Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 37
    Like
    0

Nói nhỏ nè ! [TUTOR] Bryce, công cụ tạo dựng thiên nhiên

Chào các bạn đến với Bryce 5.0, bộ công cụ tạo dựng thiên nhiên dễ dàng nhất và phổ biến nhất ở Việt Nam, bài hướng dẫn này sẽ dẫn bạn đi xuyên suốt giao diện làm việc của Bryce cũng như các tính năng của bộ công cụ hỗn hợp hổ trợ tạo cảnh thiên nhiên đặc sắc này.
    Với Bryce, chỉ vài cái phẩy tay, ba bốn cái nhấp chuột, bạn đã có thể có một kỳ quan thiên nhiên mới, bạn ko tin hảh, vậy thì chúng ta cùng bắt đầu háh :

Quote Quote

Like
    0
    Chương 1 : Bryce căn bản

Bài 1 : Các thành phần giao diện

I. Bảng lệnh Create

Khi bạn mở Bryce, bảng lệnh Create sẽ mặc nhiên hiển thị ở phía trên bên trái màn hình. Bảng lệnh này cho phép bạn tạo ra rất nhiều loại vật thể, từ các hình khối đơn giản cho đến địa hình, cây cối, ánh sáng, meta ball v.v.. Để tạo một vật thể, bạn chỉ cần nhấp vào hình đại diện của nó trên bảng lệnh.
    Từ trái sang, công dụng của các hình đại diện như sau :
    1. Tạo một mặt phẳng nước vô tận, texture sẽ được chọn ngẫu nhiên từ thư viện mẫu.
    2. Tạo mặt phẳng mây vô tận, texture ngẫu nhiên
    3. Tạo mặt phẳng đất liền vô tận, texture ngẫu nhiên
    4. Tạo một địa hình, không tự động áp texture mà bạn phải chọn từ thư viện, địa hình là một trong những tính năng rất mạnh của Bryce, từ nó bạn có thể tạo ra núi non, đảo, hang động hay thậm chí cả .. chữ số và logo nhãn hiệu v.v..
    5. Tạo cây, tạo ra một cây mặc định, sau đó bạn có thể vào Tree Lab của Bryce để tinh chỉnh theo ý muốn như hình dáng thân, độ rậm, độ dài lá, texture lá thân v.v..
    6. Tạo một hòn đá hình dáng ngẫu nhiên.
    7. Tạo địa hình 2 mặt, vật thể này cũng giống như số "4" nhưng nó tạo ra 2 địa hình giống nhau theo dạng mirror.
    8. Tạo meta ball. Meta Ball cũng là một tính năng khá mạnh của Bryce, khi đứng riêng lẻ, chúng chỉ là những hình cầu đơn giản, nhưng khi đứng gần nhau, chúng sẽ liên kết nhau tạo thành một hệ.
    9. 10. 11. 12. 13. 14. : Tạo ra các hình khối đơn giản : hình cầu, vòng xuyến, trụ, lập phương, hình nón và hình chóp.
    15. Tạo hình tròn 2D
    16. Tạo hình ảnh 2D load từ bên ngoài
    17. Tạo hình vuông 2D.
    18. Tạo một nguồn sáng cầu, khi bạn tạo nguồn sáng này, ánh sáng từ nó sẽ tỏa đều ra mọi hướng.
    19. 20. 21. 22. Tạo nguồn sáng đèn chiếu : khi bạn tạo nguồn sáng này, từ nguồn sáng sẽ tạo ra một chùm tia có hướng nhất định chiếu vào vật thể.

II. Bảng lệnh Edit

Bảng lệnh Edit sẽ xuất hiện khi bạn nhấp chuột vào chữ Edit phía bên trên màn hình. Nó gồm bảy công cụ chính cho phép bạn thao tác với mọi loại vật thể. Khác với bảng lệnh Create, mỗi công cụ trong bảng edit có công dụng và cách dùng khác nhau. Chúng ta lần lượt đi từ trái sang phải :

1. Nút material Edit, khi bạn nhấn vào nút này, Material Lab sẽ hiện ra để bạn có thể thay đổi, chỉnh sửa vật liệu áp của vật thệ đang được chọn.
    2. Nút Resize, thay đổi kích thước vật thể, thu phóng vật thể theo các trục x,y,z. Để sử dụng bạn chọn vật thể cần thu phóng, nhấp chuột vào một trục trên công cụ Resize, kéo chuột qua lại cho đến khi đạt được kích thước mong muốn.
    3. Nút Rotate, xoay vật thể, bạn nhấp chuột vào một trong ba vòng tròn của công cụ này, sau đó kéo chuột để xoay.
    4. Nút Reposition, di chuyển vật thể theo trục, tương tự như công cụ Resize, bạn chọn một trong 3 trục của công cụ, nhấp và kép chuột.
    5. Nút Align, sắp xếp vật thể, bạn chọn những vật thể cần sắp xếp ( chọn nhiều vật thể bằng cách nhấn giữ Shift + Click chuột vào những vật thể muốn chọn ) Sau đó chọn 1 trong 3 trục của công cụ Align, nhấn vào 1 trong 3 nút xanh của trục. Nút ở giữa, sẽ "canh giữa" toàn bộ vật thể được chọn, 2 nút xanh ở 2 đầu sẽ "canh trái" "canh phải" các vật thể.
    6. Công cụ Randomize, dùng để di chuyển hay xoay đối tượng một cách ngẫu nhiên, bạn chọn mức độ ngẫu nhiên bằng cách nhấp giữ chuột vào công cụ và kéo chuột qua lại. Sau đó chọ vật thể, nhấp vào nút hình tròn của công cụ Randomize, kéo chuột, vật thể sẽ di chuyển theo một hướng ngẫu nhiên.
    7. Nút Terrain, công cụ này sẽ đưa bạn vào Terrain Lab, nơi bạn sẽ thay đổi cấu tạo của địa hình. Và hơn thế nữa hoạt hóa terrain.

Like
    0
    Bảng lệnh Create :

Bảng lệnh Edit :

Like
    0

:) em ôn bài nha, có gì bác Shinra chỉ giúp em luôn

Trong Terrain Editor -> Elevation (sự nâng lên) sẽ có các chức năng sau đây, bạn có thế chỉnh sửa chứng bắng cách di chuyển mouse đến các button kéo drag để chỉnh sửa dần dần hoặc click để tác dụng 100%

Nội dung của các button sau:

1_Gaussian Edges:
    Không làm mờ map, tool này tạo ra 1 đường cong Gaussian từ tối -> sáng bắt đầu từ cạnh của Terrain canvas. Nó tạo ra những mép chuyển dần dần từ tối -> sáng hoặc từ độ cao thấp nhất sang độ cao cao hơn. Nó loại trừ những sự giống nhau giữa nền đất Ground plane và vật thể Terrain khi cả 2 cùng một loại vật liệu Material. Bạn cần fải dùng tool này cho bất cứ terrain nào nằm trên ground plane trong cảnh quan scene của bạn.

2_Eroded:
    Tạo sự ăn mòn, xói mòn tự nhiên đến các terrain và nó có sức ảnh hưởng mạnh hơn so với lệnh Erode trên bảng menu.

3_Smoothing:
    Làm blur Terrain canvas, đặc biệt hữu hiệu khi dùng cho lệnh Erode với các hình dạng màu xám. Nếu trên Terrain canvas có nhiều điểm chuyển từ đen sang trắng nó sẽ không có hiệu quả.

4_Square Edges:
    Tạo ra 1 dốc vuông 4 cạnh như 1 hình Kim tự tháp.

5_Round Edges:
    Tương tự như trên nhưng tạo ra 1 dốc tròn.

6_Basic Noise:
    Tạo nhám bề mặt, dùng cho ~ núi đá, nó tạo độ ít nhám ở nơi thấp và nhiều ở nơi cao hơn.

7_Slope Noise:
    Thêm độ nhám Noise cho mặt nghiêng không tác dụng cho mặt phẳng.

8_Height Noise:
    Thêm số lượng nhỏ Noise tại nơi thấp và nhiều Noise ở nơi cao hơn.
    Lưu í: Dùng các Noise cho các vật thể ở gần cần độ chi tiết cao.

Bi giờ là các Image Filtering Effects nằm ở dưới các Noise chỉ làm thay đổi cách nhìn mà không ảnh hưỏng đến hình dạng cơ bản của vật thể

1_Spikes:
    Tạo ra các cấu trúc có mũi nhọn, nếu áp dụng đúng vật liệu thì sẽ tạo ra hình dáng các cây khi nhìn ở xa.

2_Mounds:
    Dùng công cụ này để làm xuất hiện ~ hòn đá hoặc đá cuội dưới mặt nước trong Water plane.

3_Dampen:
    Tool này như 1 cần điều khiển độ contrast, nó sẽ đẩy những giá trị xám về đen hoặc trắng phụ thuộc nơi mà giá trị màu xám rơi vào. Nếu nhỏ hơn 50% thì màu xám chuyển sang đen, lớn hơn 50% thì sang trắng.

4_Equalize:
    Có chức năng giống như trong 2D, làm cân bằng những giá trị đen và trắng trong Terrain, sử dụng tool này để cân bằng Equalize và loại trừ ~ đỉnh núi hoặc thung lũng sâu.

5_Posterize:
    Tạo thành những nấc bậc thang, rất tốt cho việc tạo ra ngọn núi có dạng bậc thang.

6_Mosaid:
    Tool này không có trong tab Elevation, để kích hoạt nó giữ fím Alt và drag trên Posterise, là tool tuyệt vời để tạo các "cityspace". áp dụng với các nguyên liệu Material trong Preset Material Library trong mục Mosaid terrain.

7_Sawtooth:
    Sửa đổi Terrain theo cấu trúc sóng, kết quả trông như ~ hẻm núi derser canyon và các tảng băng trôi, cac cấu trúc mịn.

8_Subcontours:
    Tạo ra ~ đỉnh có mũi nhọn với việc làm nghiêng các đường viền.

9_Relief Noise:
    Làm nổi bật dữ liệu xám grayscale trong Terrain Canvas và chuyển nó thành thông tin chiều cao.

10_Blob maker:
    Tạo ra 1 cấu trúc mịn bên ngoài, nằm bên trong là các Terrain của bạn.
    11_Raise Edges:
    Là đảo ngược Invert của Square Edges.

12_Cross Ridges:
    Tool này làm sắc ~ đỉnh trong một mẫu pattern chéo nhau, dùng để tạo các kênh đào rất thú vị.

13_Subplateaus(những cao nguyên):
    Tạo quả là những cấu trúc tự nhiên giống như lệnh Mounds, và tạo ra các đá cuội thích hợp để làm các tidepools.

14_Cross Ridges 2:
    Ngược lại của Cross Ridges, thay vì tạo ra các kênh đào nó lại tạo ra các đỉnh peaks.

15_Bubble Ridges:
    Giống Blob Maker tạo ra 1 cấu trúc hình cầu, chắc chắn.

Dùng EV Tran dịch nên có 1 số câu không hiểu lém, có gì các bác cứ hỏi lão Shin đó
    Nếu có gì sai sót mong các bác pỏ wa cho hen

Like
    17
    mà mí bác hè?cái bryce em import file max vô thì chất liệu nó kô ở vị trí ban đầu.còn em export qua max thì chất liệu bay hết trơn.có cách nào khắc phục kô mí bác

Like
    0
    Trời quá trời đẹp luôn .....Tui chưa hề xài Bryce nhưng đọc bài bạn tui thấy muốn học quá.

Like
    0
    Vật liệu từ Bryce ra thế nào được, nó là procedural text mà, chỉ có vậy liệu diffuse áp lên mới ra thôi, như vật liệu cho terrain
    Từ Max vào lệch co-or cũng vì thế....

Like
    0
    à nè anh Shinra, anh đã viết bài nào về 3D max chưa ?

Like
    0
    Max nhìu sách wá, đọc sách là được basic rùi cần gì bọn em vít tut...
    Hình như em có vít 2 cái Tut về max: 1 là spline, 2 là Nurbs

Like
    0
    Có mấy cái tutor về MAX được stick ở bên ngoài áh, của Shin cũng có mà của Ghotslake cũng hay lắm ! ^_^

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết