Trang 3 / 8 FirstFirst 123456 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 79
    Like
    247
    >> Vậy nếu đây là một giấc mơ lành của một điềm báo trước cho một dự án mang tình tầm cở lần đầu tiên được xuất xứ và phát triển bởi chính những thành viên của ddth thì sao Vậy tôi tự hỏi có quá to lớn để làm được điều này hay không !? nếu mỗi anh thật sự nghiêm túc với vấn đề này ?? Riêng DVE OFF thì tôi chưa thấy được khả năng đó ở một số DVE trụ.

>> Nếu giấc mơ của anh tuyphong còn tiếp tục thì tôi xin mời các anh em trong theard ngày hôm này đến với thứ 7 cùng room ảo tại DVE ONLINE. Thử cùng hoạch định sống ảo với giấc mơ của anh ta có hiện thực hóa được không hay là không.

>> Và nếu anh tuyphong cũng không có hiện diện 4rum ddth thì đây chỉ là một giấc mơ tan biến mau mà thôi.

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    @tinhyeuon: Bác Tiến nè, bác cứ làm đi, khi nào có dịp em ra Hà Nội uống cafe... chỉ có thể ghé cái tầng 1 của bác thôi để giao lưu với các anh em của diễn đàn ngoài Hà Nội, hy vọng lúc đó bác giảm thêm 20% trên phiếu tính tiền vì em là mem từ trong Nam ra nhé bác

Like
    34
    Thành lập một cái siêu thị bán giá rẻ hơn các siêu thị khác - giá cỡ Metro và có thẻ VIP cho anh em là tốt hơn rồi. Chứ tập hợp một diễn đàn kiểu kia xem ra không thể thực hiện được ở một xã hội như ngày nay. Có nhiều lý do, trong đó quan trọng nhất: những ai không là Đảng viên không có lý do gì tụ tập quá 3 người trở lên - cái này được đưa thành luật rồi, có tiền thì cũng không bỏ được điều luật này đâu, cứ tụ tập đi rồi rủ nhau đi Vườn Đá mà thưởng rượu và làm thơ cả nút.

www.antucnoiphet.com : chào mừng mọi người có sở thích bốc phét!
    "bất khả tri"

Like
    0
    3 ngày trôi qua kể từ khi tôi viết đề tài này. 1 đề tài tưởng chẳng liên quan gì đến dựng video. Nhưng nó liên quan đến người dựng video. Có nhiều ý kiến của mọi người. Ủng hộ, do dự và cả diễu cợt. ok, không vấn đề gì! Cái tôi cần là những ý kiến, kể cả trái chiều. Đến hôm nay tôi xin khẳng định với mọi người: đó là 1 ý tưởng nghiêm túc. Tôi luôn khao khát làm được điều đó. Tất nhiên tôi không thể làm được 1 mình. Tôi mong có các bạn.
    1 đôi điều cùng bàn luận. Xin được bắt đầu từ 1 câu hỏi của 1 bạn: tuyphong là ai? Trả lời: tôi cũng như các bạn. Xin hỏi lại các bạn: chúng ta là ai? Tất nhiên chúng ta trên box này là những người video edting (tạm gọi là xử lí video). Chúng ta là 1 mắt xích quan trọng trong ngành truyền thông multimedia. Cùng với sự phát triển tăng tốc của ngành truyền thông, những người như chúng ta ngày càng nhiều. Chúng ta làm nghề nhưng không qua trường lớp đào tạo nào. Đơn giản vì chẳng có trường lớp nào đào tạo nghề này cả. Chúng ta phải tự mày mò học hỏi trong những mớ kiến thức hỗn độn từ đông sang tây. Do vậy trong nghề mỗi người đi theo 1 quan điểm của mình học được, tìm được. Người dựng có card, người thì không. Người bảo cái này hay, kẻ bảo dở...Kiến thức tìm tòi được tất nhiên là để kiếm tiền. Chúng ta kiếm tiền trong các cơ quan, các công ty truyền thông và cả hành nghề tự do. Vậy chúng ta là những người vừa là thầy, vừa là thợ.
    Chúng ta đang ở đâu? Chúng ta đang ở khắp mọi nơi. Chúng ta như những người "Lương Sơn Bạc" khi chưa tụ nghĩa. Sao lại nói vậy? Nói vậy vì ở đây có nhiều người giỏi nghề. Mỗi người tinh thông 1 sở trường của mình. Người giỏi hệ thống, người giỏi AP, người giỏi CCD, người giỏi compositing... Hàng ngày chúng ta vẫn gặp nhau bằng những cái tên giả (nick). Nhưng có bao giờ chúng ta gặp nhau bằng con người thật không. Gặp nhau để như trong truyện ấy, được "tiếp chiêu" nhau 1 vài bài. Và để hiểu ra rằng cũng có "môn võ" độc chiêu hơn mình. Phải chăng đó không phải chân lí: 1 cây làm chẳng nên non sao ?!
    Trở lại với ý tưởng của mình. Tôi biết sẽ có nhiều người hỏi: tiền ở đâu ra? Tôi không thể trả lời ngay các bạn câu hỏi đó. Vì rằng đó là câu hỏi của mỗi người trong chúng ta. Vị trí công tác của tôi nên tôi không mở được cty riêng. Vả lại tôi cũng không muốn đi theo mô hình ngừoi khác. Tôi cũng không muốn cộng tác với 1 vài cty khác có lời mời. Vì rằng chẳng cần họ tôi cũng sống được. Tôi có đọc về cuộc đời của Dell. Từ 1 anh sinh viên nghèo khởi nghiệp từ vài trăm đô. Mơ ước lắp được cái máy tính của riêng mình. Dell bắt đầu từ 1 xưởng làm việc dưới hầm nhà cùng 1 người bạn. Niềm đam mê đó giờ đã thành 1 Dell hùng mạnh. Ko thể ví mình như vĩ nhân. Nhưng vĩ nhân là tấm gương sáng để soi. Nếu có 1 cái gì của riêng mình tôi muốn nó tồn tại bằg nghề nghiệp của mình chứ không phải tồn tại dể kinh doanh. Đó là lí do tôi mơ ước khiêm tốn thôi, có 1 xưởng để những người có đam mê lui đến. Lui đến ko phải chơi mà để kiếm tiền. Kiếm tiền không phải bằng mua bán hóa đơn VAT mà bằng nghề của mình.
    Các bạn hàng ngày vẫn đi làm ở 1 nơi nào đó, 1 cty, 1 trung tâm...Có thể ngoài những việc của cty các bạn cũng có những việc riêng. Hãy mang những việc riêng đó đến 1 nơi chúng ta cùng làm. Công việc nào cũng cần những giọt mồ hôi. Nhưng những công việc đó không phải được thỏa thuận ở quán cafe mà ở 1 phòng máy của bạn, nếu được làm trong môi trường chuyên nghiệp, với những người bạn đam mê, được cùng chia sẻ đóng góp... thì những giọt mồ hôi của các bạn sẽ long lanh hơn, sản phẩm của các bạn sẽ đẹp hơn, và tiền sẽ nhiều hơn. Tôi tin vào điều này!
    Còn về phương thức hoạt động thế nào tôi cũng đã 1 lần nói chuyện với vài người trên diễn đàn này rồi. Hoành tráng như tinhyeuon thì tôi chưa nghĩ được. Nhưng để mở ra, hoạt động, tồn tại và phát triển là khả thi. Vấn đề có "máu" không thôi. Cuộc sống nhiều khi phải làm mới vỡ ra. Mấy ai ngồi mà tính được hết đâu
    >tinhyeuon: hôm nào mình cafe nhé. Số dt của anh Trungk9 biết đấy

Like
    0
    Ý tưởng và những tâm sự trân tình của anh em rất vui đáng tiếc em ở xa không thể tham gia được, giá như mọi người biết nhìn nhận ra cái chung và có cùng hoài bão thì hay biết mấy. Nếu em giúp được gì theo khả năng của mình em xin sẵn sàng.

Like
    0
    Đọc bài này của anh tuyphong làm tôi nhớ danh từ "Hiệp Hội".

Phim Hollywood, khi xem phần chữ giới thiệu những thành phần tham gia phim tôi thường thấy các tên viết tắt sau mỗi tên người như A.S.C hay A.S..X gì gì đó (nói thiệt hỗng nhớ ). Có dịp hỏi được 1 anh đạo diễn VN mình (anh ấy có cái ký hiệu này để sau tên trên phim) và được biết rằng chữ viết tắt này chứng tỏ anh ấy là thành viên của Hiệp Hội Đạo Diễn Mỹ. Ra là vậy! Dù đã ngờ ngợ, nhưng để theo cách nói chuyện thông thường, tôi vẫn hỏi tiếp, Hiệp Hội sinh ra để làm gì? Để bảo vệ quyền lợi của người thợ làm (biên kịch, đạo diễn, quay phim, diễn viên...) trước các nhà sản xuất. Vì trước khi Hiệp Hội ra đời giá cả do các nhà sản xuất thao túng và o ép người thợ làm, cho nên Hiệp Hội ra đời và giá cả được thống nhất để các thành viên ai ai cũng biết đó là hạng mức cuối cùng phải định giá.
    Dài dòng hơn nữa, trở lại chuyện ở VN, tôi có anh bạn đồng nghiệp. Bẵng đi mấy tháng "im re", 1 ngày đẹp trời anh ấy đến tìm tôi và 2 anh em đi uống cafe và "8" chơi, thấy tôi nhận ra vẻ ngoại hình tiều tuỵ, mệt mỏi, thiếu ngủ của ảnh, nên ảnh nói lý do rằng vì nhận 30 tập phim truyền hình nên phải vật vã mà làm ngày làm đêm để kịp mà giao hàng. Làm xong mới té ngửa ra là đã nhận giá thấp, phải làm ngày làm đêm, mà tiền công của mấy người làm thì chả là bao, chưa kể còn tiền điện, tiền phí tổn máy móc nữa. Người ta vừa nói sẽ để vài series TH nữa cho ảnh làm, nhưng ảnh có thú nhận rằng không làm nổi nữa.

Tự nhiên 2 anh chàng 8 với nhau và ngộ ra vấn đề rằng, các hãng sẽ tìm nhóm nào làm rẻ để giao (chuyện hiển nhiên), nhưng với số lượng đầu vào phim TH (nhu cầu cần phim để chiếu trên Đài TH) như hiện nay là quá lớn so với tất cả các nhóm làm hậu kỳ có tại VN cộng lại. Đạo diễn thiếu, quay phim thiếu, diễn viên thiếu thốn nên sức khoẻ cho phép thì chạy show kiếm thêm tiền, đội ngũ ánh sáng, cascadeur cũng thiếu luôn, nói chung thiếu đủ thứ, và ít ai để ý là hậu kỳ cũng thiếu thốn trầm trọng. Thợ kiếm đâu ra, không dễ dàng gì đào tạo 1 người thợ dựng phim kinh nghiệm trong vài tháng được. Và 1 thực trạng hiện nay là các thợ làm cứ chạy show lòng vòng hết hãng này tới phòng làm hậu kỳ cty khác...
    Nên tôi đã hồ đồ nói với các anh em đồng nghiệp rằng phim truyền hình mình sẽ cực tệ trong thời gian tới. Lý do rất đơn giản, kinh phí càng ngày càng ít đi vì lợi nhuận, thiếu thợ làm cũng là 1 trong số những lý do chính gây ra nguyên nhân này. Vậy phòng hậu kỳ nào đấu thầu làm rẻ sẽ nhận được 1 lượng phim khổng lồ và dĩ nhiên sẽ không đủ sức làm (bước 1), nên sẽ tăng giá làm. Tăng giá gia công? Các cty có phim sẽ tìm phòng hâu kỳ khác, cứ như vậy phòng nào rẻ sẽ nhận được 1 lượng phim khổng lồ và dĩ nhiên sẽ không đủ sức làm (trở lại bước 1)... 1 cái vòng luẩn quẩn. Rồi những người thợ có nhận ra được điều này? Và tự nhiên (lại tự nhiên) tôi thấy cái xứ Hollywood họ đã đi xa chúng ta là vậy... Hiệp hội, hiệp hội, và hiệp hội.

A-ka-ba-la nói xàm.
    (Xin lỗi dạo này tớ hay nói xàm vì sợ vô tình mếch lòng người này người kia các bạn thông cảm. Ai phiền thì coi như đã vô tình đọc 1 bài xàm bá láp

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    Ý tưởng của bác Tuyphong và của bác tinhyeuon rất hay nhưng khó có thể trở thành hiện thực.
    Vì muốn làm được như vậy những người tham gia phải có tâm huyết với nghề, cùng tư tưởng, cùng đam mê và chí hướng với nhau và chuyện cơm áo gạo tiền không bị chi phối thì những ý tưởng của bác Tuyphong mới có thể trở thành hiện thực được. Có chăng thì em thấy những anh em ở gần nhau có cùng sở thích, chỉ có thể hẹn hò gặp mặt offline với nhau để tám, để trao đổi tí chút về nghề hay chỉ đơn giản chỉ để nhậu và tào lao như cái Làng Mùi trong dd thì được thôi.
    Từ ảo trở thành thật sao như giấc mơ. Sorry mấy bác em cũng hơi tào lao vì mới làm mấy chai

Like
    2
    Còn em thì chỉ thấy 1 điều là rất rất khó. Các anh em thấy mình shared software và những kinh nghiệm nho nhỏ lên đây một cách thoải mái vì nó không phải là nghề kiếm sống của mình chứ thử ai hỏi về network,... xem mình có hết mình chỉ không . Nói như thế chắc anh em cũng hiểu là khó ở chổ nào rồi....

Một khi mục đích của từng cá thể không được thỏa mãn thì sẽ không thể nào có được một tập thể vững mạnh.

Hoặc giã sẽ thành công nếu như có số người thật sự đam mê và phải thật sự....dư ăn dư để

Like
    146
    Đọc bài viết của anh Quốc em nhớ một chuyện như thế này, có lần em dẫn ông sếp người Hàn đi ăn Hủ Tíu, ổng hỏi, tao không hiểu vì sao ở Việt Nam người ta lại bán hủ tíu nguyên cả con đường như thế này, đi tới đâu cũng mời mọc chèo kéo.

Em mới hỏi ổng chứ ở Hàn thế nào? Ổng nói, nếu có một xe bán hủ tíu thì kế bên sẽ có một ông bán nước, hoặc những thứ linh tinh khác, nói chung là mỗi người bán một món khác nhau, như thế sẽ dễ dàng lấy tiền khách hàng hơn.

Phản bác lại, thì ở Việt Nam, vừa bán hủ tíu, vừa bán trà đá cũng thu được nhiêu đó tiền vậy?

Ổng trả lời, nếu mày vô đó ăn, thì chỉ có một xe hủ tíu, một xe trà đá, thì ông hủ tíu sẽ thu tiền nhiều hơn, ông trà đá sẽ thu tiền nhiều hơn.

Tự ngộ ra một điều là, cái chính là phải đoàn kết lại. Bác Quốc đi làm nhiều cũng biết, mấy chú thợ dựng, thợ quay nhà ta chuyên môn phá giá, thí dụ, người ta làm đạo diễn một bài ca nhạc lấy 5 đồng, dựng phim lấy 2 đồng, quay phim lấy 2 đồng. Đùng cái có ông nhảy ra, đưa tui 3 đồng/bài, tui làm hết cho.

Hoặc về phần mềm dựng phim, kĩ xão, đầu băng đám cưới, ngay chính cái sản phẩm do Việt Nam mình làm, thí dụ như công ty M làm, có ông bỏ vốn mua về copy ra rồi bán rẻ, đi rêu rao khắp nơi như thế.

Cái hệ quả này cũng là do người ta tự chuốc lấy, tham cái lợi trước mắt, thành ra tự hạ thấp giá trị bản thân mình, dẫn tới tự hại nhau mà thôi. Và với tâm lý và nhận thức như thế thì cái hiệp hội ở VN còn xa vời lắm bác ạ.
    Không đi làm sao tới.

Like
    0
    Anh tuyphong thân,
    Em sẽ alo cho anh Trung và mấy anh ở ngoài Hn để nói rõ ý tưởng của mỗi người, Em cũng nghĩ cái này từ năm ngoái khi diễn đàn em và diễn đàn tin học kết hợp tổ chức offline và anh cũng đã nói, nhưng lúc đó em nghxi anh em đang bận nói chuyện riêng lên ko để ý.
    Còn em sau khi về em cũng nghĩ rất rất nhiều về ý tưởng này, em cũng có lần nói trên này nhưng rồi im từ năm ngoái đến giờ.
    THì em nghĩ ở đây chúng ta ko phải phục vụ cho ai cả, Em sẽ cố gắng setup sớm khu vực cho mọi người đến để giao lưu, công việc của mọi người nếu đem đến thì em nghĩ chắc ko thể đâu, vì họ còn chút cơm để họ nhai mà, họ sẽ ko đem share cho ai đâu. (Theo em nghĩ và với quan điểm của người VN là vậy)
    Chúng ta đến đấy ngoài giao lưu học hỏi, sao ko tự mình làm những gì mình nghĩ và thích.
    THì em thiết nghĩ, sao chúng ta ko thử làm những cái riêng của mình, làm chỉ để chơi, mục đích chính của mình là đưa trình độ của mình lên cao chút, những người giỏi thì giúp đỡ những người yếu, hay mới vào nghề.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi nino View Post
    @tinhyeuon: Bác Tiến nè, bác cứ làm đi, khi nào có dịp em ra Hà Nội uống cafe... chỉ có thể ghé cái tầng 1 của bác thôi để giao lưu với các anh em của diễn đàn ngoài Hà Nội, hy vọng lúc đó bác giảm thêm 20% trên phiếu tính tiền vì em là mem từ trong Nam ra nhé bác
    Úi trời, tưởng gì cái đấy đơn giản thui heee
    Được sửa bởi tinhyeuon lúc 01:33 ngày 02-05-2008 Reason: Bổ sung bài viết
    Efilmvn.com - Hướng dẫn làm phim chuyên nghiệp

Trang 3 / 8 FirstFirst 123456 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết