Trang 3 / 6 FirstFirst 123456 LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 51
    Like
    0
    Thật ra cách bo góc mà mình để link các bạn tham khảo chỉ là 1 trong vô vàn cách mà thôi.
    Còn nếu bạn zoezoe sử dụng table, đúng là đơn giản hơn, nhưng ... bạn xem code của bạn và so với code của mình xem. Rõ ràng bạn dư quá nhiều tag thừa, và hơn nữa về mạt kĩ thuật rõ ràng bạn sai : table dùng để hiển thị dữ liệu, không phải dùng để trình bày giao diện

Like
    5
    Quote Được gửi bởi phongjalvn View Post
    Thật ra cách bo góc mà mình để link các bạn tham khảo chỉ là 1 trong vô vàn cách mà thôi.
    Còn nếu bạn zoezoe sử dụng table, đúng là đơn giản hơn, nhưng ... bạn xem code của bạn và so với code của mình xem. Rõ ràng bạn dư quá nhiều tag thừa, và hơn nữa về mạt kĩ thuật rõ ràng bạn sai : table dùng để hiển thị dữ liệu, không phải dùng để trình bày giao diện
    Hì hì, em chỉ làm thử thôi ! Dù sao thì em cũng thích CSS hơn : Đa năng và dễ chỉnh sửa. Tại bí quá, code cũ sửa hoài không xong mới nghĩ ra cách này. Mấy anh thông cảm !!

Like
    0
    Dùng CSS thì tạm thời chưa được, đành can thiệp bằng image. Bạn chờ đi CSS3 sẽ hổ trợ nó đấy. Các bạn vào link này để xem thử nhá : http://www.w3.org/TR/2002/WD-css3-border-20021107/
    Được sửa bởi 2_lua_IT lúc 00:08 ngày 09-04-2008

Like
    0
    CSS3 quả thật làm cho người ta hết ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác. Chỉ đáng tiếc là đến giờ chúng ta vẫn chưa dùng được CSS3 thôi... ^_^

Like
    0
    Thông thường với kỹ thuật 4 div thì ta nên dùng background lớn. 1200 x 1800px thì sẽ không bao giờ bị hụt. (save ở đuôi gif nhé. đuôi gif chỉ có 1 màu đơn sắc thì không bị kích thước lớn đâu)

Like
    0

Nói nhỏ nè !

Quote Được gửi bởi trhthong View Post
    Làm như bạn Phamduyvt làm cũng được. Đó là cách cực kỳ dễ làm mà "gà" cỡ như... tui thì có khả năng làm được. Tuy nhiên, bạn hoàn toàn có thể dùng CSS cho trường hợp này. Tôi xin đưa ra cho bạn kỹ thuật gọi là "Kỹ thuật 4 div" để tạo một khung có 4 góc bo tròn:
    1. Bạn dùng "photoshop" để tạo nên một hình khối có 4 góc bo tròn.
    2. Cắt hình này thành 4 hình tương ứng với 4 góc.
    3. Trong code html, bạn viết như sau:

<div class="boxwrap">
    <div>
    <div>
    <div>
    Nội dung bên trong khối có 4 góc bo tròn...
    </div>
    </div>
    </div>
    </div>
    Bạn có thầy là ta dùng 4 thẻ div lồng nhau không? Đó là lý do tại sao đây được gọi là kỹ thuật 4div đó ^^.

4. Còn trong phần CSS, ta định dạng như sau:

div.boxwrap {
    margin: 50px auto 0;
    padding: 0;
    background: url(images/br.gif) no-repeat right bottom;
    width: 15%;
    color: #FFF;
    }

div.boxwrap div {
    background: url(images/bl.gif) no-repeat left bottom;
    }

div.boxwrap div div {
    background: url(images/tr.gif) no-repeat right top;
    }

div.boxwrap div div div {
    background: url(images/tl.gif) no-repeat left top;
    padding: 20px;
    }
    Hay wa. Nếu vậy thì cần phải tạo cái hình br.gif có kích thước thật lớn. Width thì kô nói làm j, nhưng height thì có vấn đề, làm sao biết height của giới hạng trong bao nhiêu. Làm cách khác thôi.
    Được sửa bởi 2_lua_IT lúc 13:21 ngày 11-04-2008

Like
    0
    Việc làm bo góc thế này nó tùy vào trường hợp cụ thể thì mới có code cụ thể được, có phải lúc nào bo góc cũng cần background, cần top, right, left, bottom đâu.
    Được sửa bởi darkera13 lúc 10:02 ngày 12-04-2008

Like
    0
    Quote Được gửi bởi 2_lua_IT View Post
    Hay wa. Nếu vậy thì cần phải tạo cái hình br.gif có kích thước thật lớn. Width thì kô nói làm j, nhưng height thì có vấn đề, làm sao biết height của giới hạng trong bao nhiêu. Làm cách khác thôi.

hi hi làm theo cách 4 div là chuẩn rồi. Bạn xem lại đi ko cần phải có 1 bức ảnh to đâu.

Like
    0
    em coi rồi pác ơi, giả sử cái khung của tui có size 1000x5000px chẳng hạng, giả sử thôi. Thì pác phải có 2 hình có size ít nhất là 1000x5000px phải kô? Hay là 4 hình có size là 500x2500px. hehe. Tui nói sai kô vậy pác ? Hehe.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi 2_lua_IT View Post
    em coi rồi pác ơi, giả sử cái khung của tui có size 1000x5000px chẳng hạng, giả sử thôi. Thì pác phải có 2 hình có size ít nhất là 1000x5000px phải kô? Hay là 4 hình có size là 500x2500px. hehe. Tui nói sai kô vậy pác ? Hehe.
    Bác cho tôi 1 cái image có đủ 4 góc, 4 cạnh (có khả năng lặp lại) thì tôi có thể làm cho bác cái khung lớn gấp tỷ lần cái image bác đưa cho mà chả cần phải resize cái image bác đưa tôi lên tỷ lần.

Trường hợp của bác đưa ra chỉ đúng khi mà các cạnh của nó không thể repeat hoặc bg của bác là 1 cái image #.

Không ai bắt bạn phải dùng 4div trong mọi trường hợp (tôi thì chưa bao giờ dùng đến cái 4div như vd của bác nào ở trên cả), linh hoạt 1 chút thì sẽ thấy nó đơn giản hơn thế nhiều

Trang 3 / 6 FirstFirst 123456 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết