Trang 3 / 47 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 463
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi China Dolls View Post
    Còn em đang học năm 2 nè! Em nói thiệt là em hông biết nói sao để các bác hiểu là em khiếp, em chán cái trường này nữa! Chương trình học cả đống, SV học như điên. trong khi đó bên Kinh Tế, Ngoại Thương thì chương trình nó nhẹ nhàng như vòng tay âu yếm! Ở cạnh phòng em có con nhỏ học Ngoại Thương, một ngày nó ngủ ba bốn giác, trong khi đó mỗi ngày em thường ngủ có ba bốn tiếng.
    THiệt tình mình không hiểu bạn học hành kiểu gì mà ngày ngủ 3,4 tiếng? Hồi mình SV năm 2 học mấy cái môn bạn nói cũng nhàn thôi mà. T2->T6 thì học khoảng 3h/ngày, 12h đi ngủ, 7h sáng bắt đầu học... cuối tuần thì chơi suốt, vậy mà cũng qua êm thôi...

Và bây giờ em mới thấy em...ngu khi chọn FIT-HCMUNS! Và cũng bây giờ em mới hiểu ra vì sao các SV của BK, KHTN khóa trước thường chửi các SV khóa sau là...ngu! Thiệt, có ngu mới vô hai cái trường này! Chỉ có những kẻ chán đời mới vô hai cái trường này! Học như điên mà vẫn cứ rớt như sung. Biết vậy lúc trước vô Ngoại Thương cho nó sướng cái thân.
    Học ở KHTN mấy năm chưa hề nghe nói SV năm trên chê năm dưới ngu... Chán đời mà vô được KHTN thì cũng lạ ^^.

Em vẫn không hiểu mấy môn như Lí , Thực hành Lí, ASM học để làm gì nữa? Cả thảy 3 môn Lí học muốn te đầu! Và bây giờ em đang điên với Li 3 nè! Học ASM không hiểu mới tìm đến giang hồ hỏi thì tụi nó mới tròn xoe đôi mắt mà bảo rằng "ASM là gì? Tui không có học ASM" hoặc "Cái đó bây giờ không có ai học".
    Mấy môn Lý thì công nhận là vớ vẩn thật, còn ASM thì biết sơ qua cũng chẳng có hại gì. Mình chẳng phàn nàn gì về cái môn này cả...

Còn phòng ốc học lí thuyết ư? Trời ơi không thể tưởng tượng nổi! Một cái phòng bé tẻo teo như cái lỗ mũi, nhét vô hơn 200 SV, còn hơn là cá mòi đóng hộp nữa! Bình thường là vậy chớ vào giờ học của ông Khang thì số lượng còn tăng lên nhiều nữa. Vào buổi trưa nóng bà thím luôn, nhất là ở Linh Trung á, nóng cứ như là ở trong lò luyện đon ấy! Cả trường chỉ có mỗi cái tòa nhà trung tâm cao 11 tầng để khè thiên hạ mà thôi, đa số các phòng học còn lại nhìn cứ như là cái "chèo huông". May là họ mới cho sửa sang lại. Còn WC thì ôi thôi, không thể tưởng tượng nổi! Còn nước uống thì ở Linh Trung được vài ba cái máy lọc nước, trong khi đó cả đống SV ở NVC chỉ có mỗi một cái, mà nó lại chảy rỉ rỉ như là nước đái thằn lằn.
    Ráng chịu đi, giờ CỰC, mai mốt... KHỔ ^^.

Còn "công tác tiếp dân" ư? Tồi chưa từng có! Cả mười mấy ngàn SV vậy mà chỉ dồn vô cái Phòng Đào Tạo chỉ rộng hơn chục mét vuông. Đã vậy 2, 3 khoa mới có một người tiếp. Để gặp được họ còn khó hơn cả gặp Tổng thống Mỹ nữa!
    Không ý kiến ^^.

Về chất lượng dạy thì em hổng có dám bàn vì em chưa có đủ trình độ. Nhưng em có thể nói là hiện giờ em sắp điên với môn KTMT rồi. Ông PTSơn, em căm ghét ổng! Cái môn này nó khó bà thím, đọc giáo trình tiếng Việt còn 'éo có hiểu, vậy mà ông lại lôi giáo trình tiếng Anh ra dạy mới đau chứ! HK này em mà rớt là em...thịt ổng!
    Học IT mà chê giáo trình tiếng Anh? Vậy thì bao giờ mới khá lên nổi? Bạn sẽ gặp những giáo viên hắc ám hơn, những môn còn khó hơn môn ASM này nhiều .

Em vẫn không hiểu nổi Khoa CNTT của KHTN có gì hay mà năm nào cũng có cả đống con thiêu thân nhào vô?
    Vì nhóc con còn nhỏ quá nên chưa hiểu tại sao thôi ...

Tình hình là chiến sự sắp đến hồi căng thẳng .
    Cho hỏi nhân vật chính gây ra tình hình chiến sự căng thẳng này (đã) học ở trường nào thế?

Like
    0

Vui lắm !

Quote Được gửi bởi TenNhoc View Post
    Phòng máy thời em học hơi nóng(giờ hỏng biết đã cải thiện chưa nữa), việc đạt điểm 10 là khó nhưng để đậu được điểm 5 thì lại dễ(dĩ nhiên một số môn thì hix..hix...). Đông Sv nhưng con gái thì ít quá, và rất hiếm em dễ thương, cái này đôi khi anh em hỏng có động lực phấn đấu...
    Ngay cả một số môn có thang điểm 11/10, 12/10 v.v... thì việc đạt được điểm 10 cũng không phải là chuyện đơn giản, TenNhoc nhỉ
    Công nhận con gái ít quá, buồn

Like
    0
    Còn em đang học năm 2 nè! Em nói thiệt là em hông biết nói sao để các bác hiểu là em khiếp, em chán cái trường này nữa! Chương trình học cả đống, SV học như điên. trong khi đó bên Kinh Tế, Ngoại Thương thì chương trình nó nhẹ nhàng như vòng tay âu yếm! Ở cạnh phòng em có con nhỏ học Ngoại Thương, một ngày nó ngủ ba bốn giác, trong khi đó mỗi ngày em thường ngủ có ba bốn tiếng.

Và bây giờ em mới thấy em...ngu khi chọn FIT-HCMUNS! Và cũng bây giờ em mới hiểu ra vì sao các SV của BK, KHTN khóa trước thường chửi các SV khóa sau là...ngu! Thiệt, có ngu mới vô hai cái trường này! Chỉ có những kẻ chán đời mới vô hai cái trường này! Học như điên mà vẫn cứ rớt như sung. Biết vậy lúc trước vô Ngoại Thương cho nó sướng cái thân.

Em vẫn không hiểu mấy môn như Lí , Thực hành Lí, ASM học để làm gì nữa? Cả thảy 3 môn Lí học muốn te đầu! Và bây giờ em đang điên với Li 3 nè! Học ASM không hiểu mới tìm đến giang hồ hỏi thì tụi nó mới tròn xoe đôi mắt mà bảo rằng "ASM là gì? Tui không có học ASM" hoặc "Cái đó bây giờ không có ai học".

Còn phòng ốc học lí thuyết ư? Trời ơi không thể tưởng tượng nổi! Một cái phòng bé tẻo teo như cái lỗ mũi, nhét vô hơn 200 SV, còn hơn là cá mòi đóng hộp nữa! Bình thường là vậy chớ vào giờ học của ông Khang thì số lượng còn tăng lên nhiều nữa. Vào buổi trưa nóng bà thím luôn, nhất là ở Linh Trung á, nóng cứ như là ở trong lò luyện đon ấy! Cả trường chỉ có mỗi cái tòa nhà trung tâm cao 11 tầng để khè thiên hạ mà thôi, đa số các phòng học còn lại nhìn cứ như là cái "chèo huông". May là họ mới cho sửa sang lại. Còn WC thì ôi thôi, không thể tưởng tượng nổi! Còn nước uống thì ở Linh Trung được vài ba cái máy lọc nước, trong khi đó cả đống SV ở NVC chỉ có mỗi một cái, mà nó lại chảy rỉ rỉ như là nước đái thằn lằn.

Còn "công tác tiếp dân" ư? Tồi chưa từng có! Cả mười mấy ngàn SV vậy mà chỉ dồn vô cái Phòng Đào Tạo chỉ rộng hơn chục mét vuông. Đã vậy 2, 3 khoa mới có một người tiếp. Để gặp được họ còn khó hơn cả gặp Tổng thống Mỹ nữa!

Về chất lượng dạy thì em hổng có dám bàn vì em chưa có đủ trình độ. Nhưng em có thể nói là hiện giờ em sắp điên với môn KTMT rồi. Ông PTSơn, em căm ghét ổng! Cái môn này nó khó bà thím, đọc giáo trình tiếng Việt còn 'éo có hiểu, vậy mà ông lại lôi giáo trình tiếng Anh ra dạy mới đau chứ! HK này em mà rớt là em...thịt ổng!

Em vẫn không hiểu nổi Khoa CNTT của KHTN có gì hay mà năm nào cũng có cả đống con thiêu thân nhào vô?
    Mùa này hình như bên Tự nhiên đang chuẩn bị thi học kỳ, đây là mùa có nhiều Sv chửi trường chửi lớp nhất(he..he..he..ngày xưa em cũng vậy các bác ạ).

Về chuyện phòng ốc, không biết học kỳ này thế nào chứ thời anh thì lúc nào cũng trống chổ, Sv có bao giờ đi đủ đâu mà. Việc cho rằng đa số các phòng như cái "chuồng heo" gì gì đấy thì ChinaDolls thậm xưng quá, anh đã có cơ hội đi qua rất nhiều trường ĐH ở TPHCM này, và nói thật với chú em là bàn ghế, phòng ốc không thua bất kỳ trường nào cả(xét trung bình nha).

Về mấy cái WC công cộng thì hãy nhìn lại thật ra nó dơ bẩn hay không phần chính là ý thức của người sử dụng nó, nghĩa là chính bản thân của các SV chúng ta đó. Về máy lọc nước thì công nhận nó tệ thiệt, cả trường chỉ có một cái duy nhất.

Phong cách tiếp dân của phòng đào tạo thì đa số các trường ĐH VN trường nào cũng như trường nào cả thôi, túm lại là tệ bạc. Còn việc nói phòng đào tạo chỉ hơn chục mét vuông thì chắc cũng phải coi lại đúng hông? Anh học ở đó 4 năm, chưa bao giờ nhìn thấy cái "chục mét vuông" đó bị kẹt cứng cả.

Nói đi thì cũng phải nhìn nhận lại(ba má em dạy em nhìn sự việc phải nhìn từ đa chiều), học phí chúng ta đóng có bao nhiêu đâu mà đòi phải có mấy thứ cao sang như phòng học máy lạnh, nước lọc trang bị tận răng, phòng đào tạo toàn mấy em xinh xắn cười tươi như hoa...? nên nhớ để đào tạo mỗi SV ở trường công lập như chúng ta nhà nước còn phải trợ cấp kinh phí không ít đâu(bữa trước đọc báo lá cải thấy nói thế..he..he..he).

hi..hi..Ở đâu, làm gì thì cũng có khó khăn cả thôi. Người ta hơn nhau ở chổ có thể cố gắng vượt qua khó khăn để thăng hoa đến được một đẳng cấp mới hay không thôi. Tin chắc rằng nếu ngày xưa ChinaDolls chọn Ngoại Thương và bây giờ có một thread mạn đàm về Ngoại Thương thì em cũng chửi te tua thôi...
    Được sửa bởi TenNhoc lúc 00:06 ngày 31-12-2007

Like
    0
    Bác China Dolls có bạn bè anh em gì bức xúc, rủ vào đây luôn đi. Mình bác nói ko lại đâu

Like
    17
    Vào đây coi chú nhóc "do it yourself" hay phết, còn sướng hơn coi phim *** cấp I hố hố hố.

Like
    0
    Về các môn học:

Toán - Lý - Hóa thì là các môn cơ bản của ban A rồi, trong đó môn Toán mà bỏ đi thì tư duy lôgic sẽ kém, sau này đi làm programmer sẽ có nhiều thiệt thòi.

Hồi tớ học thì môn ức chế nhất là "Con người và môi trường" ==> kinh dị, kinh hoàng, kinh tởm (môn nhảm nhí mà tỉ lệ rớt là 50~80%). Bị SV la ó quá nên sau này bỏ mất rồi

Các môn như ASM là môn căn bản của lập trình đó chứ, giúp mình hiểu hơn về kiến trúc của máy, cách thao tác trên register, memory... hơi khó hiểu nhưng nếu chịu học sẽ thấy hay. Môn này cực kì cần thiết đối với những bạn sau này định đi theo hướng Embedded System (đa số chuyên dùng C chuẩn với ASM nhúng trong C)

Về môi trường học tập:

Có thể nói điều quan trọng nhất khi bạn vào được một chỗ học danh tiếng không nằm ở giáo trình hay cách đào tạo, mà chính là môi trường chung quanh. Nó bao gồm 2 yếu tố:

- Bạn bè: một đứa giỏi học chung với 1 đám giỏi và 1 đứa giỏi học với 1 đám làng nhàng, hỏi sau 4 năm ai giỏi hơn? Có một số bác tự học hoặc là học các trung tâm ra đi làm kiếm tiền phà phà, rồi lên mặt chửi chỗ này chửi chỗ kia, nhưng xin nói thẳng: ai giỏi chả cần học chỗ tốt vẫn cứ giỏi, nhưng học chỗ tốt sau này ra sẽ có nhiều thứ hơn.

- Giảng viên: đội ngũ giảng viên khá tốt, nhiều người trẻ và có nhiệt huyết (bên cạnh đó cũng có một số người chẳng ra gì, không nhận được dù là sự tôn trọng tối thiểu từ SV - nói thực lòng đấy). Tuy nhiên, những người có lòng và có trình độ cũng không ít, và đây là điều kiện để cho các bạn tiếp cận và học hỏi (nhất là những người theo hướng research - nhưng hình như đa số ở đây chỉ ham ra ngoài làm ăn với lại kiếm tiền chứ không ham research mấy nhỉ )

Về điều kiện học tập:

Phòng ốc tạm được, các phòng máy hơi nóng. Trước đây đặt ở sân thượng dãy D (hay dãy gì quên mất rồi, chỉ nhớ là nhìn xuống bãi xe đạp) nên lớp nào học buổi trưa thì cứ như lò nung ấy. Giờ chuyển qua dãy I nên cũng đỡ đỡ một chút rồi, nhưng nhìn chung còn cần cải thiện.

Bonus:

Một bạn ở trên nói học nhiều, như tớ hồi đó học bên CNTN (chương trình nặng nhất rồi), nhưng vẫn cứ ngày ngủ 8h, hằng tuần đi xem film, đá bóng, cà phê cà pháo, nhậu nhẹt, cúp học tứa lưa, cuối cùng vẫn cứ tốt nghiệp phà phà ở mức 8. Điều quan trọng là ở phương pháp học hiệu quả hay không, chứ cứ cắm đầu vào học mà cách học không tốt thì cũng sẽ không đạt được gì nhiều đâu.

Về đầu ra: bạn cứ lo học tốt trước đi. Học không tốt, cầm bằng của trường ÔNG TRỜI ra cũng chả có công ty nào thừa hơi nuôi đâu (ở đây không bàn đến các trường hợp COCC với lại các công ty quốc doanh ). Trong các công ty thuộc dạng tốt như FCG, CyberSoft, Silkroad, Gameloft... hay những cty bình bình như FSoft, TMA, dân KHTN rất nhiều (tầm 50~80%).

Cuối cùng xin lưu ý một điểm quan trọng: Không phải ai học KHTN ra cũng giỏi, nhưng KHTN là một nơi sản sinh ra rất nhiều người giỏi. Và cơ hội cho bạn ở đây là bạn phải cố gắng học hỏi từ những người xung quanh: thầy cô & bạn bè.

Phù, cũng hơi dài rồi nhỉ. Xin hết

Like
    0
    Cho em hỏi tí, em muốn sau này ra làm trong ngân hàng(!), nhưng lúc thi đầu vào em chọn ngành CNPM (khóa 2006 tuyển theo ngành) vậy em có nên chuyển sang ngành khác không, Hệ thống thông tin chẳng hạn?

Like
    0
    Học rất là cực đấy, hồi tui mới vào trường học GĐ đại cương rất là cực, qua GĐ chuyên ngành lại thấy khỏe hơn. Nói chung là phải cố gắng liên tục. Mấy trường KHTN hay BK đều học rất cực, nhưng đổi lại ra trường khả năng kiếm việc ở mấy cty lớn, khó vào là dễ dàng, tại vì các trường này uy tín lâu rồi. Đơn giản chỉ một việc nhỏ thui là mấy người phỏng vấn mấy bác ở mấy cty này cũng là mấy người tốt nghiệp từ mấy trường này ra, nên người ta rất ưu ái chọn SV từ trường họ.

Cơ sở vật chất thì trường ĐH nào của VN nào cũng vậy, nhưng phải thấy là phù hợp với số tiền bác đóng học phí, còn muốn học chỗ sung sướng thì vô học mấy chỗ nào có gắn cái mác "nước ngoài", đóng cho 1 đống tiền vô là được sung sướng ngay thui. Tuy nhiên, các trường ĐH VN mà đc chính phủ chọn là trọng điểm đầu tư thì CSVC có khá hơn các trường khác.

Không thể so sánh việc học ở các trường KHTN, BK với bên Kinh Tế hay Ngoại Thuơng vì 1 bên là technical, một bên là non-technical. Học các môn bên KTế, NT có khi là nhẹ nhàng hơn nhưng là nhiều người lại khôhg thích các môn hay ngành học đó (QTKD, Marketing, Kế Toán... chẳng hạn), nhất là với các bạn nam mê Toan, Lý, Hóa từ hồi học cấp 3. Có 1 khía cạnh khác nữa là, bi giờ bác chịu cực khổ, sau này ra trường mức lương khởi điểm của bác thường là cao hơn các SV tốt nghiệp từ bên KTế, Ngoại Thương. Ngoài ra, bác còn là đích ngắm của mấy em bên KTế, Ngoại Thuơng đấy...hihi.

Túm lại là "no pain no gain"...

Like
    0
    Quote Được gửi bởi TenNhoc View Post
    =>em có suy nghĩ thế là lầm to đấy, mấy môn như toán A1,a2,a3,logic,rời rạc, thống kê không phí chút nào đâu mà ngược lại còn cực kỳ quan trọng, em mà format luôn thì đời em sắp tàn nếu em phải học mấy môn bên công nghệ tri thức hoặc hông thể nào học lên cao hơn được nữa. Nếu tư duy học ở ĐH ra chỉ để đi làm lập trình viên thì hỏng cần học ở ĐH đâu.
    Thế cứ học đại học ra là làm sếp à? Thế thì thằng nào làm lính? Oai sấm.
    Mấy môn như Triết, kinh tế chính trị, tâm lý học, cơ sở văn hóa, Chủ nghĩa XHKH...thì hỏng bàn nữa, ông bà có câu "tiên trách kỷ hậu trách nhân", chỉ nên trách mình khi đó còn quá bé và quá ngây thơ để hiểu được ý nghĩa của các môn đó. Em hỏng học tốt mấy môn này thì sau này làm sao có cơ hội làm lãnh đạo nhỉ? Các nhà lãnh đạo ngay cả phương Tây cũng đều là những người thấm nhuần tri thức về mấy môn đó đó.
    Chừng nào ngành Computer Science của Stanford, MIT đưa vào dạy các môn kinh tế chính trị ML, Chủ nghĩa xã hội... thì tôi mới tin. Mà phải rồi, nếu không thấm nhuần tư tưởng ML+kĩ năng "đi" được rèn luyện ngay khi còn trên ghế nhà trường thì làm sao mà làm sếp trong cơ quan Nhà nước được.

Chỉ thấy hơi phí là mấy môn vật lý, học xong đa số hỏng biết dùng vào đâu. Tuy nhiên vẫn có lợi nhất định trong một số trường hợp.
    Trường hợp lên đây tự sướng chẳng hạn.
    Đại cương 3 học kỳ: Các môn tin học + AV hết 1 học kỳ, các môn toán hết 1 học kỳ, chỉ "phí" một học kỳ cho các môn xã hội và vật lý thôi. Và xác nhận với em luôn là phí ở đây là do bản thân SV năm nhất đa số chưa trãi đời nên không cảm được dẫn đến dễ nản, bản thân giảng viên không giúp SV cảm được nên dễ chán dạy chứ không phải do các môn đó không cần thiết.
    Bác bảo Stanford, MIT đưa mấy môn đó vào chương trình ngay đi. Mấy thằng Mẽo đầu óc ngu si, mấy môn quan trọng như thế mà không dạy.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi duynguyen000 View Post
    Không thể so sánh việc học ở các trường KHTN, BK với bên Kinh Tế hay Ngoại Thuơng vì 1 bên là technical, một bên là non-technical. Học các môn bên KTế, NT có khi là nhẹ nhàng hơn nhưng là nhiều người lại khôhg thích các môn hay ngành học đó (QTKD, Marketing, Kế Toán... chẳng hạn), nhất là với các bạn nam mê Toan, Lý, Hóa từ hồi học cấp 3. Có 1 khía cạnh khác nữa là, bi giờ bác chịu cực khổ, sau này ra trường mức lương khởi điểm của bác thường là cao hơn các SV tốt nghiệp từ bên KTế, Ngoại Thương. Ngoài ra, bác còn là đích ngắm của mấy em bên KTế, Ngoại Thuơng đấy...hihi.

Túm lại là "no pain no gain"...
    Nhiều lúc em cảm thấy hối hận là sao ngày xưa mình không theo ngành thị trường chứng khoán. Tất cả lý do để em còn gắng mài ngón tay là mục tiêu mở công ty sọt que. Làm lính quèn thì nhiều khả năng các em Ngoại Thương không thèm để mắt đến đâu, chứ đừng nói là đích ngắm này nọ.

Trang 3 / 47 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết