Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12
    Like
    0

Quái lạ, Swing và Applet là gì vậy?

Mình được học về cả Applet và Swing, nhưng thú thật là chẳng hiểu gì.
    Bạn nào có thể trả lời một cách ngắn gọn, chính xác cho mình với:
    1. Applet là gì?
    2. Swing là gì?
    3. Applet và Swing khác gì nhau (bản chất, mục đích...)
    4. Trong một mớ hỗn độn: Applet, Swing, AWT, Components..., bạn có thể phân biệt cái nào với cái nào không?
    5. Có phải Applet dùng để nhúng vào web, còn swing thì không?

Xin chân thành cảm ơn các bạn. Mình đang bế tắc quá.
    Quote Quote

Like
    0
    Haha mình sắp động đến mấy cái này, tự học thôi,^_^ kinh nghiệm của mình là cứ bình tĩnh, tỉnh táo làm nhiều rồi dần dần mọi thứ sẽ rõ ràng ngay thôi, cứ nghĩ nó khó thì nó sẽ thành khó hơn đấy

Like
    0
    Cảm ơn bạn. Mình cũng biết thế. Nhưng mà không thể bình tĩnh được nữa rồi, vì đã trì hoãn bài tập quá lâu roài.

Like
    0
    awt, applet,components,... đều là các gói trong java
    trong java gói awt là gói liên quan đến giao diện , giống như class Form ở docnet
    gói awt là gói giao diện lớn nhất nó bao gồm các component như Button(nút bấm), textfiel(ô text),........
    trong java ngoài các component như Button ,textfied,.. thì còn có component đặc biệt là container, container được chia ra làm 2 phần lớn :1la window,2 panel
    _trong window cũng được chia thành 2 phần: 1 là Frame, 2 là dialog(có khả năng tự hiển thị độc lập(application));
    _trong panel thì còn có con của nó là applet(ứng dụng để nhúng vào web)

Swing là gói con được kế thừa và phát triển từ gói awt gần như sử dụng giống nhau nhưng swing có nhưng components phụ thuộc nặng vào hệ thông như(frame,dialog,...)
    và các components phụ thuộc nhẹ vào hệ thống như button. textfield,....
    còn cách điều khiển từng thứ ra sao, có lẽ bạn phải học thôi nói ko thể chỉ 1, 2 dòng mà ra được

Like
    0
    AWT và Swing là 2 gói cung cấp cho bạn các Component để có thể lập trình GUI. AWT được phát triển trước Swing và hiện nay không được sử dụng nhiều.
    AWT: sử dụng các component có sẵn của hệ thống, ví dụ như cái button thì thực ra cũng là cái button khi lập trình bằng các ngôn ngữ cho windows khác như C# hay VB. Vì thế cho nên khi chạy trên những hệ điều hành khác nhau sẽ cho ra những kết quả khác nhau, diều này ảnh hưởng lớn đến slogan "Write once, run every where" của Java.
    Do đó Sun mới phát triển Swing, Swing sử dụng những thư viện tự viết, hoàn toàn độc lập với hệ thống, tất nhiên có kế thừa một vài thứ từ AWT. Swing hiện nay chạy khá ổn định tuy nhiên hơi nặng nề như bù lại rất dễ dàng để customize, bạn có thể thay đổi bất cứ cái gì bạn muốn.
    Bây giờ lại có thêm SWT (của eclipse).
    Nói chung nếu bây giờ bạn lập trình GUI thì nên dùng Swing, đừng đụng đến AWT.

Like
    0
    Anh ơi, phải đụng đến AWT trước rồi mới chuyển sang Swing đc chứ. Sao anh bảo không đụng đến nó đc.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi mustang View Post
    Anh ơi, phải đụng đến AWT trước rồi mới chuyển sang Swing đc chứ. Sao anh bảo không đụng đến nó đc.
    Khi học thì tất nhiên phải học từ awt- swing nhưng khi bắt tay làm project hay đi làm thì nên dùng swing.

Like
    0
    1.Applet là gì?
    một ứng dụng chạy trên Web thay vì trên desktop, bạn tưởng tượng mình có một chương trình chạy trên window dưới dạng cửa sổ bao gồm các nút, các textbox,... như mình vẫn thường sử dụng, bây giờ đem hết bọn chúng lên trang web để chạy thì là applet. Hiện nay applet đã không còn được ưa chuộng mà được thay bằng javascript
    2. Swing là gì?
    là một gói thư viện do java dung cấp chứa các component như nút bấm (command), nhãn (label), .....
    3. Applet và Swing khác gì nhau (bản chất, mục đích...)
    như đã nói applet xem như là một giao diện cửa sổ đưa lên web do đó nó sửn dụng các component của swing để tạo giao diện
    4. Trong một mớ hỗn độn: Applet, Swing, AWT, Components..., bạn có thể phân biệt cái nào với cái nào không?
    swing và awt đều là các gói giao diện, ăt ra đời trước, còn swing ra đời sau có bổ sung thêm một số chức năng
    5. Có phải Applet dùng để nhúng vào web, còn swing thì không?
    applet sử dụng swing để tạo ra giao diện cho mìnn bằng cách add vào nó các thành phần của swing

Like
    0
    Applet gần như chỉ là 1 định nghĩa trong Java (như hpr009)

cho nên ko thể so sánh Applet với Swing được, vì nó đâu có tương đồng như AWT với Swing ???

Như với AWT thì ta dùng class Applet còn với Swing thì ta dùng class JApplet

...

Like
    0
    theo mình thì applet là 1 giao diện, còn swing là các thành phần như button, label, or textfield...Applet chứa swing

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

cái này mình cũng vừa được biết thông qua học ngôn ngữ lập trình Java, đấy chỉ là ý hiểu của mình thôi.
    Được sửa bởi cdcnguyensinh lúc 21:52 ngày 08-01-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết