. Giá trị gia tăng của sản phẩm lớn. Vấn đề lớn nhất chỉ là con người. Tôi biết nhiều người trên diễn đàn này và không trên diễn đàn này đi theo hướng này. Nhưng chúng ta vẫn quay lưng lại với nhau. Chính vì vậy tôi muốn có tiếng nói trước để 1 số anh em có cùng hướng và "trình" tương đối giống nhau có thể làm việc cùng nhau. Tôi nghĩ 1 nguyên nhân dân compositing chưa ngồi được với nhau vì các vị luôn ngập đầu trong việc. Rồi sẽ có ngày các bạn rơi vào tình trạnh bão hòa công việc. Các bạn cố xong dự án này để bắt tay ngay vào dự án khác. Và nếu không refresh mình các bạn sẽ bị "mòn". Mòn trong style, mòn trong các làm việc.
    - Mô hình hoạt động:
    + trước hết phải hiểu đây là sự hợp tác theo nhóm. Không phải tôi mở cty và thuê bạn đến làm việc. Như vậy bạn không nên đòi hỏi tôi đầu tư ban đầu. Bnh có đam mê, có chuyên môn, có việc và có thiết bị chúng ta cùng làm. Ở đây sẽ có câu hỏi: tôi có những điều trên thì cần gì tôi phải làm việc với người khác. Đúng vậy! Nhưng chỉ đúng với ý nghĩa kiếm tiền. Còn bạn bè chiến hữu, còn học hỏi và điều quan trọng hơn như dân VN có câu: buôn có bạn, bán có phường.
    + Khai thác: Nhóm chỉ làm các mảng về 3D, compositing. Sản phẩm là các trailer, cổ động truyền thông, quảng cáo. Có 1 vài yếu tố kĩ thuật cụ thể tôi cũng đã tính đến: capture video, in-out ra tape...
    + Hoạt động: Tôi muốn thuê 1 địa điểm có môi trường truyền thông. Ví dụ như gần Đài TH nào đó chẳng hạn. Không cần mặt đường. Các thành viên góp chung tiền đầu tư cơ bản ban đầu : điều hòa, tủ, bàn làm việc, internet... Cái này tôi nghĩ chỉ khoảng 10-15 triệu/3 thành viên trở lên. Thiết bị làm việc của riêng mỗi người. Mọi người làm việc riêng của mình và được tôn trọng thu nhập cá nhân. Nếu thưa việc có thể share cho nhau theo thỏa thuận (Với cá nhân tôi "thưa việc" là 1 điều khó xảy ra)Vậy cái gì gọi là nhóm ở đây? Sẽ có những công việc đơn giản, tốn ít thời gian và mang tính hàng ngày cho cả nhóm. Việc này lúc nào tôi cũng sẵn, nhưng ko
    dám nhận vì ko có thời gian để làm. Anh em phân ngày làm những việc daily trên như đến ngày trực. Tôi nghĩ ít ra nó sẽ giúp trả chi phí hạ tầng hàng tháng. Như vậy ít nhất các thành viên cũng có một môi trường làm việc tốt, có địa điểm giao dịch, có học hỏi, có chia sẻ... và không mất tiền. Tôi nghĩ đấy đã là cái được.
    Đó là mô hình sơ khai vậy thôi. Khi bắt tay vào nó mới nảy sinh ra nhiều vấn đề. 1 dự án nảy sinh ra nhiều vấn đề là 1 dự án nhiều hướng để đi. Với cá nhân tôi tôi sẽ làm! Tôi chưa biết nó sẽ khó khăn thế nào, nhưng cứ làm mãi 1 cách làm tôi sẽ chết mất.
    Có rất nhiều câu hỏi, đó là trăn trở của mọi người. Những trăn trở đó hoàn toàn chính đáng. Khi mà ta chưa có hướng thì mọi người có quyền hoài nghi về tính khả thi. Kinh phí đầu tư? Lương tháng? đó là những câu hỏi sẽ có câu trả lời nếu ta có mô hình hợp lí. Nhưng có 1 câu hỏi mà mỗi chúng ta phải tự trả lời: Chúng ta đã sẵn sàng chưa?

> bihoctinhoc có thể cho tôi xin số điện thoại

Like
    1
    nên xem lại địa điểm nếu bạn chọn gần các đài truyền hình thì chi phí mặt bằng rất cao. Với lại những chỗ này đã có các "đại gia" làm trước bạn rồi.
    Nếu đã chuẩn bị đầy đủ đội ngũ bạn đã bao giờ nghĩ cách tổ chức chưa.
    Bạn đã biết làm cách nào để người khác biết đến bạn chưa. Nếu chỉ dựa theo cung - cầu trên thực tế chưa đủ,... cần phải nghỉ thêm chiêu gì đó đánh vào khách hàng của bạn...hê hê

Like
    49
    Hay hen, phải chi tui ở ngoài Bắc nhỉ! chúc bạn thành công. You can win if you want

Like
    0
    - Nghề của em chỉ được thảnh thơi 3 tháng hè, còn các tháng khác thì hết sức hạn hẹp về thời gian. Em sẽ đầu tư cái thảnh thơi ấy để ủng hộ, và quan trọng là cổ vũ cùng bác tuyphong. Thực sự mà nói thì em chỉ có cái thân thể gầy mòn nhưng lòng nhiệt tình thì có hơi nhiều.
    - Bác tuyphong cho em xin số ĐT đi! Hè đến em sẽ ra cùng ủng hộ cho bác, cái gì em làm được em sẽ cố gắng làm, kể cả là chân chạy điếu đóm cũng OK! Về khả năng kinh tế thì chắc không giúp được bác, nhưng em xin được góp sức cùng các bác.
    - Em luôn mong muốn rằng mình không chỉ là làm vài ba cái chương trình đám cưới, đám ma ..... và ước rằng mình được góp sức vào một "guồng máy" (theo em hiểu nôm na là như vậy) để tạo ra những sản phẩm mang tính chuyên nghiệp. Ở đây! tính tập thể được đề cao, sự linh hoạt và nhạy bén, quý trọng và nâng niu thời gian, sự đoàn kết - gắn bó - thống nhất, tâm huyết với công việc ....
    - Nói tóm lại là em xin ủng hộ cả hai chân , hai tay!
    PS: ý quên SĐT của em : 0988.141.098 - Tên: Nguyễn Tự Nguyện.

Trang 8 / 8 FirstFirst ... 35678

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết